[Funland] Trung đoàn bộ binh 1 - Trung đoàn U MINH anh hùng - Đại đội C9, SMPK 12.7LY

Hoàng Hải Anh

Xe tải
HÀNH TRÌNH KẾT NỐI ANH EM CÙNG ĐƠN VỊ,

Một ngày cuối năm 1977 là một năm đáng nhớ, có một người ông vừa đun rượu và trông cháu nội mới sinh được 3 tháng đang nằm ngủ trên phản,
Chợt mấy chú chó sủa vang chạy xô ra cổng làm đứa cháu giật mình khóc, ông lật đật vội vàng chạy lên bế cháu,
Bác cho cháu hỏi nhà anh Bính,
Ai đấy, vợ chồng nó về ngoại rồi,
Ông cụ vừa bế cháu vừa nói vọng ra,
Dạ cháu cùng đơn vị với anh Bính về thăm ạ,
Ôi, vào đây cháu, vợ chồng nó về ngoại từ sáng, ông trông con cho nó.
Ôi, con anh Bính hả, anh lấy vợ bao giờ hả bác, cháu ra quân sau anh ấy hơn 1 năm lên không biết.
Cháu trai hay cháu gái hả bác?
Con trai, mừng quá cháu à, có thằng nối dõi rồi, 😀😀😀
Cháu ngồi đi, để bác pha nước,
Dạ bác cứ để cháu,
Cháu tên là Quang, nhà ở Gia Lâm, Anh Bính về trước cháu, hôm anh về có ghé qua nhà cháu báo tin cho mẹ cháu và để lại địa chỉ, cháu vừa về. Theo địa chỉ anh ấy ghi cháu đi nhầm xuống tận hưng yên,
Vừa pha chè chú Quang vừa nói,
Hôm đó, hai ông con chỉ có ca lạc rang uống với rượu nếp ông đang nấu để chờ vợ chồng anh Bính về,chờ đến tận chiều tối mà chưa thấy về, với lại lúc này rượu đã ngấm lên chú Quang đành xin phép ra vễ,
Sau này, có nhiều dịp ngồi nhậu và tâm sự với chú Quang vẫn nghe ông nhắc lại, đợt đó chú về quê tìm nhà bố mày, khi đó mày còn bé nằm trên phản, Ông thì đang nấu rượu, bố mẹ mày về quê, hôm đó chỉ có rượu lạc rang thôi mà sao chú với ông ngồi uống rượu sao mà ngon thế, sau bao nhiêu năm, ăn đủ của ngon vật lạ, uống nhiều loại beer rượu mà chú vẫn thấy bữa rượu chờ đợi hôm đó là ngon nhất và uống nhiều nhất mà không say,
PS:Có cụ nào đã từng ngồi cạnh nồi rượu đang nấu, được uống rượu nóng, thì cho nhận xét nhé, rượu nấu thủ công, mai rùa bằng gỗ nhãn, ống tre,, men tự úp,

Hoàng Hải Anh

Xe tải
Hè năm 1980, tại quán nước đầu cầu phao khuyến lương, có một người đàn ông mảnh khảnh, nước da ngăm đen đang ngửa mặt nhả khói điếu thuốc lào vừa hút, ánh mắt lim dim theo làn khói, chợt giật mình dụi mắt như như không tin vào mắt mình
Anh Bính, anh Bính ơi, anh đi đâu qua đây?
Người đàn ông đang dắt chiếc xe đạp giật mình quay lại nhìn, một người thanh niên ở trong quán nước lao ra,
Ơ,ơ, Cải, chú đi đâu mà lại ở đây?
Ôi, anh vào đây đã, vừa nói người thanh niên vừa kéo xe vào quán nước,
Nhà em ở đông du, em vừa đi bán rau về, đang ngồi uống nước và hút thuốc lào, thế anh đi đâu mà đi qua đây?
Anh đi mua lông ngan, lông vịt chú à, may quá, tình cờ anh em mình gặp nhau ở đây, thế vợ con thế nào rồi?
Em lấy vợ năm ngoái và có 1 cháu gái,
Thế anh thì thế nào? Cô thợ may có chờ anh không?
À, có chứ,hihi,😀😀😀.
Anh cưới đầu năm 77, có 2 cháu rồi, 1 trai, 1 gái. Mịa, năm ngoái(1979) anh bị gọi đi 4 tháng đấy, may mà không phải lên biên giới, anh chỉ huấn luyện thôi,(cô em gái mình vừa sinh được hơn tháng thì cả nước tổng động viên năm 79)
Mà chú có liên lạc gặp được các anh em không?
Có anh à,có mấy anh em ở đông dư và ở cự khối,
Vậy là tốt rồi, anh em mình cố giữ liên lạc nhé, địa chỉ của anh đây, em ghi địa chỉ cho anh,
Anh vào em ăn cơm uống rượu đã,
Thôi, anh đi cùng mấy anh em, có địa chỉ rồi để hôm sau anh vào,
Vậy là sau bao năm cùng sống và chiến đấu.Sống chết có nhau, hòa bình rồi, theo dòng chảy cuộc sống, anh em gặp nhau chóng vánh rồi lại chia tay, mà phải mấy năm sau mới lại có dịp ngồi uống rượu cùng nhau

Hoàng Hải Anh

Xe tải
Chiều hôm nay các cụ đã lên tầu, trời ơi, bao nhiêu là đặc sản quê của mỗi cụ mang vào biếu anh em trong đó, ngồi một góc uống nước chờ tầu thôi mà nói chuyên, cười đùa vang cả ga chờ😀😀😀😀😀
Cụ nào cũng khư khư mấy chai rượu quý của mình mang theo, em phải phi xe ra phố bà triệu mua cho mấy kg lạc rang húng lìu để ngồi trên tầu uống rượu,
Khi mang đồ cho các cụ lên tầu rồi kiểm kê hành lý lại phát hiện ra quên mất khẩu cối 60mm( điếu cầy) thế là lại phải chạy đi tìm🤣🤣🤣🤣
Hy vọng tối nay các cụ thao hồ mà khoe các loại rượu quý của mình mà không bị say😀😀😀

Hoàng Hải Anh

Xe tải
Sorry các cụ, em quên cách up ảnh, cụ nào hướng dẫn em cái

Hoàng Hải Anh

Xe tải
Có chút trục trặc các cụ ạ.Tầu lúc hơn 6h ở địa phận thanh hóa vừa gửi lên nhà máy gang thép thái nguyên một chiếc xe máy, may mắn là chủ xe có ông bà phù hộ lên còn giữ đươc tính mạng,🤣🤣🤣🤣
Hiện giờ hiện giờ bắt đầu tiến vào địa phận tỉnh Nghệ An,
Ps: Thanh hóa cũng có mấy chú cùng đơn vị, nhưng đặc biệt có duy nhất chú Vy Văn Dính, Liệt sỹ chú người dân tộc Mường trong đơn vị. Hiện chỉ có người cháu là cúng giỗ hàng năm nhưng gia đình cũng hết sức khó khăn, vào rừng chặt tre, gỗ thuê, làm thuê ngày nào ăn ngày đó, Vừa rồi mọi người cũng kêu gọi quyên góp giúp đỡ được một số tiền gửi vào giúp gia đình,
Mình cũng đang lên kế hoạch để đưa câc chú, các bác vào trong đó thăm và thắp cho đồng đội một nén nhang,

toxic82

Xe điện
Tuyệt quá cụ, e hóng đọc tiếp :)

lairai

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.facebook.com
HÀNH TRÌNH KẾT NỐI ANH EM CÙNG ĐƠN VỊ,

Một ngày cuối năm 1977 là một năm đáng nhớ, có một người ông vừa đun rượu và trông cháu nội mới sinh được 3 tháng đang nằm ngủ trên phản,
Chợt mấy chú chó sủa vang chạy xô ra cổng làm đứa cháu giật mình khóc, ông lật đật vội vàng chạy lên bế cháu,
Bác cho cháu hỏi nhà anh Bính,
Ai đấy, vợ chồng nó về ngoại rồi,
Ông cụ vừa bế cháu vừa nói vọng ra,
Dạ cháu cùng đơn vị với anh Bính về thăm ạ,
Ôi, vào đây cháu, vợ chồng nó về ngoại từ sáng, ông trông con cho nó.
Ôi, con anh Bính hả, anh lấy vợ bao giờ hả bác, cháu ra quân sau anh ấy hơn 1 năm lên không biết.
Cháu trai hay cháu gái hả bác?
Con trai, mừng quá cháu à, có thằng nối dõi rồi, 😀😀😀
Cháu ngồi đi, để bác pha nước,
Dạ bác cứ để cháu,
Cháu tên là Quang, nhà ở Gia Lâm, Anh Bính về trước cháu, hôm anh về có ghé qua nhà cháu báo tin cho mẹ cháu và để lại địa chỉ, cháu vừa về. Theo địa chỉ anh ấy ghi cháu đi nhầm xuống tận hưng yên,
Vừa pha chè chú Quang vừa nói,
Hôm đó, hai ông con chỉ có ca lạc rang uống với rượu nếp ông đang nấu để chờ vợ chồng anh Bính về,chờ đến tận chiều tối mà chưa thấy về, với lại lúc này rượu đã ngấm lên chú Quang đành xin phép ra vễ,
Sau này, có nhiều dịp ngồi nhậu và tâm sự với chú Quang vẫn nghe ông nhắc lại, đợt đó chú về quê tìm nhà bố mày, khi đó mày còn bé nằm trên phản, Ông thì đang nấu rượu, bố mẹ mày về quê, hôm đó chỉ có rượu lạc rang thôi mà sao chú với ông ngồi uống rượu sao mà ngon thế, sau bao nhiêu năm, ăn đủ của ngon vật lạ, uống nhiều loại beer rượu mà chú vẫn thấy bữa rượu chờ đợi hôm đó là ngon nhất và uống nhiều nhất mà không say,
PS:Có cụ nào đã từng ngồi cạnh nồi rượu đang nấu, được uống rượu nóng, thì cho nhận xét nhé, rượu nấu thủ công, mai rùa bằng gỗ nhãn, ống tre,, men tự úp,
Em hóng hành trình.
À mà hồi đó nấu rượu là bị cấm đấy cụ, vậy mới có tên rượu quốc lủi.

Hoàng Hải Anh

Xe tải
Em hóng hành trình.
À mà hồi đó nấu rượu là bị cấm đấy cụ, vậy mới có tên rượu quốc lủi.
Vâng đúng rồi cụ, thời bao cấp mà, ăn còn phải độn khoai sắn thì gạo đâu ra mà nấu rượu,

Hoàng Hải Anh

Xe tải
Nhờ các cụ hướng dẫn em đăng clip nhé

remann

Xe tải
Em lâu rồi k uống cùng bố, ông sinh 50 đi năm 72, ông bà quen nhau trong chiến tranh, giải phóng rồi mới lấy. Ngày trước còn trẻ ông hay kể chuyện chiến tranh cho con cháu nghe.

Hoàng Hải Anh

Xe tải
Em lâu rồi k uống cùng bố, ông sinh 50 đi năm 72, ông bà quen nhau trong chiến tranh, giải phóng rồi mới lấy. Ngày trước còn trẻ ông hay kể chuyện chiến tranh cho con cháu nghe.
Cụ lên mau về ngồi với ông cụ đi, để các cụ sống lại
một thời tuổi trẻ,
Em không may mắn khi bố em mất lúc em mới 19 tuổi, vậy lên bây giờ thấy nuối tiếc nhiều lắm,

lairai

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.facebook.com
Ông cụ nhà em mấy năm nay tìm được rất nhiều đồng đội cũ cùng đại đội. Các cụ giờ hay tổ chức đi chơi cùng nhau. Năm ngoái có cụ trong Đà Nẵng ra thăm các chiến hữu ở Ninh Bình đúng đợt dịch kẹt ko về được, thế là cụ ở luôn NB chơi 2 tháng hết nhà này đến nhà khác. Lúc dịch căng thẳng mà các cụ cứ gặp nhau đều.
Ông cụ nhà em cùng 3 người bám giữ trận địa sang đc ngày thứ 3 thì cụ nhà em bị dính đạn gãy mấy xương sườn, hoả lực của địch mạnh quá anh em phải băng bó ông cụ nhà em rồi vác bộ chạy về tuyến sau, rút lui xong thì máy bay nó rải bom tan nát trận địa của các ông.

remann

Xe tải
Cụ lên mau về ngồi với ông cụ đi, để các cụ sống lại
một thời tuổi trẻ,
Em không may mắn khi bố em mất lúc em mới 19 tuổi, vậy lên bây giờ thấy nuối tiếc nhiều lắm,
Bố em bỏ rượu 15 năm nay rồi, mà k có rượu vào khó nói chuyện với ông lắm