[Funland] Trục trặc khi làm visa đi Anh

ngoclya

Xe buýt
Nhà em thì bắt chứng minh thu nhập, sao kê ngân hàng, sổ tiết kiệm..... mà trong khi đó em có thu nhập gì đâu, tk ngân hàng mỗi gấu có, 2F1 nhà em vẫn đang học cấp 3, cả nhà đều phụ thuộc vào gấu mà gấu lại được cấp muộn nhất ;;)=> cái này thì chuẩn rồi. người nắm đằng chuôi họ cho ở nhà thì chắc chắn cụ và 2F1 sẽ quay về thôi!!!

vneseman

Xe lăn
Có 1 trường hợp trước bọn em mời khách hàng đi Ca, sếp rất to bên khách hàng đi. Nộp xin visa cùng nhau mà cả đoàn (8-7 người gì đó) có hết rồi, riêng trường hợp của sếp to + 1 sếp vừa vừa nữa bị ngâm tôm, không trả lời là reject mà cứ ngâm tôm thôi. Sau đấy 3-4 tháng mới trả hộ chiếu có visa thì lúc đấy đi cái mẹ gì nữa :D May là sếp còn hộ chiếu khác nên đi được công tác trong lúc 1 hộ chiếu trong đsq Ca :( Sau case này đi khắc phục hậu quả mệt nghỉ, giờ vẫn còn chưa xong.

ngodzung

Xe tải
Lữ hành cũng biết sao đc. Đợi thôi cụ :)). Cụ hỏi xem email cho rồi hỏi đsq xem.
Vì mình đi tour và làm thủ tục Visa qua lữ hành, nên bên VFS họ cũng chỉ làm việc trực tiếp với lữ hành, mình k0 e-mail để hỏi được, bên lữ hành họ cũng chụp ảnh các e-mail trao đổi cho xem, nhưng lúc nào cũng chỉ trả lơif chung chung thôi kiểu như bên dưới, nên cũng chả biết vì sao chậm

Dân Tổ

Xe container
Em vào hóng xem thế nào, đang định năm tới cho cả nhà sang thăm quê cũ em đây.

Rô-Ron

Xe điện
Châu Âu luôn là châu lục già cỗi, bảo thủ nhỉ? Gây phiền toái cho người xin visa. Em thấy đsq Mỹ làm việc vẫn là văn minh nhất. Được hay trượt biết ngay lúc ấy, ko gây ảnh hưởng đến cv khác của đương đơn.

Nhimtiu

Xe container
cụ Nhimtiu có kinh nghiệm gì vụ này ko?
Riêng 2 thằng Mẽo và Ăng-lê thì chả bít thế nào mà lần, nó chối từ là chịu, ko nói rõ nguyên nhân :-s
Em ít phải làm visa cho khách vì em làm tt inbound cho khách NN vào Việt Nam nhưng theo em vụ này phải check với bên lo thủ tục visa coi sao lại cắt 01 người ra mà k có kết quả cùng lúc??? Sợ bên làm dv đưa cả 01 ds trong đó vợ thớt lại bị cắt ra trnag khác chẳng hạn??

Dr Thanh Bùi

Xe container
Châu Âu luôn là châu lục già cỗi, bảo thủ nhỉ? Gây phiền toái cho người xin visa. Em thấy đsq Mỹ làm việc vẫn là văn minh nhất. Được hay trượt biết ngay lúc ấy, ko gây ảnh hưởng đến cv khác của đương đơn.
E đọc mà thấy bọn nó quan liêu bỏ mẹ ra ấy mợ ạ !

GiangNH3011

Xe tải
Bình thường thôi cụ ơi. Cụ nộp cùng lúc nhưng chưa chắc lúc chia hồ sơ về cho chuyên viên lãnh sự lại là một người. Hơn nữa mỗi người một bộ hồ sơ riêng biệt, có phải là nộp theo nhóm đâu để biết được. Visa Úc em đã từng chứng kiến trường hợp vợ chồng nộp cùng 1 tài khoản, chồng thì có sau 1 ngày lăn tay, vợ thì đến 18 ngày sau đó. Lúc đấy em còn tưởng là bị trượt kia.

taianh0203

Xe tải
Visa Anh nếu nó từ chối nó gửi mail giải thích lý do trượt đấy ạ

Ken Hạ Long

Xe điện
Đợt vừa rồi nhà mình có định tham gia Tour đi Anh-Scotland của một bên lữ hành, thủ tục đầu tiên là phải làm Visa, nhà có 4 người, đã chuẩn bị hồ sơ đầy đủ theo yêu cầu bên lữ hành, các kiểu giấy tờ, chứng minh tài chính. Hôm đi làm Submit hồ sơ, bên lữ hành cũng bào nếu ok chỉ 3 tuần là có Visa, nhà em cũng nghĩ là ok, lần trước đi Úc submit visa cả gia đình cũng ok.
Lần này thì sau khoảng hơn 3 tuần (cỡ khoảng 25 ngày) thì cũng có Visa, tuy nhiên có một trục trặc là hồ sơ submit cả gia đình 4 người mà đến lúc nhận kết quả lại chỉ có Visa của 3 bố con, Visa của vợ em lại chưa có kết quả, mà cũng không thấy có thông báo bị từ chối, tiếp tục chờ, hỏi bên Lữ hành thì họ bảo mail cho bên VFS họ bảo Visa vẫn đang trong quá trình xem xét mà chả có thêm thông tin gì. Cuối cùng đến ngày đi rồi mà vợ em vẫn chưa có Visa :( Mà vợ em còn là người hay đi nước ngoài nếu xét về độ uy tín thì Hộ chiếu còn uy tín hơn của mấy bố con.

Đây là lần đầu gặp tình huống này, có 1 điểm khó hiểu, là hồ sơ nhà em submit cùng 1 lúc cả mấy người trong gia đình, nếu chậm thì chắc phải chậm cả, đây lại 3 người có trước, còn lại 1 thì mãi chẳng có, mà họ cũng chả cho biết vì sao lại xem xét lâu vậy?
Không biết trên này có cụ nào có kinh nghiệm về việc làm Visa đi Châu Âu có thể chia sẻ ít kinh nghiệm.
Trong cái rủi lại có cái may. Chả mấy khi tách được sư tử ở nhà.

Euro2CityStar

Xe lăn
Món này đôi khi cũng hên xui như oánh bạc Cụ nhỉ!
bình thường

đứa phỏng vấn nhìn cái bản mẹt không ưa thì nó cho trượt .

luôn là ban phát .

có đứa đi bà xã vài làn đều trượt , cuối cùng phải có ông cụ ra mặt mới tới noucamp được

kakhovka

Xe hơi
bình thường

đứa phỏng vấn nhìn cái bản mẹt không ưa thì nó cho trượt .

luôn là ban phát .

có đứa đi bà xã vài làn đều trượt , cuối cùng phải có ông cụ ra mặt mới tới noucamp được
Truy ra thì mỗi trường hợp cũng có lý do để nó nghi ngại cả đấy ạ, ko hẳn là cảm tính như nhiều cụ nghĩ đâu.
Nhưng phải công nhận Mỹ vẫn làm ăn nhanh gọn nhất, ko quan liêu cách rách như tụi châu Âu.
Nhưng cả Âu lẫn Mỹ đều p gọi bọn Nga ngú bằng cụ về khoản quan liêu trì trệ lạc hậu trong chuyện giấy tờ.

Chỉnh sửa cuối:

Chelski

Xe điện
Truy ra thì mỗi trường hợp cũng có lý do để nó nghi ngại cả đấy ạ, ko hẳn là cảm tính như nhiều cụ nghĩ đâu.
Nhưng phải công nhận Mỹ vẫn làm ăn nhanh gọn nhất, ko quan liêu cách rách như tụi châu Âu.
Nhưng cả Âu lẫn Mỹ đều p gọi bọn Nga ngú bằng cụ về khoản quan liêu trì trệ lạc hậu trong chuyện giấy tờ.
Cụ nói đến Nga làm em nhớ lại, em sang Nga cách đây mấy năm, cuối 2018 đi cũng mấy người bạn, hạ cánh xuống sân bay, đợi cổng nhập cảnh một hàng dài mới tới lượt, nhân viên nhập cảnh làm việc uể oải, máy tính còi, chậm.. ...Nó cầm hộ chiếu mình gõ xong, nhìn ngó visa, đứng mãi một lúc nó trả lại hộ chiếu bảo mày lại quay ra , đứng sang một bên chờ vì chưa thấy có thông tin gì , lại đi ra, có người xếp hàng ra vào mấy lượt mới nhập cảnh thành công..

Min Autumn

Xe tải
Giống trường hợp của bà bô em phết, 1 chữ tiếng Anh cũng không biết, hỏi bằng tiếng Việt thì trả lời tiếng Việt, hỏi bằng tiếng Anh là bà chuyển sang trạng thái nghễnh ngãng :D, tiền TK không có thê mà vẫn visa đi Mỹ :D. Ông chú thì chủ doanh nghiệp, đi chơi một mình, tiếng Anh cũng biết chút thì trượt :D. Bà cô thì khi hỏi sang Mỹ làm gì thì bà bảo tao nhiều tiền sang Mỹ chơi thôi, cũng được duyệt :D
Chị bạn em xin đi Mỹ cũng ko đc duyệt sau phỏng vấn. Lý do đại loại ý là nó sợ chị bạn em sang ở không về vì chị ấy đang ở chế độ độc thân sau ly hôn, và trình độ lại còn giỏi nữa mặc dù chị ấy cố chứng minh ở Vn chị ấy còn có nhiều tài sản thì phải về chứ.

Nhà cụ chủ có khi lý do tương tự. Người giỏi quá sợ sẽ trốn ở lại.

Chỉnh sửa cuối:

kakhovka

Xe hơi
Cụ nói đến Nga làm em nhớ lại, em sang Nga cách đây mấy năm, cuối 2018 đi cũng mấy người bạn, hạ cánh xuống sân bay, đợi cổng nhập cảnh một hàng dài mới tới lượt, nhân viên nhập cảnh làm việc uể oải, máy tính còi, chậm.. ...Nó cầm hộ chiếu mình gõ xong, nhìn ngó visa, đứng mãi một lúc nó trả lại hộ chiếu bảo mày lại quay ra , đứng sang một bên chờ vì chưa thấy có thông tin gì , lại đi ra, có người xếp hàng ra vào mấy lượt mới nhập cảnh thành công..
Chúng nó vòi đấy cụ (riêng vs dân VN thôi) 🤭 .
E cũng từng chứng kiến cả 1 phụ nữ VN trẻ đẩy xe nôi đứa con nhỏ mà nó cũng "ưu tiên" soi hộ chiệu 2 lần vẫn ko cho qua phải quay vào rồi hình như đến lần thứ 3 mới được qua, đấy là trường hợp nhanh nhất - mật khoảng 30 phút, còn lại là cứ việc đợi 4-5 tiếng nó mới cho qua nhỏ giọt từng hành khách một, lý do là "máy scan ko đọc được dữ liệu trên hộ chiếu" :))
Tất nhiên tất cả nó dồn tất cả dân VN trong chuyến bay vào 1 xó riêng để soi nhập cảnh cách biệt với khu nhập cảnh chung cho tất cả các nước khác, cho dễ vặt :))