[Funland] Trịnh Công Sơn và Văn Cao ai vĩ đại hơn

Trạng thái
Thớt đang đóng

Tứ Vô Lượng

Xe container
Sao cụ lại hằn học vậy ???
Hạ hỏa sẽ có lợi cho sức khỏe hơn cụ ah :D
Hằn học đâu vui mà vì may quá cụ Quang ko phá thớt nữa :) Thớt đang nói chuyện âm nhạc mà một số cụ quá ám ảnh chia phe. TCS, như Văn Cao viết "hát về quê hương đất nước bằng cả tấm lòng" thì sao lại hằn học với TCS?

Loe_hờ lú

Xe điện
Đang chủ đề về Văn Cao và Trịnh Công Sơn cụ lại nói về bài Người Hà Nội của nhạc sỹ Nguyễn Đình Thi
Em đang trả lời của SVC trên kia ý là cụ ấy chê cụ Sơn k viết được Người Hà Nội, toàn viết được kiểu ủ ê thiểu não. Chứ ai mà k biết bài Người Hà Nội của Nguyễn Đình Thi.

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Hằn học đâu vui mà vì may quá cụ Quang ko phá thớt nữa :) Thớt đang nói chuyện âm nhạc mà một số cụ quá ám ảnh chia phe. TCS, như Văn Cao viết "hát về quê hương đất nước bằng cả tấm lòng" thì sao lại hằn học với TCS?
Dường như cụ chưa hiểu điều em viết ( vô/cố tình) ???

SVC

[Tịch thu bằng lái]
chắc chức năng đàn ông của cụ ấy có vấn đề không thì Bống đã vào nồi kho tiêu từ lâu rồi
Không phải 1 mình Bống bồng mà cả Voi cùng Mập nhừ xương lun :P

xukthal

Xe lăn

Tứ Vô Lượng

Xe container
Há há các cụ phối hợp nhau hay thật, cụ Quang đi thì cụ SVC và xukthal vào tung hứng loãng thớt, ko liên quan gì nhạc cả. Chúc mừng cả 3 cụ đã vào danh sách block

SVC

[Tịch thu bằng lái]
Há há các cụ phối hợp nhau hay thật, cụ Quang đi thì cụ SVC và xukthal vào tung hứng loãng thớt, ko liên quan gì nhạc cả. Chúc mừng cả 3 cụ đã vào danh sách block
Vâng.
Mời cụ.
Cụ cứ tự nhiên thôi.
Có là fan của ai thì cũng nên giữ cái đầu Nó man :) mát tí sẽ có lợi cho sức khỏe hơn :)

DurexMsize

Xe máy
Sáng nay vừa download cho ông cụ nhà e nhạc Văn Cao để cụ nghe, tranh thủ nghe lại, lâu rồi chưa nghe.
Thấy đúng là VC là đỉnh của đỉnh, TCS tuổi tôm

cỏ và mây

Xe điện
Hai cụ này về mặt thăng trầm thì khỏi nói. Đó là điểm chung.

Về mặt chính thống thì NS Văn Cao được giải thưởng HCM đầu tiên năm 1996 nên có thể nói cụ là được công nhận đầu tiên.

Nhưng Nhạc Trịnh cũng đc quốc tế ưa thích, cụ thể là Japan. Có nhiều thằng Tây thích hát nhạc Trịnh nhưng em chưa thấy đứa da trắng nào hát nhạc VC cả.

Trịnh em mê nhất bài “đoá hoa vô thường”, nghe đi nghe lại không chán

Văn Cao em mê nhất bài “làng tôi”. Đẹp như một bức tranh.

Cả hai cụ thì ngoài nhạc thì cầm kỳ thi hoạ đều đủ cả. Một nam một bắc nhưng em nghiêng về Trịnh vì nhạc của ông mang tính quốc tế hơn.

Mời các cụ. :)

Em đọc ở 1 trang phân tích thì TCS nổi tiếng quốc tế k phải vì độ sâu âm nhạc hay tính triết học trong âm nhạc mà TCS đc 1 bên nâng tầm ra quốc tế là có mục đích chứ cùng thời với ông ấy có nhiều nhạc sỹ tài hoa hơn.
Em đồng ý với nhiều ý kiến ở đây, TCS k ở cùng level với Văn Cao đc, kể cả tính thơ ca trong dòng nhạc trữ tình lãng mạn thì Văn Cao vẫn hơn TCS mấy bậc chứ chưa nói về nhạc cách mạng ạ :)

hd-vt

Xe container
Em theo dõi các còm trên ...mạng thì thấy là nhạc cụ VC được các bên thích nghe và khen, còn cụ TCS thì hai phe cùng chê cùng khen.
Túm cái váy, nhạc cụ VC là một chiều thẳng chứ... không cong.
:P:D:D:D

HANOICity

Xe điện
Nhạc của cụ Cao thiên về cổ điển nghe sang cả , trầm bổng thay đổi ngay trong 1 bài như bến xuân hay thiên thai

Nhạc cụ Trịnh thiên về triết mới nghe thấy mông lung , sâu sắc nhưng nếu ai có đọc về văn học Pháp thì thấy bình thường . Những từ như rong rêu , sỏi đá , đá xưa ,đá ngây ngô , hòn cuội , tiền kiếp , hư vô...đều lấy ra từ các triết gia Pháp như Sartre ( tác phẩm buồn nôn ) hay Camus ( Kẻ xa lạ ) mà cụ Trịnh được học ở trường sư phạm Quy Nhơn .Nó ko lạ với ai có học ở Miền nam trước 75 . Đó là nói về lời còn nhạc thì mổi bài của cụ Trịnh chỉ cần 3 gam là đánh được ko phức tạp như cụ Cao

Còn về tính cách thì cụ Trịnh gió chiều nào theo chiều ấy , trước 75 theo cụ LKC để trốn lính , sau 75 theo cụ VVK tránh khủng bố sáng tác toàn mấy bài chẳng ra chi

Cụ Cao xứng danh kẻ sỉ Bắc Hà , bị thất sủng thì im lặng trả dép bố về , méo xu nịnh ai

Chỉ là ý kiến cá nhân nếu có gì đụng chạm các cụ bỏ qá cho ( e là dân sg chính hiệu )
Đúng là không thể so sánh được. Âm nhạc, hội hoạ, tài năng, tư cách và sự cống hiến cho dân tộc của Cụ Văn Cao, ngay từ khi xuất khỏi thần thì đã ngự trên đỉnh những tầng mây rồi. Cõi tạm chỉ còn lại thân xác đoạ đầy mà thôi.
Xin Tưởng nhớ Cụ Văn Cao.

Chỉnh sửa cuối:

basi

Xe máy
cách sống của tcs ko ưa nên mh thấy đừng so với VC

buicongchuc

Xì hơi lốp
Nay em ngồi phố TCS, em thấy rất vĩ đại

yadih

Xe tải
Cả 2 ông cũng chỉ là tuổi tôm so với âm nhạc thế giới. Văn Cao là tôm hùm, TCS là tôm nhỡ cái loại tôm gì để chấm mù tạt ấy =)). Chưa được là cua bể đâu.

meodenminh

Xe điện
Nhạc của cụ Cao thiên về cổ điển nghe sang cả , trầm bổng thay đổi ngay trong 1 bài như bến xuân hay thiên thai

Nhạc cụ Trịnh thiên về triết mới nghe thấy mông lung , sâu sắc nhưng nếu ai có đọc về văn học Pháp thì thấy bình thường . Những từ như rong rêu , sỏi đá , đá xưa ,đá ngây ngô , hòn cuội , tiền kiếp , hư vô...đều lấy ra từ các triết gia Pháp như Sartre ( tác phẩm buồn nôn ) hay Camus ( Kẻ xa lạ ) mà cụ Trịnh được học ở trường sư phạm Quy Nhơn .Nó ko lạ với ai có học ở Miền nam trước 75 . Đó là nói về lời còn nhạc thì mổi bài của cụ Trịnh chỉ cần 3 gam là đánh được ko phức tạp như cụ Cao

Còn về tính cách thì cụ Trịnh gió chiều nào theo chiều ấy , trước 75 theo cụ LKC để trốn lính , sau 75 theo cụ VVK tránh khủng bố sáng tác toàn mấy bài chẳng ra chi

Cụ Cao xứng danh kẻ sỉ Bắc Hà , bị thất sủng thì im lặng trả dép bố về , méo xu nịnh ai

Chỉ là ý kiến cá nhân nếu có gì đụng chạm các cụ bỏ qá cho ( e là dân sg chính hiệu )
Nhạc cụ Trịnh đúng là lai căng, còn hay tùy cảm nhận

Kemthủ

Xe đạp
Cách đây khoảng 20 năm. Thị xã Tuyên quang nơi con Sông lô chảy qua. Một sáng, nằm tại khạch sạn duy nhất của thị xã cao nhiều tầng cạnh triền sông Lô. Sáng sớm tinh sương tỉnh dậy sau trận rượu túy lúy tối qua, từ ban công cao của phòng ks nhìn xuống con sông Lô uốn lượn thanh bình trong sương sớm xen lẫn những bè nứa trôi ẩn hiện sườn núi trên sông; nghe đâu đó âm thanh bài trường ca Sông lô vang lên, lời ca trải rộng, vươn dài trầm bổng làm ta cảm nhận được sự đẹp đẽ, vĩ đại của thiên nhiên cùng sự lãng mạn của dòng sông hòa vào nhau tạo thành một bức tranh sơn thủy hùng vĩ. Sự hùng vĩ mà chỉ (ở Việt Nam) nhạc Văn cao mới đủ cung bậc trầm hùng, lãng mạn, sâu thẳm để tả hết được .
Nhạc Văn Cao là đỉnh cao của âm nhạc Việt Nam thế kỷ 20. Nhạc TCS cũng như các ngọn núi nhỏ đứng cạnh đỉnh cao VC.

Chỉnh sửa cuối:

ldt_jj

Xe hơi
Làm gì có vĩ đại với ai hơn ai, nhạc thì tuỳ theo gu nghe mà tuỳ từng thời điểm thịnh hay suy! Còn bản chất thì sướng ca vô loài khi chiến trường đổ máu quan điểm của em là cứ phải tìm cách giết được nhiều giặc nhất thay vì đi sáng tác thơ ca

Kiên Khùng

Xe điện

Xét về tình yêu Tổ Quốc, đức hy sinh, danh dự và liêm sỉ của 1 con người thì xét trong 3 người Phạm Duy, Văn Cao và Trịnh Công Sơn ở 3 cấp độ khác nhau.
Trịnh Công Sơn ở giữa với số 0 tròn trĩnh.
Văn Cao đáng được dựng tượng thờ về tư cách. Chưa xét tài năng.
Còn Phạm Duy, cộng với Văn Cao thì bằng Trịnh Công Sơn.

Trạng thái
Thớt đang đóng