[Funland] Trịnh Công Sơn và Văn Cao ai vĩ đại hơn

Trạng thái
Thớt đang đóng

dz0r0

Xe điện
Bài đóa hoa vô thường không phải ai hát/nghe cũng thẩm thấu hết cái hay và minh triết của nó
Khánh Ly hát nhạc trịnh rất hay và rất hợp nhưng cái giọng liêu trai hát bằng âm mũi ấy không đủ tầm để hát bài này của TCS
Tạm thời Hồng Nhung hát bài này đỉnh nhất, hy vọng sau này có cháu nào đó hát hay hơn nữa
Rất nhiều nữ ca sỹ có chất giọng tốt, có tham vọng nổi danh với nhạc Trịnh nhưng không dám hát bài này
Đóa hoa vô thường quả thật rất hay, nhiều màu sắc trong giai điệu, tiết tấu và có một mạch câu chuyện rõ ràng, là một dạng tiểu thuyết ngắn bằng âm nhạc. Tuy nhiên, cái gì cần nói thì bài hát cũng đã nói, cái gì cần kể thì lời ca cũng đã kể, cho nên, cái mà cụ gọi là minh triết thực ra cũng chưa hẳn là minh triết cho lắm vì hầu như ai cũng minh triết giống nhau khi nghe Đóa hoa vô thường. Đây là ngu ý của cháu.

Còn việc các ca sỹ không hát bài này nhiều thì cũng có nhiều nguyên nhân, cháu không võ đoán vấn đề đó ;)

vudinhtaybannha

Xe container
Bị o ép thì đúng, nhưng thui chột thì chửa chắc
Cho cụ Văn Cao vào hoàn cảnh như cụ Phạm Duy thì chắc gì đã có các tác phẩm xuất sắc như đã có?
Chính vì hoàn cảnh khác nhau mà tuy gia tài sáng tác đồ sộ gấp đôi Trịnh và gấp trăm lần cụ Văn Cao nhưng người ta vẫn nhắc tới 2 cụ trên nhiều hơn Phạm Duy
Trong nghệ thuật thì sự độc đáo quyết định tất cả, không cần đến bản sao dù bản sao đó có giống đến đâu
Nhờ vào sự thăng hoa của cảm xúc mà người nhạc sỹ đã sáng tác ra những bản nhạc sống mãi với thời gian .Thiên Thai ,Suối Mơ ,Bến Xuân ,Đàn Chim Việt rất lãng mạn được cụ Văn sáng tác vào thời kỳ cụ còn được tự do sáng tác chưa bị kiềm toả .Sau NVGP thì cụ ấy bị ức chế nên “thui chột”không còn cảm xúc sáng tác nữa .Cuối đời cụ ấy mới sáng tác thêm bài Mùa xuân đầu tiên .Bài này chả có ca từ nào mang tính chính trị mà còn bị cấm hát đủ nói nên nhiều điều .Dù sao cụ Trịnh còn được sống trong môi trường tự do hơn ,thậm chí ít người biết cụ Trịnh còn là diễn viên điện ảnh nữa đấy .

huynhnv

Xe tải
Hai cụ này về mặt thăng trầm thì khỏi nói. Đó là điểm chung.

Về mặt chính thống thì NS Văn Cao được giải thưởng HCM đầu tiên năm 1996 nên có thể nói cụ là được công nhận đầu tiên.

Nhưng Nhạc Trịnh cũng đc quốc tế ưa thích, cụ thể là Japan. Có nhiều thằng Tây thích hát nhạc Trịnh nhưng em chưa thấy đứa da trắng nào hát nhạc VC cả.

Trịnh em mê nhất bài “đoá hoa vô thường”, nghe đi nghe lại không chán

Văn Cao em mê nhất bài “làng tôi”. Đẹp như một bức tranh.

Cả hai cụ thì ngoài nhạc thì cầm kỳ thi hoạ đều đủ cả. Một nam một bắc nhưng em nghiêng về Trịnh vì nhạc của ông mang tính quốc tế hơn.

Mời các cụ. :)

Cụ nhầm rồi nhé. Nhạc cụ Cao đc thế giới chơi rất rất nhiều nhé. Hầu như nước nào cũng chơi nhạc của cụ nhé. Trịnh sao phổ cập bằng nhạc cụ Cao đc ạ.

vudinhtaybannha

Xe container
Đồng ý với cụ.
Cụ ấy kiến thức hơn người nhưng bản ngã cao quá. Nói gì, viết gì, nhận định gì cũng giống như đại bàng trên cao nhìn xuống...

Có một công thức knowlege = 1/ego. Bản ngã, sự ngạo mạn chính là border (biên giới) của sự hiểu biết. Với cụ ấy cái gì biết = đúng (true) và cái gì chưa biết = sai (false) nên thôi.. mình kệ đi :D
Xã hội mà ,có người này người nọ .Em vẫn phục tài ứng khẩu thành thơ của cụ ấy .Người tài nhiều khi tính hơi lập dị chút chút .

cun01

Xe container
Nhân tiện nói về khí khái và khí chất, cùng hoàn cảnh thất cơ lỡ vận thì cụ Hữu Loan ăn đứt mấy ông nghệ sỹ còn lại
Lão sai đấy.
Hữu Loan lúc đó trên dăng dưới cartouche nên chả còn gì mà mất, mới chầy bửa được
:D

Eagle No.1

Xe buýt
Cây mọc trên đá mới thấy thấy giá trị, thời kỳ đói khổ mới thấy cụ VĂN CAO sáng trắng. chứ sống nhung lụa chắc gì đã ra cụ VĂN CAO - trên thế giới họa sĩ VanGogh cũng là 1 ví dụ.
Cái cụ ấy cần là tự do trong sáng tác và cụ ấy đã đấu tranh đòi cái quyền ấy. Sau khi ko còn được tự do sáng tác nữa thì cụ cũng ko có thêm bài hát nào nổi bật nữa cho đến bài mùa Xuân đầu tiên. Có lúc em nghĩ hay cụ ấy có sang tác nhưng ko công bố nhưng đến thời điểm này cũng ko thấy có thì chắc là cụ ko viết thật.

Khem

Xe buýt
– Mình rất cần tiền mà cũng vô cùng chán tiền…[/I]
Em cũng đang thế này :(

Về nhạc, em thích cả cụ Văn Cao và cụ Trịnh. Nhạc cụ nào cũng có thể làm em nổi da gà và rơi nước mắt được. Cụ Văn Cao thì ngay và luôn còn cụ Trịnh thì từ từ ạ.

Về cốt cách, con người thì em thích cụ Văn Cao hơn ạ.

atlas07

[Tịch thu bằng lái]
Kẻ sỹ thà chết không chịu nhục
Dù bề ngoài có xù xì, gai góc đến mấy, dù hành vi có vẻ ngạo ngược, bất cần đến mấy, dù lời nói có vẻ tưng tửng bất phục đến mấy... nhưng vẫn loanh quanh chịu ơn mưa móc của bên áp bức kể ra cùng khá tầm thường
Nhưng cứ nhẹ nhàng nhưng quyết liệt đến triệt để như cụ Hữu Loan ấy mới gọi là khí chất đỉnh cao
vậy là cu chưa tìm hiểu về nhà văn NGuyên Hồng rồi

cun01

Xe container
Cụ nhầm rồi nhé. Nhạc cụ Cao đc thế giới chơi rất rất nhiều nhé. Hầu như nước nào cũng chơi nhạc của cụ nhé. Trịnh sao phổ cập bằng nhạc cụ Cao
đc ạ.
Em bổ xung tí :D
Nhạc Văn Cao ra xứ người không được chơi thì thôi. 1 khi đã cử lên là Tây-Ta đứng nghiêm cẩn, im mồm :P
Thế mới king :D

HuyArt

Xe lăn

Gemi

Xe buýt
Lão sai đấy.
Hữu Loan lúc đó trên dăng dưới cartouche nên chả còn gì mà mất, mới chầy bửa được
Quyết định cưới cô vợ 2 trong hoàn cảnh lúc bấy giờ làm cho cụ Hữu Loan trở thành người có bản lĩnh đáng nể nhất so với những người còn lại (đối với cá nhân em) :)

HuyArt

Xe lăn
Lão sai đấy.
Tốt nhất là vô sản và chầy bửa thì nói "No" rồi về ở ẩn triệt để cụ nhở?
Chứ cứ loe ngoe chốn lao xao mà số nhọ thì đến khố cũng không có để đóng mà khí tiết cũng chả còn:D

cun01

Xe container
Tốt nhất là vô sản và chầy bửa thì nói "No" rồi về ở ẩn triệt để cụ nhở?
Chứ cứ loe ngoe chốn lao xao thì đến khố
không có để đóng mà khí tiết cũng chả còn:D
Em lai mạnh cái khí tiết của ông đốc Hồng khi bỏ Hội nhà văn:
Ông liếu chơi với chúng mài lữa. Ông về Nhã nam
:P :P :P

honghaleo2

Xe buýt

Dodge Ram
Xe tăng

Ông Trịnh sau này sáng tác mấy bài cho Hồng Nhung nghe mất chất và tào lao hết biết.
Cụ ví dụ cụ thể được không?

Bài Đoá Hoa Vô Thường Hồng Nhung hát hay nhất mà?!
Chỉ có bài Bống biếc gì đấy ... em nghe không hạp.:D
Cụ có nhầm khg? trong 2 bài hay nhất nói về HN có một bài của cụ TCS với câu " Bầy sâm cầm nhỏ đón anh mặt trời ... " và theo cụ bài này ai hát hay nhất?

HuyArt

Xe lăn
anh đọc thử hồi ký ông Nguyễn Đăng Mạnh viết về Nguyên Hồng
https://www.vinadia.org/hoi-ky-nguyen-dang-manh/hoi-ky-nguyen-dang-manh-nguyen-hong/
Để em ngâm cứu thêm, cái trò về già viết hồi ký là hay lắm chuyện phết, nhất là mấy ông bụng đầy chữ
Mới đọc trang đầu đã thấy chi tiết cụ Nguyên Hồng vẫn tham gia lớp tập huấn dạy cán bộ đi B, vậy là điểm trừ so với cụ Hữu Loan về nói chữ NO
Đã chấp nhận làm quýt, nhưng khi phải đóng tiền ăn bù vào(người đi B thời đó hơi hơi giống lính cảm tử nên chắc ưu đãi cao hơn) thì nhất định chỉ ăn 1/2 suất như 1 hình thức đấu tranh kiểu chơi khăm, sao không tuyệt thực luôn cho nó phê:D
Để em ngâm cứu thêm xem là tiết tháo hay tiết canh rồi có nhận xét sau ạ

huyvand

Xe buýt
Ở oto fun này nhiều cụ giỏi thật, cái giề cũng biết, cá biệt có cụ già khú đế, bằng tuổi cụ Văn, cụ Trịnh, ngôn ngữ bình dị, dân giã, lắm câu toàn sao *

HuyArt

Xe lăn
Em lai mạnh cái khí tiết của ông đốc Hồng khi bỏ Hội nhà văn:
Ông liếu chơi với chúng mài lữa. Ông về Nhã nam
:P :P :P
Hội nhà văn là nát nhất xưa nay, bỏ hội cũng tiết tháo bình thường
Người trong hội thường xuyên bỉ bôi nhau, bất phục nhau, như phường chèo...
Hội viên nói: " Hội này đến bề trên chúng nó còn chả coi ra cái thớ gì, nữa là cùng hội" rồi cười hô hố như sự minh họa sinh động:D

Trạng thái
Thớt đang đóng