[Funland] Trồng rau sạch tại nhà

Nino88

Xe container
mợ mát tay quá,vườn rất chất

New.Moon

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
ruouvangminhnguyet.vn

likecar&trips

Xe tăng
E thụ xong bọc luôn. Nếu ko đậu bỏ túi. Đậu thì cũng ko bị con gì châm :). Cụ trồng dưa lưới giống gì? E chắc 1 tuần nữa cũng phải giúp tụi nó xxx với nhau :))
E lần đầu trồng 1 cây trên sân thượng

Tự thụ phấn cho em này đc 3 hôm rồi

Em này xxx đc 2 hôm

Mấy em này đang để tự nhiên vì có rất nhiều kiến đen chui vào nụ hoa chắc là ăn mật hoa, ko biết có đâu đc ko

coolpix8700

Xe ngựa
Các cụ có chỗ ủ và trồng nhiều nên là có kinh nghiệm ủ. Như e trồng sân thượng ko có chỗ ủ xung quanh lại cũng ko có phân gà hay phân bò để ủ. Toàn phải mua loại ủ sẵn. Đắt giã man :((. 40k gói 10kg
Phân ủ bán sẵn không chỉ được thêm phân khoáng mà còn được bổ sung cả các chất kích thích tăng trưởng (điều này có thể đúng đến 99,9999%)...

New.Moon

Xe điện
Website
ruouvangminhnguyet.vn
E lần đầu trồng 1 cây trên sân thượng

Tự thụ phấn cho em này đc 3 hôm rồi

Em này xxx đc 2 hôm

Mấy em này đang để tự nhiên vì có rất nhiều kiến đen chui vào nụ hoa chắc là ăn mật hoa, ko biết có đâu đc ko

Cụ để quả to lên bằng quả chanh rồi tuyển chọn trái nào tròn giữ lại, còn đâu vặt hết đi, vặt cả tay chèo đi, quả méo mó vặt xuống để xào cũng ngon :). Nhà e 1 cây để 1 quả thôi :)

likecar&trips

Xe tăng
T
Dạ cụ có thể search trên mạng để chọn loại rau nhé cho dễ nhé. Ngày trước, ở chung cư cũ nhà em trên cao là dàn (em trồng bầu, với mướp là chủ yếu), tiếp theo mồng tơi dưới giàn, (cụ kéo giàn cho mồng tơi leo lên chung sẽ thu hoạch được nhiều hơn), bên cạnh mồng tơi là ít cà, tầng 2 em trồng rau muống, xà lách, cải, đáy em để khay trồng rau mầm cụ ạ. Cây gia vị thì em trồng hành lá :D (nhưng xài 2-3 đợt là hết), gừng để lấy lá + củ. Do ban công nhỏ nên anh chỉ làm được ăn có mấy bữa trong tuần thôi, quan trọng là vui. Trước em còn làm cái thùng để nuôi trùng quế + ủ rác nữa, khá hiệu quả. h về nhà mới chả trồng được gì, nhìn các cụ mà thèm:D.
Tuy nhiên các cụ nhớ hông phải cứ bón nhiều phân là cây tốt và trồng ở nhà tức là rau organic, nếu bón quá thừa dù hữu cơ hay vô cơ thì ta vẫn nạp chất không tốt vào mình :D :D
Thanks cụ. E muốn nhờ cụ chỉ bảo thêm về ủ rác và nuôi trùn.
3 tháng trc e mua sinh 10kg sinh khối trùn về cho vào chậu nhựa bên dưới có đục nhiều lỗ thông hơi

Thức ăn cho trùn là cơm thừa xương xầu gốc rau vỏ hoa quả đem cho vào 1 thùng sơn trộn men vì sinh Em khi chỉ ăn chỉ phủ lớp mỏng 1/2--1/3 diện tích mặt chậu vậy mà trùn nó cứ ngoi lên bò lung tung bò cả ra ngoài. Hoa hụt dần
Bây h em đang sửa lại chậu nuôi như này

Thùng sơn phía trên đựng rác ủ. Đáy thùng cắt thủng. Bên dưới là phần sinh khối trùn còn lại sau 3 tháng em dày công chăm bằm mà chúng cứ lần lượt bỏ đi giờ còn khoảng 10% so với lúc đầu

Chỉnh sửa cuối:

babeo

Xe điện
Phân trâu (còn rất ít) bò bây giờ đang là nguồn ô nhiễm.
Ngày xưa, thời HTX phân trâu-bò bị liệt kê rất thấp trong các nhóm phân được đóng để ghi điểm!
Phân gà, rồi mới đến phân lợn, là những nguồn phân rất giầu dinh dưỡng. Tất nhiên đã giầu dinh dưỡng mà bón nhiều thì cây bị xót!
Vậy hả cụ, nhà cháu cứ tưởng phân trâu bò tốt hơn phân gà. Chỗ nhà cháu tiện mua phân gà nên cháu mua về, trộn lân và rắc nấm Trico rồi ủ khoảng hơn 1 tháng là bón được. Cháu thấy phân Dynamic của Nhật cũng làm từ phân gà, rất tốt.

huydu90

Xe hơi
T
Thanks cụ. E muốn nhờ cụ chỉ bảo thêm về ủ rác và nuôi trùn.
3 tháng trc e mua sinh 10kg sinh khối trùn về cho vào chậu nhựa bên dưới có đục nhiều lỗ thông hơi
Nếu cụ xài thùng nhựa thì thế này ạ. 1 thùng cụ để nguyên để chứa phân trùng, thùng thứ 2 sẽ chồng lên thùng thứ 1.
Thùng thứ 2 cụ set thế này: cụ đục lỗ (to cỡ đầu đũa) dưới đáy nhé + vài lỗ thông hơi bên cạnh thùng, sau đó cụ kê 1 ít cây lên phía trên, sau đó xé giấy carton + giấy thừờng + trộn tí rác hữu cơ (rau, vỏ rau, vỏ trứng, cơm thừa ....) để trên đống cây đó, rồi cụ xịt xíu nước - đây là khu vực trùng sẽ ở, ăn ngủ, nhậu nhẹt..... Sau đó cụ để sinh khối lên trên, rồi che lại bằng một ít carton + xịt tí nước tạo độ ẩm là được. Hằng ngày nấu cơm xong, phần rác hữu cơ cụ cứ lẳng vào rồi theo dõi, để 1,2 ngày nếu hết cứ bổ sung liên tục - tới 1 giai đoạn bọn nó ăn rất nhanh, hết vèo ngay :D :D. Nguyên tắc là tối đến lũ trùn sẽ bò lên ăn, và mò xuống nhà nó ị :D, ị xong thì số phân đó sẽ theo cái lỗ cụ đã đục chạy xuống dưới => thế là cụ có phân trùn tươi nhé :D :D. Cụ nhớ để chỗ nào mát, né ánh nắng với mưa, mở thùng nếu thấy khô bổ sung nước cho nó ngay nhé cụ, khi thu hoạch phân trùng thì đập đập nhẹ cho phân rơi xuống thùng 1, cụ đổ ra bón cây là xong. Nếu thùng sinh trưởng ổn định thì sau vài ngày cụ sẽ có 1 mẻ phân mới và có chỗ tiêu thụ hết số rác hữu cơ của nhà :D :D, cụ làm được cái này thì khỏi ủ phân vì ủ mất nhiều thời gian hơn :D :D

likecar&trips

Xe tăng

Cụ để quả to lên bằng quả chanh rồi tuyển chọn trái nào tròn giữ lại, còn đâu vặt hết đi, vặt cả tay chèo đi, quả méo mó vặt xuống để xào cũng ngon :). Nhà e 1 cây để 1 quả thôi :)
Thanks mợ .
Nhân thể xin chút kn của mợ cho mấy cây em đang trồng
3 cây dưa chuột nhật

3 cây dưa lê hàn quốc

1 cây bí siêu ngọn

1 cây mướp hương +1 cây bí xanh

likecar&trips

Xe tăng
Nếu cụ xài thùng nhựa thì thế này ạ. 1 thùng cụ để nguyên để chứa phân trùng, thùng thứ 2 sẽ chồng lên thùng thứ 1.
Thùng thứ 2 cụ set thế này: cụ đục lỗ (to cỡ đầu đũa) dưới đáy nhé + vài lỗ thông hơi bên cạnh thùng, sau đó cụ kê 1 ít cây lên phía trên, sau đó xé giấy carton + giấy thừờng + trộn tí rác hữu cơ (rau, vỏ rau, vỏ trứng, cơm thừa ....) để trên đống cây đó, rồi cụ xịt xíu nước - đây là khu vực trùng sẽ ở, ăn ngủ, nhậu nhẹt..... Sau đó cụ để sinh khối lên trên, rồi che lại bằng một ít carton + xịt tí nước tạo độ ẩm là được. Hằng ngày nấu cơm xong, phần rác hữu cơ cụ cứ lẳng vào rồi theo dõi, để 1,2 ngày nếu hết cứ bổ sung liên tục - tới 1 giai đoạn bọn nó ăn rất nhanh, hết vèo ngay :D :D. Nguyên tắc là tối đến lũ trùn sẽ bò lên ăn, và mò xuống nhà nó ị :D, ị xong thì số phân đó sẽ theo cái lỗ cụ đã đục chạy xuống dưới => thế là cụ có phân trùn tươi nhé :D :D. Cụ nhớ để chỗ nào mát, né ánh nắng với mưa, mở thùng nếu thấy khô bổ sung nước cho nó ngay nhé cụ, khi thu hoạch phân trùng thì đập đập nhẹ cho phân rơi xuống thùng 1, cụ đổ ra bón cây là xong. Nếu thùng sinh trưởng ổn định thì sau vài ngày cụ sẽ có 1 mẻ phân mới và có chỗ tiêu thụ hết số rác hữu cơ của nhà :D :D, cụ làm được cái này thì khỏi ủ phân vì ủ mất nhiều thời gian hơn :D :D
Kích thước 2 thùng bằng nhau có đc ko cụ? Em định dùng 2 thùng sơn cũ.

New.Moon

Xe điện
Website
ruouvangminhnguyet.vn

Thanks mợ .
Nhân thể xin chút kn của mợ cho mấy cây em đang trồng
3 cây dưa chuột nhật

3 cây dưa lê hàn quốc

1 cây bí siêu ngọn

1 cây mướp hương +1 cây bí xanh

Dưa chuột thì đơn giản, nhà e trồng cứ thế lên hiện e cũng ko trồng cây chuột nào. Đúng ra thì tháng 11 mới gieo chuột tiếp vì vào đúng vụ. Cụ cứ nhớ như này chuột lai thì gieo tháng 3. Chuột ta, chuột nếp gieo tháng 11. Hôm nắng chang chang e gieo chuột ta giữ trưa hè, kết quả ko có quả nào :))
Dưa hàn thì e chưa trồng, nhưng đã tìm hiểu lên tầm 5 lá ngắt ngọn, để nó lên 2 nhánh, mỗi nhánh để 2-3 quả tuỳ ý :)
Nhà e trồng rau chưa được 1 năm, năm nay e bị thất bại mướp, trồng ko ra quả :(( bí thì chưa trồng bao giờ, để năm sau e sẽ phục thù lại mướp. :). Quy trình ngắt ngọn của mướp là cây cao tầm 1,5m ngắt ngọn, nó lên cái nhánh có mắt cứ lên tầm 10 lá lại ngắt ngọn, nhưng nếu có 4-5 nhánh thì ngắt ngọn đi 3-4 nhánh bớt lại 1 nhánh không ngắt :)

likecar&trips

Xe tăng
Dưa chuột thì đơn giản, nhà e trồng cứ thế lên hiện e cũng ko trồng cây chuột nào. Đúng ra thì tháng 11 mới gieo chuột tiếp vì vào đúng vụ. Cụ cứ nhớ như này chuột lai thì gieo tháng 3. Chuột ta, chuột nếp gieo tháng 11. Hôm nắng chang chang e gieo chuột ta giữ trưa hè, kết quả ko có quả nào :))
Dưa hàn thì e chưa trồng, nhưng đã tìm hiểu lên tầm 5 lá ngắt ngọn, để nó lên 2 nhánh, mỗi nhánh để 2-3 quả tuỳ ý :)
Nhà e trồng rau chưa được 1 năm, năm nay e bị thất bại mướp, trồng ko ra quả :(( bí thì chưa trồng bao giờ, để năm sau e sẽ phục thù lại mướp. :). Quy trình ngắt ngọn của mướp là cây cao tầm 1,5m ngắt ngọn, nó lên cái nhánh có mắt cứ lên tầm 10 lá lại ngắt ngọn, nhưng nếu có 4-5 nhánh thì ngắt ngọn đi 3-4 nhánh bớt lại 1 nhánh không ngắt :)
Thế còn cà tím, cà chua bi mợ cho xin nốt kn trồng cà tím + cà chua bi. Em đang ươm mấy ẻm này.

New.Moon

Xe điện
Website
ruouvangminhnguyet.vn
Thế còn cà tím, cà chua bi mợ cho xin nốt kn trồng cà tím + cà chua bi. Em đang ươm mấy ẻm này.
Cà chua mùa này trồng cây ít quả mà ăn ko ngon cụ nhé. Tháng 10-11 mới ươm cà chua :). Cà chua giống ưa khí mát trồng mua nắng cà ít bột mà ăn chua lắm, e đã thử :)) Cà tím thì e chưa trồng nên ko có kinh nghiệm :)

New.Moon

Xe điện
Website
ruouvangminhnguyet.vn
Ban công nhà em không có ánh sáng thì có trồng được cây gì ko mợ? Em cũng thích trồng cây gì đó cho vui, em đang cắm mấy hạt chanh xem nó có lên cây ko :D
Ko có ánh nắng vẫn trồng được, ko có cả ánh sáng tức là tối rồi. E sợ khó :). Cụ trồng mấy cây dạng cỏ như hành hẹ đi. Khéo lại ngon :) mùa đông thử ít cà chua xem. Nhưng ko có ánh sáng e sợ cây nó còi ý :(

likecar&trips

Xe tăng
Đúng rồi cụ, kê thùng 2 khít thùng 1 là được. Cụ dùng thùng sơn là chuẩn ạ, đủ độ sâu của thùng :D
Cụ cho hỏi là có phải kê thùng 2 khít thùng 1 là để trùn ko bò qua khe 2 thùng vượt qua miệng thùng 1 để trốn ra ngoài ko?
Em thấy khi cho rác vào sâu vài giờ rác bắt dầu lên men, phân hủy và phát nhiệt. Liệu kê khít 2 thùng có nóng quá ko?

huydu90

Xe hơi
Cụ cho hỏi là có phải kê thùng 2 khít thùng 1 là để trùn ko bò qua khe 2 thùng vượt qua miệng thùng 1 để trốn ra ngoài ko?
Em thấy khi cho rác vào sâu vài giờ rác bắt dầu lên men, phân hủy và phát nhiệt. Liệu kê khít 2 thùng có nóng quá ko?
Nên cụ nhớ phải đục lỗ phía trên gần miệng để thoáng khí cho trùn + chìu chìu nóng quá thì cụ xịt kiểu phun sương vào thùng 1 chút nhé. Cụ nên kê khít đừng để hở nhé, trùn sẽ bò ra vào ban đêm, buổi sáng mà có ánh sáng nó sẽ lên trên nằm hết đấy cụ, thời gian đầu cụ bỏ rác liên quan đến rau quả là chính nhé, khi nào bọn trùn ăn ổn định thì mới bỏ tới rác sống :D, chứ thời gian đầu bọn nó chưa quen, chưa ăn nhiều, bỏ vào để vài ngày là hôi lắm.

huydu90

Xe hơi
Hành trồng = củ ah mợ? trồng = củ lá nhỏ xíu thôi để ăn củ quá ;))
Trồng hành bằng củ lá không nhỏ đâu cụ, lá như bên ngoài bán luôn đó, nhưng xài được cỡ 3 đợt cắt là bỏ phải thay củ khác roài :D :D

New.Moon

Xe điện
Website
ruouvangminhnguyet.vn
Hành trồng = củ ah mợ? trồng = củ lá nhỏ xíu thôi để ăn củ quá ;))
Cụ muốn ăn cả phần củ và lá cụ mua gói hạt hành về. E mua có 15k. Lá bạc hà nhà e để chỗ ít sáng cũng lên nhé :)