[Funland] Trục lợi bảo hiểm - Khôn lỏi hóa ngu!!!

dalink

Xe điện
E cũng rõ nhưng chỉ qua mấy vụ bồi thường bảo hiểm xe cộ thôi đã thấy mấy ô bh lươn lẹo, có thể (có thể thôi) cty bh rõ ràng nhưng đội tư vấn hót bậy nhiều. Vì vậy, nếu ô bh sơ hở để khách hàng lợi dụng thì cũng phải tư chịu chứ k phải gào lên ăn vạ rồi kiện cáo nọ kia đòi trốn tránh nghĩa vụ. Ở ta ng bán đa số đc bảo vệ chứ ng mua toàn chịu thiệt, vụ cây xăng kia có ai bị khởi tố k hay lại phạt tí tẹo rồi hoà cả làng.
Lươn lẹo sao vẫn mua ạ? Em dùng chục năm rồi thấy cũng hợp lý. K một năm mất mấy chục triệu mua bh làm giề.

dalink

Xe điện
Có thể mua cả trăm cái bảo hiểm nhân thọ của cả chục cái cty cũng đc.
Trục lợi ở đây là ng mua bảo hiểm biết mình bị bệnh rồi ms đi mua
Nhưng vấn đề là trước khi ký hdbh thì bên bán hdbh sẽ đưa ng mua đi khám. Các ông khám ko ra bệnh hoặc ko khám giờ lại đi kiện là vô lý r 🤭. Ông khách chắc bị nghiệp vụ sợ quá nên khai nhận chứ ông cứ chối thì ai biết ông giả nhận dạng đi khám bệnh 😁
K phải ai cũng khám cụ ạ. Nó dựa vào khai báo của cụ. Ví dụ cụ khai chưa từng đi kiểm tra tuyến giáp thì ok. Nếu cụ khai đã mổ amidan hay gì đó liên quan có thể nó sẽ yêu cầu cụ đi kiểm tra. Nói chung để ra pháp luật xử nhưng ông kia 100% là trục lợi lòi ra rồi.

87 mà đã ưng thư , khổ thân . Chắc cũng chỉ vì muốn lo cho gia đình con cái chứ án tử rồi tiền làm gì nữa đâu ?

Ki - Păn

Xe tải
Người OF
Khả năng tạm giam, xử Tù ngồi thấp
Vì bệnh nan y
Haizz
Khôn nhưng không ngoan

ubisapro

Xe trâu
Có tính toán trước rồi thì khởi tố đúng. Mua đến 19 cái HĐ thì ghê rồi :D

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
87 mà đã ưng thư , khổ thân . Chắc cũng chỉ vì muốn lo cho gia đình con cái chứ án tử rồi tiền làm gì nữa đâu ?
Khả năng tạm giam, xử Tù ngồi thấp
Vì bệnh nan y
Haizz
Khôn nhưng không ngoan
K tuyến giáp rất hiếm khi nguy hiểm tính mạng cụ ạ.
Không chữa trị gì cũng phải sống cỡ chục năm. Khả năng chữa khỏi lên đến hơn 90%.

Chỉnh sửa cuối:

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cái này em đính chính lại r. Nhầm sang bh phi nhân thọ. Em chém lan man nhiều chủ đề nên mất tập trung. Giải thích như chã là chuẩn nhất.
Ý em trục lợi là: biết trước bệnh nhưng cố tình giấu cty bh khi mua.

Nếu tay này mua một gói giá tương đối lớn thì liệu có thoát đc ko các cụ?
mua đến 19 gói thì khác gì tự chỉ điểm.

search

Xe điện
E giả sử ng ta nghi ngờ bị bệnh ( tự nghi ngờ thôi nhé), đi mua bh, bh dẫn đi khám ko ra bệnh gì. Sau đó ng ta phát bệnh, bh báo conan điều tra bảo bị lừa, bơm conan dày tý, e cá khách hàng đi xa luôn :D Ở mình khép tội dễ ý mà :)

Huthasa

Xe lăn
Bảo hiểm phi nhân thọ có định nghĩa về BH trùng để tránh trục lợi.
Nghĩa là tổng số tiền bồi thường cho một đối tượng BH trong 1 vụ tổn thất không thể lớn hơn giá trị của đối tượng BH.
Ví dụ như 1 cái xe ô tô giá trị 1 tỷ bị tổn thất toàn bộ, tại thời điểm tổn thất phát hiện ra 10 đơn BH VC ở 10 Cty BH khác nhau cùng có hiệu lực tại thời điểm tổn thất và cùng trách nhiệm 1 tỷ mỗi đơn.
Như vậy khi GQBT thì 10 ông BH sẽ chia nhau ra mỗi ông BH trả cho ông khứa này 100 củ, tổng vẫn chỉ đc nhận 1tỷ.
Dĩ nhiên đơn BH giá trị khác nhau thì số tèng phải trả cũng khác nhau, tính tỉ lệ.

Tuy nhiên mua BH con người thì lại không vướng quy định này, đơn giản là tài sản thì có giá, còn con người là vô giá.
Anh mua BH con người ở Cty A, B,C... như thế nào thì BH A, B, C... sẽ chi trả đúng theo hợp đồng BH đã ký, nếu thuộc trách nhiệm BH.
Vụ này khách hàng bị khởi tố ko phải do mua BH ở nhiều Cty khác nhau, mà do có dấu hiệu trục lợi BH. Còn trục lợi cụ thể như nào thì vui lòng đợi CQ điều tra lên tiếng, xin thứ lỗi vụ này e ko tiện nói he he.
Nhưng ông BH vẫn thu đủ phí 1,4% một năm cho cái xe 1 tỷ chứ ông có thu 0,14% đâu?

Có thể mua cả trăm cái bảo hiểm nhân thọ của cả chục cái cty cũng đc.
Trục lợi ở đây là ng mua bảo hiểm biết mình bị bệnh rồi ms đi mua
Nhưng vấn đề là trước khi ký hdbh thì bên bán hdbh sẽ đưa ng mua đi khám. Các ông khám ko ra bệnh hoặc ko khám giờ lại đi kiện là vô lý r 🤭. Ông khách chắc bị nghiệp vụ sợ quá nên khai nhận chứ ông cứ chối thì ai biết ông giả nhận dạng đi khám bệnh 😁
Tuỳ giá trị và khai báo của khách mà cty bảo hiểm mời đi khám hay ko thôi cụ, giá trị nhỏ ông khai ok hết chả hạn thì khỏi khám, nhưng những gì ông khai sẽ là bằng chứng chống lại ông nếu có vấn đề xảy ra sau này, như vụ này chả hạn :)

viethung7384

Xe hơi
Ông này ăn mặn quá thôi. 1,2 gói gì đó thì ai biết. Ông định kiếm tiền sang Mỹ chữa bệnh hay sao chứ 19 HĐBH thì kinh rồi.

Website
www.facebook.com
Nhưng ông BH vẫn thu đủ phí 1,4% một năm cho cái xe 1 tỷ chứ ông có thu 0,14% đâu?
Cụ đi mà cãi Luật kinh doanh bảo hiểm.
Việc khách hàng đi mua BH ở nhiều nơi có thỏa thuận với bên Cty BH ko?
Nếu có thỏa thuận thì người ta ko gọi là BH trùng mà là Đồng BH.
Đồng bảo hiểm (Co-insurance) là loại bảo hiểm theo đó nhiều doanh nghiệp bảo hiểm sẽ cùng bảo hiểm cho một đối tượng tham gia bảo hiểm theo các nguyên tắc: cùng chia sẻ quyền lợi (ví dụ như phí bảo hiểm) và trách nhiệm (về bồi thường, chi phí) theo tỷ lệ đã thỏa thuận.
Đồng bảo hiểm xuất hiện trong các hợp đồng bảo hiểm có giá trị lớn như máy bay, tàu biển,... mà một đơn vị bảo hiểm không thể chịu trách nhiệm được hết chi phí rủi ro. Trong lúc này, nhiều doanh nghiệp bảo hiểm sẽ liên kết lại với nhau để thực hiện việc bảo hiểm cho đối tượng tham gia

Cụ tham khảo nhé, điều 44 Luật kinh doanh bảo hiểm sửa đổi, bổ sung 2010 như sau:

“1. Hợp đồng bảo hiểm trùng là trường hợp bên mua bảo hiểm giao kết hợp đồng bảo hiểm với hai doanh nghiệp bảo hiểm trở lên để bảo hiểm cho cùng một đối tượng, với cùng điều kiện và sự kiện bảo hiểm.”

“2. Trong trường hợp các bên giao kết hợp đồng bảo hiểm trùng, khi xảy ra sự kiện bảo hiểm, mỗi doanh nghiệp bảo hiểm chỉ chịu trách nhiệm bồi thường theo tỷ lệ giữa số tiền bảo hiểm đã thỏa thuận trên tổng số tiền bảo hiểm của tất cả các hợp đồng mà bên mua bảo hiểm đã giao kết. Tổng số tiền bồi thường của các doanh nghiệp bảo hiểm không vượt quá giá trị thiệt hại thực tế của tài sản.”

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.facebook.com
E giả sử ng ta nghi ngờ bị bệnh ( tự nghi ngờ thôi nhé), đi mua bh, bh dẫn đi khám ko ra bệnh gì. Sau đó ng ta phát bệnh, bh báo conan điều tra bảo bị lừa, bơm conan dày tý, e cá khách hàng đi xa luôn :D Ở mình khép tội dễ ý mà :)
Có sự vụ cụ thể nào ko cụ?
Nếu ngồi 1 chỗ tưởng tượng thì em còn nghĩ được nhiều kịch bản hay hơn nhiều.
Việc dùng trí tưởng tượng của mình để vu khống cho người khác là điều rất không nên.

Huthasa

Xe lăn
Cụ đi mà cãi Luật kinh doanh bảo hiểm.

Cụ tham khảo nhé, điều 44 Luật kinh doanh bảo hiểm sửa đổi, bổ sung 2010 như sau:

“1. Hợp đồng bảo hiểm trùng là trường hợp bên mua bảo hiểm giao kết hợp đồng bảo hiểm với hai doanh nghiệp bảo hiểm trở lên để bảo hiểm cho cùng một đối tượng, với cùng điều kiện và sự kiện bảo hiểm.”

“2. Trong trường hợp các bên giao kết hợp đồng bảo hiểm trùng, khi xảy ra sự kiện bảo hiểm, mỗi doanh nghiệp bảo hiểm chỉ chịu trách nhiệm bồi thường theo tỷ lệ giữa số tiền bảo hiểm đã thỏa thuận trên tổng số tiền bảo hiểm của tất cả các hợp đồng mà bên mua bảo hiểm đã giao kết. Tổng số tiền bồi thường của các doanh nghiệp bảo hiểm không vượt quá giá trị thiệt hại thực tế của tài sản.”
Em biết luật nó là thế. Nhưng em nói như thế là bất hợp lý.

HA.acoustic

Xe hơi
Chắc nhiều người biết vụ 1 chị mua mấy gói BH xong ra đường tàu chờ tàu đến tự gây tai nạn để lấy tiền BH.
Đen cái là bị phát hiện.
Cháu có nhớ láng máng vụ này, đi 1 cánh tay thành tàn phế lại dính thêm vòng lao lý

Website
www.facebook.com
Em biết luật nó là thế. Nhưng em nói như thế là bất hợp lý.
Theo cụ thì bất hợp lý chỗ nào? Cụ nói cụ thể ra em sẽ giải thích cho cụ. Chứ cụ nói chung chung em ko biết bắt đầu từ đâu.

Zinger 2008

Xe buýt
Về nguyên tắc thì bảo hiểm nhân thọ nó cũng như bảo hiểm tài sản thôi. Khi anh bảo hiểm một tài sản thì tài sản đó sẽ được quản lý rủi do bởi c.ty bảo hiểm, gần như kiểu tài sản đó thuộc c.ty bảo hiểm do anh sử dụng vậy & do đó anh không thể đem tài sản đó đi bảo hiểm lần nữa vì đấy là một dạng sở hữu chéo mất rồi.

Ở mình thì cái gì cũng có thể vì thằng nào chả muốn làm tý. :))
Tại sao mình mua bảo hiểm tài sản của mình thì tài sản ấy thuộc cty bảo hiểm cụ nhỉ? Em thấy đoạn này sai sai, mình vay tiền ngân hàng mua tài sản thì mới đúng chứ!