[Funland] Trịnh Công Sơn và Văn Cao ai vĩ đại hơn

Trạng thái
Thớt đang đóng

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Em thì thấy đơn giản là nhạc cụ Cao chơi được cả trong thính phòng.
Nhạc cụ Trịnh thì chủ yếu chơi ngoài công viên và phòng trà.
Như thế là cũng có thể so sánh phần nào về trình độ.
Còn về cảm nhận và thị hiếu cũng như kiến thức mỗi người khác nhau thì sẽ đánh giá khác nhau theo cảm tính.
Ra chợ cụ hỏi 10 chị bán hàng khéo cả 10 đều khỏe hát nhạc TCS.
Hỏi đến ông VC thì chắc chỉ 1-2 người biết :P

minervehp

Xe máy
Hồi còn rất bé em thích nhạc cụ Văn. Lớn lên chút, có máu thanh niên trong người thì em bắt đầu thích nhạc Trịnh.
Khi đã lập gia đình, vập vào cơm áo nhiều hơn thì em thấy nhạc cụ Văn hoành tráng và thanh thoát hơn.
Nhưng theo em nghĩ, âm nhạc là được chuyển hóa từ chất liệu cuộc sống, nên chất âm nhạc của cụ Văn có nét mạnh mẽ, từng trải, đàn anh hơn. Cụ Trịnh người Huế nên nhạc cụ ít nhiều u uất hơn. Cụ Trịnh cũng được cụ Văn nhận là người bạn, người em vong niên.
Đối với cụ Sơn thì: “Trong âm nhạc, Văn Cao sang trọng như một ông hoàng. Trên cánh đồng ca khúc, tôi như một đứa bé ước mơ mặt trời là con diều giấy thả chơi. Âm nhạc của anh Văn là âm nhạc của thần tiên bay bổng. Tôi đi la đà giữa cõi người''.
Còn đối với cụ Văn: “Tôi gọi Trịnh Công Sơn là người hát thơ bởi ở Sơn, nhạc và thơ quyện vào nhau đến độ khó phân định cái nào là chính, cái nào là phụ. Và bởi Sơn đã hát về quê hương đất nước bằng cả tấm lòng của một đứa con biết vui tận cùng những niềm vui và đau tận cùng những nỗi đau của Tổ quốc mẹ hiền''.
Thế nên, theo em không thể đánh giá so sánh nhạc của 2 cụ ấy một cách tuyệt đối được. Chỉ có điều hơi tiếc là với lớp người tầm tuổi em trở về sau, thì hiểu biết về cụ Văn còn rất hạn chế. Đó cũng là điều đáng tiếc.
Sau này, ngoài một số bài hát trữ tình khác tiếp nối được "chất nhạc" truyền thống của Việt Nam, có quá nhiều tác phẩm gần đây đi theo trào lưu, sáng tác vội vã, công thức, hoặc remix hóa phục vụ các bác nhậu say, rồi ông hoàng bà cốt này nọ, chướng quá nên em cũng ít nghe.

Tứ Vô Lượng

Xe container
Cụ Cao thì quá nhiều bài hay, từ nhạc cách mạng mà đỉnh cao là Tiến quân ca đến nhạc lãng mạn.
Em vẫn đánh giá cụ Cao là số 1
Điểm khó hiểu là nhạc Văn Cao không hề thấy thế giới nói đến, nhắc đến, ngoại trừ Quốc ca thì họ phải bật thôi. Ở tầm "hàng đầu quốc gia" thì nên để thế giới chiêm nghiệm thêm có ý kiến thêm, chứ chỉ trong nhà nhất mẹ nhì con thì cũng chưa nên ca tụng quá.

Xét về âm nhạc ở tầm quốc gia dân tộc, mình nghĩ Văn Cao hay Phạm Duy hay TCS vv đều chưa thể bằng các di sản văn hóa phi vật thể nhân loại đã được UNESCO công nhận: Nhã nhạc, quan họ Bắc Ninh, Ca trù, Hát xoan, Đờn ca tài tử, ví dặm Nghệ tĩnh.

Chỉnh sửa cuối:

minervehp

Xe máy
Điểm khó hiểu là nhạc Văn Cao không hề thấy thế giới nói đến, nhắc đến, ngoại trừ Quốc ca thì họ phải bật thôi. Ở tầm "hàng đầu quốc gia" thì nên để thế giới chiêm nghiệm thêm có ý kiến thêm, chứ chỉ trong nhà nhất mẹ nhì con thì cũng chưa nên ca tụng quá.

Mình nghĩ Văn Cao hay Phạm Duy hay TCS vv đều chưa thể bằng các di sản văn hóa phi vật thể nhân loại đã được UNESCO công nhận: Nhã nhạc, quan họ Bắc Ninh, Ca trù, Hát xoan, Đờn ca tài tử, ví dặm Nghệ tĩnh.
Với em thì không khó hiểu. Vì nhạc cụ Văn theo dòng chính thống cách mạng nhiều, nên không chỉ riêng nhạc của cụ, mà tất cả các tác phẩm nổi tiếng khác của dòng nhạc cách mạng cũng khó phổ biến ra ngoài. Nhạc Trịnh nhiều bài về tình yêu, không đưa hoặc ít có yếu tố chính trị, lại dễ hát hơn nên dễ được phổ biến hơn.

Pigeon22

Xe đạp

Mình nghĩ Văn Cao hay Phạm Duy hay TCS vv đều chưa thể bằng các di sản văn hóa phi vật thể nhân loại đã được UNESCO công nhận: Nhã nhạc, quan họ Bắc Ninh, Ca trù, Hát xoan, Đờn ca tài tử, ví dặm Nghệ tĩnh.
Cái UNESCO công nhận thì phải là quốc gia nơi đó giới thiệu lên cụ à. Việt Nam mình đã có 6 danh nhân được UNESCO vinh danh là Nguyễn Trãi, bác Hồ, Nguyễn Du, Chu Văn An, Nguyễn Đình Chiểu và Hồ Xuân Hương. Hi vọng 20,30 năm tới Văn Cao sẽ được giới thiệu lên. Độ phổ biến, hào hùng và sự tự hào về quốc ca của mỗi người trong quốc gia là quá đủ rồi.

Tứ Vô Lượng

Xe container
Với em thì không khó hiểu. Vì nhạc cụ Văn theo dòng chính thống cách mạng nhiều, nên không chỉ riêng nhạc của cụ, mà tất cả các tác phẩm nổi tiếng khác của dòng nhạc cách mạng cũng khó phổ biến ra ngoài. Nhạc Trịnh nhiều bài về tình yêu, không đưa hoặc ít có yếu tố chính trị, lại dễ hát hơn nên dễ được phổ biến hơn.
Vậy là cụ chưa hiểu Văn Cao rồi :) đối với người Việt, nhạc cách mạng Văn Cao chưa chắc nổi tiếng bằng nhạc tình. Bến Xuân, Buồn tàn thu, Cung đàn xưa, Mùa xuân đầu tiên, Trương Chi, Thiên thai, Suối Mơ. Những tác phẩm này rất hay (với người Việt), nhưng ko hiểu sao chưa xuất ngoại được

Tứ Vô Lượng

Xe container
Cái UNESCO công nhận thì phải là quốc gia nơi đó giới thiệu lên cụ à. Việt Nam mình đã có 6 danh nhân được UNESCO vinh danh là Nguyễn Trãi, bác Hồ, Nguyễn Du, Chu Văn An, Nguyễn Đình Chiểu và Hồ Xuân Hương. Hi vọng 20,30 năm tới Văn Cao sẽ được giới thiệu lên. Độ phổ biến, hào hùng và sự tự hào về quốc ca của mỗi người trong quốc gia là quá đủ rồi.
Mình ko lấy UNESCO làm chuẩn, nhưng chí ít các cổ nhạc đó đã được một cơ quan quốc tế có uy tín (UNESCO) thừa nhận di sản văn hóa phi vật thể. Còn các dòng nhạc khác, các tác giả tác phẩm khác đã có tác giả tác phẩm nào thế giới đánh giá cao? (Bất kỳ cơ quan tổ chức dư luận ở đâu trên thế giới cũng được ko nhất thiết UNESCO) đó là ý mình muốn hỏi cùng các cụ giải đáp

Tứ Vô Lượng

Xe container
Ngay cả nhạc ca ngợi cụ Hồ, mình chưa thấy bài nào Việt Nam sáng tác hay hơn ngoại quốc, ví dụ bài the Ballad of Ho Chí Minh của Ewan MacColl, người Anh 1954. Ko biết mình có bị chửi sính ngoại ko nữa :)

Chỉnh sửa cuối:

ZARG

Xe container
Vậy là cụ chưa hiểu Văn Cao rồi :) đối với người Việt, nhạc cách mạng Văn Cao chưa chắc nổi tiếng bằng nhạc tình. Bến Xuân, Buồn tàn thu, Cung đàn xưa, Mùa xuân đầu tiên, Trương Chi, Thiên thai, Suối Mơ. Những tác phẩm này rất hay (với người Việt), nhưng ko hiểu sao chưa xuất ngoại được
Xuất ngoại làm gì hả cụ?

Đất nước nào cũng có những bản nhạc, nhưng trừ những ngôn ngữ có độ phủ rộng như Anh, Pháp, Hoa, TBN, em thấy nhạc Việt chưa đủ "tuổi".

Nhạc Đức cụ có nghe bao giờ không?

Hay nhạc Mông Cổ, Nam Phi, bla bla...

Wakeup

Xe điện
Em thấy 2 nhạc sỹ có cùng điểm chung là thích rượu. Em có duyên được uống rượu (ở vỉa hè) vài lần cùng với nhạc sỹ Văn Cao những năm 1989-1990. Chỉ ngồi hóng các cụ nói chuyện thôi.

xetaihanoi

Xe đạp
Nhạc hai cụ này em không thấm nổi nên nhường các cụ

Tứ Vô Lượng

Xe container
Nhạc hai cụ này em không thấm nổi nên nhường các cụ
Đấy các cụ cứ ca ngợi quá mức, nhiều người ko thích cả VC lẫn TCS ngồi đó mà tranh chức 1, 2 :) thứ nhất là mỗi người một gu âm nhạc, thứ hai là âm nhạc có tính trào lưu, thứ ba là mỗi con người còn có sự thay đổi mỗi giai đoạn có khi thích dòng nhạc khác nhau.

Tứ Vô Lượng

Xe container
Xuất ngoại làm gì hả cụ?

Đất nước nào cũng có những bản nhạc, nhưng trừ những ngôn ngữ có độ phủ rộng như Anh, Pháp, Hoa, TBN, em thấy nhạc Việt chưa đủ "tuổi".

Nhạc Đức cụ có nghe bao giờ không?

Hay nhạc Mông Cổ, Nam Phi, bla bla...
Nhạc Đức mà cụ ko nghe? Đức Áo là thủ đô âm nhạc cổ điển cả thế giới có nghe loáng thoáng đâu đó. Nam Phi thì xa quá ít giao lưu văn hóa nhưng cũng có nghe thoáng qua như âm điệu bài hát world cup Nam Phi, Mông Cổ cũng có các âm điệu thảo nguyên ... rất nhiều âm điệu giai điệu nước ngoài nghe loáng thoáng đâu đấy hoặc qua nhạc ngoại lời Việt mà ko để ý kể cả như bài ballad of Ho Chi Minh ko để ý cứ tưởng người Việt sáng tác, Phạm Duy và một số nhạc sỹ viết lời Việt cho nhạc ngoại rất nhiều

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Nhạc Đức mà cụ ko nghe? Đức Áo là thủ đô âm nhạc cổ điển cả thế giới có nghe loáng thoáng đâu đó. Nam Phi thì xa quá ít giao lưu văn hóa nhưng cũng có nghe thoáng qua như âm điệu bài hát world cup Nam Phi, Mông Cổ cũng có các âm điệu thảo nguyên ... rất nhiều âm điệu giai điệu nước ngoài nghe loáng thoáng đâu đấy hoặc qua nhạc ngoại lời Việt mà ko để ý kể cả như bài ballad of Ho Chi Minh ko để ý cứ tưởng người Việt sáng tác, Phạm Duy và một số nhạc sỹ viết lời Việt cho nhạc ngoại rất nhiều
Gặp mẹ trong mơ - Mông Cổ

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Đấy các cụ cứ ca ngợi quá mức, nhiều người ko thích cả VC lẫn TCS ngồi đó mà tranh chức 1, 2 :) thứ nhất là mỗi người một gu âm nhạc, thứ hai là âm nhạc có tính trào lưu, thứ ba là mỗi con người còn có sự thay đổi mỗi giai đoạn có khi thích dòng nhạc khác nhau.
Ý kiến của cụ chuẩn. Mỗi người mỗi gu âm nhạc, nên tôn trọng. Chứ cứ thích một người rồi gạt phắt những người khác đi thì giống như gàn dở. :D

• Vodka
Reactions: 202

Ngocanhqn

Xe buýt
Hai cụ này về mặt thăng trầm thì khỏi nói. Đó là điểm chung.

Về mặt chính thống thì NS Văn Cao được giải thưởng HCM đầu tiên năm 1996 nên có thể nói cụ là được công nhận đầu tiên.

Nhưng Nhạc Trịnh cũng đc quốc tế ưa thích, cụ thể là Japan. Có nhiều thằng Tây thích hát nhạc Trịnh nhưng em chưa thấy đứa da trắng nào hát nhạc VC cả.

Trịnh em mê nhất bài “đoá hoa vô thường”, nghe đi nghe lại không chán

Văn Cao em mê nhất bài “làng tôi”. Đẹp như một bức tranh.

Cả hai cụ thì ngoài nhạc thì cầm kỳ thi hoạ đều đủ cả. Một nam một bắc nhưng em nghiêng về Trịnh vì nhạc của ông mang tính quốc tế hơn.

Mời các cụ. :)

nghệ thuật là cảm nhận, mỗi người thích một kiểu,so sánh đã là dở, 2 con người nghệ sĩ lại càng khác nhau, đem ra so sánh xem ai vĩ đại hơn nữa thì đúng là củ chủ thớt dở hơi

• Vodka
Reactions: 202

Nevermind_1102

Xe máy
Nghề chính của cụ Văn Cao là sát thủ. Mà cả nhạc thì cụ Trịnh cũng k có cửa với cụ Cao

Trạng thái
Thớt đang đóng