Trời mưa to quá, xe bị ngập nước

KMN 2009 Slx

Xe tải
Vừa đi đón con lội nước qua đoạn trước cửa chợ thành công. Nước ngập đến hết két nước của xe, về nhà em có mở nắp capo ra kiểm tra thì thấy máy vẫn khô, tuy nhiên két nước thì ướt, còi bị nghẹt. Các bác tư vấn hộ xem cần kiểm tra thêm gì nữa không cho an tâm, không đang đi mà hỏng thì tiêu.

chuongvit

Xe tăng
còi tịt cụ tháo ra thổi khô nuoc la lại ok, đi qua chỗ ngập tắt điều hòa thì quat ko sao cả đâu

lenamhung83

Xe tăng
Vừa đi đón con lội nước qua đoạn trước cửa chợ thành công. Nước ngập đến hết két nước của xe, về nhà em có mở nắp capo ra kiểm tra thì thấy máy vẫn khô, tuy nhiên két nước thì ướt, còi bị nghẹt. Các bác tư vấn hộ xem cần kiểm tra thêm gì nữa không cho an tâm, không đang đi mà hỏng thì tiêu.
Nước ngập hết két nước mà máy vẫn khô, xe vẫn đi qua được ! Bác quá may, bác chạy xe gì mà siêu vậy?

Dzon

Xe điện
Nhân vấn đề về đi lội nước, em và ông bạn có bàn với nhau về vấn đề này: Sau khi lội nước khá sâu cao hơn sàn xe, ngập ống xả, tuy nhiên ko bị chết máy, nước ko vào cabin thì sau đó cần phải làm những việc gì?
Bạn em bảo: vô tư đi ko sao cả, mặc dù dưới gầm xe có lỗ nhưng lỗ đó lắp van 1 chiều nên nước ko thể thấm ngược từ dưới lên sàn xe được, chỉ chảy từ sàn xuống dưới gầm thôi nên ko lo sàn xe bị thấm ướt. Về dầu máy thì cũng ko cần thay dầu vì động cơ rất kín, nước ko thể vào đc mặc dù nước ngập dưới khoang máy và cũng ko thể theo đường ống xả vào máy đc
Ý các cụ thế nào?
-

DuyThanhSNG

Xe tăng
Sàn xe không bao giờ thực sự kín hết cả nước vẫn ngấm lên được.
Dầu ko sao nhưng các thiết bị điện,cảm biến nếu có gặp nước cũng dễ toi
Các vòng bi khi xe hoạt đông nóng lên tan mỡ gặp nước vào thì nhanh tèo.

tman75hd

Xe hơi
Website
tman75hd.blogspot.com
Vì cụ lội ào qua nên nước sẽ rẽ sang hai bên, như vậy là nước có thể chỉ tràn qua két nước rồi chui xuống gầm chứ không phải ngập hoàn toàn cả khoang máy. Nếu cụ đang lội mà chết máy hoặc lội qua với tộc độ quá chậm (không làm rẽ nước) thì có lẽ phải kiểm tra kỹ lại (và đặc biện quan tâm đến phần điện).

DuyThanhSNG

Xe tăng
Vì cụ lội ào qua nên nước sẽ rẽ sang hai bên, như vậy là nước có thể chỉ tràn qua két nước rồi chui xuống gầm chứ không phải ngập hoàn toàn cả khoang máy. Nếu cụ đang lội mà chết máy hoặc lội qua với tộc độ quá chậm (không làm rẽ nước) thì có lẽ phải kiểm tra kỹ lại (và đặc biện quan tâm đến phần điện).
Cụ lội ào thế nào?? tức là phải đi nhanh đúng không? thế nước có phát sinh ra sóng trong gầm xe ko hay như con thuyền rẽ ra hai bên?CỤ mở nắp Ca pô ra là có câu trả lời!

namtuoc03

Xe hơi
Nước ngập hết két nước mà máy vẫn khô, xe vẫn đi qua được ! Bác quá may, bác chạy xe gì mà siêu vậy?
Hihi. Em nghĩ máy cũng ướt nhưng về tới nhà, máy nóng nên nó mới khô, còn két nước thì chưa đủ nóng nên chưa khô kịp ạ.

accordlove

Xe hơi
không vấn đề gì đâu kụ ậ.

KunBoy

Xe buýt
Theo e, bác nên kiểm tra cái lọc gió động cơ, xem có bị ẩm hoặc ướt không, Nếu bị ẩm hoặc ướt thì thay khẩn trương thôi ạ:-bd

kduc

Xe container
Nếu nước sâu thì ko nên lội, khoảng 30-40cm nếu cần thì lấy tấm nylon trùm đầu xe lại, lúc đó xe sẽ giống con thuyền :D và đi đều ga qua chỗ ngập.
Khuyến cáo phải quen đường và chắc chắn ko ngập sâu hơn nhé.

datlekima

Xe tải
sang nhà cụ TOp nhờ tư vấn đi cụ ạ

khkdgs

Xe điện
Tài thật, xe jề mà ngập két nước vẫn vô tư nhể?

thaihoaduongnam

Xe đạp
Nhân vấn đề về đi lội nước, em và ông bạn có bàn với nhau về vấn đề này: Sau khi lội nước khá sâu cao hơn sàn xe, ngập ống xả, tuy nhiên ko bị chết máy, nước ko vào cabin thì sau đó cần phải làm những việc gì?
Bạn em bảo: vô tư đi ko sao cả, mặc dù dưới gầm xe có lỗ nhưng lỗ đó lắp van 1 chiều nên nước ko thể thấm ngược từ dưới lên sàn xe được, chỉ chảy từ sàn xuống dưới gầm thôi nên ko lo sàn xe bị thấm ướt. Về dầu máy thì cũng ko cần thay dầu vì động cơ rất kín, nước ko thể vào đc mặc dù nước ngập dưới khoang máy và cũng ko thể theo đường ống xả vào máy đc
Ý các cụ thế nào?
-
Cụ khéo đùa! Ở dưới sàn có lỗ thông xuống dưới được bịt bằng nắp cao su và chả có cái van một chiều nào hết. Cụ lội nước mà nghe tiếng róc rách ở dưới gầm là sóng đánh dưới sàn. Ở mực này lâu nước đã có thể dò vào sàn rồi. Sâu thêm chút thì nước dò vào nhanh và nhiều hơn. 2008 em dùng 2 cái chai để xử lý. 1 cái để đựng nước toilet cho f1, 1 cái để múc nước sàn đấy cụ ạ.

Nước vô ít nhiều cũng biết ngay thôi mà cụ. Thối dinh lên ngay ý mà
Vụ tự kiểm tra với em thì hơi xa xỉ vì không biết gì. Hoặc là makeno hoặc là vô xưởng bảo dưỡng đi cụ ạ

Chỉnh sửa cuối: