[Funland] Trung đoàn bộ binh 1 - Trung đoàn U MINH anh hùng - Đại đội C9, SMPK 12.7LY

Đại Ba

Xe điện
Mới đọc đoạn đầu, nhưng em tin thớt này sẽ rất hay. Vì cụ chủ có tâm và nặng tình với quá khứ.

Hoàng Hải Anh

Xe tải
TÌNH CỜ TÌM ĐƯỢC CHÚ Y TÁ ĐẠI ĐỘI, MỘT CÂY BÓNG CHUYỀN CÓ TIẾNG SAU 46 NĂM

Trong thời gian những năm 80, các chú lính chiến của ta không được trang bị kiến thức, kỹ năng lên khi giải phóng trở về với cuộc sống đời thường, ai lấy đều chật vật với mưu sinh cuộc sống, rồi cuốn theo những cơm, áo, gạo, tiền, ai may mắn thì xin vào được cơ quan xí nghiệp, ở nông thôn thì giữa hai chân trâu làm thước ngắm, con cái còn nhỏ và nheo nhóc, nhưng đúng là nếu không có rèn luyện của kỷ luật quân đội thì đúng là nản,
May sao, anh em đồng đội cũ vẫn tranh thủ liên lạc với nhau, ngày đó đúng là khó khăn, đi đâu toàn đạp xe, gần đến nơi rồi hỏi mà có ai biết mà chỉ đường đâu. Không như thời đại 4.0 bây giờ,
Tình cờ trong một lần lên nhà chú Hòa ở Yên Dũng, Bắc Giang,em xem một bức ảnh cũ có ghi lờ mờ địa chỉ của một chú ở Hòa Bình, vậy là nhân dịp có đơn hàng sx ở lương sơn hòa bình, em lò mò tìm về huyện lạc sơn, tìm về xóm tôm và gặp được chú Nhung, chú là y tá của đại đội, một cây bóng chuyền nổi tiếng của C9,
Sau khi về và liên lạc với các bác, các chú để chuẩn bị tổ chức lên chơi thì sự cố lại sẩy ra, dịc covid ập đến, lại cách ly, lại giãn cách,
Vậy là sau hơn 40 năm đồng đội mới tìm được nhau mà giờ lại xa cách, có chú ví như là sông bến hải ngăn cách 2 miền🤣🤣🤣🤣
Rồi một ngày cuối tháng 3 năm 2022, anh em đồng đội lại tụ họp để đến viếng đồng đội của mình là chú Khánh, hài cốt của chú được gia đình đưa về và tổ chức truy điệu tại bv 354,
Chiều đó, em lái xe đưa các chú, các bác lên Hòa Bình để thăm chú Nhung, một hành trình đầy cảm động, cả đại gia đình nhà chú chờ đón anh em đồng đội lên thăm,

Hoàng Hải Anh

Xe tải
Ông cụ nhà em mấy năm nay tìm được rất nhiều đồng đội cũ cùng đại đội. Các cụ giờ hay tổ chức đi chơi cùng nhau. Năm ngoái có cụ trong Đà Nẵng ra thăm các chiến hữu ở Ninh Bình đúng đợt dịch kẹt ko về được, thế là cụ ở luôn NB chơi 2 tháng hết nhà này đến nhà khác. Lúc dịch căng thẳng mà các cụ cứ gặp nhau đều.
Ông cụ nhà em cùng 3 người bám giữ trận địa sang đc ngày thứ 3 thì cụ nhà em bị dính đạn gãy mấy xương sườn, hoả lực của địch mạnh quá anh em phải băng bó ông cụ nhà em rồi vác bộ chạy về tuyến sau, rút lui xong thì máy bay nó rải bom tan nát trận địa của các ông.

Vâng, đúng rồi, các cụ gặp nhau mà em có cảm giác các anh em ruột phải ghen tỵ với những tình cảm đó,
Em may mắn được đi theo rất nhiều, cảm nhận được rất nhiều tình cảm đó, mà đặc biệt các bà, các con của các cụ cũng rất trân trọng những tình cảm này của đồng đội giành cho nhau,

Hoàng Hải Anh

Xe tải

Hình ảnh đồng đội gặp lại nhau sau 46 năm tại nhà chú Nhung,
Hôm đó do chú Nhung bị tai biến lên không uống được rượu mà vợ và con gái chú ấy tiếp rượu, vừa hát vừa uống mà chú Nho, đại tá bên trường văn hóa còn phải đầu hàng, thế mới thấy con gái Hòa Bình uống rượu ghê thật🤣🤣🤣🤣

prado2012

Xe điện
Thớt hay em xin một chỗ ạ.

TÔN

Xe container
Nhà e có mỗi ông chú ruột đi lính năm 80. Bên ngoại thì có 2 bác và ông cậu. Bác cả e thì trưởng ban quân lực, trận khe sanh ông bắn rơi máy bay nên đc phong dũng sỹ diệt mỹ. Đang lên như diều thì chuyển sang dân sự, đấu đá phe cánh bị tuột xích nên thất thế sau này rượu chè rồi bệnh mất. Ông thứ 3 thì về làm chính quyền cũng chức tước nhưng vẫn thẳng tính kiểu quân đội nên cũng ko hợp với kiểu dân sự. 2 ông bác lúc có chức quyền em út đến chật nhà, đến lúc hết vị là chả đứa nào nó mò đến nữa
Bố e thì có tiêu chuẩn nên ko phải đi lính

TÔN

Xe container

Hôm đó do chú Nhung bị tai biến lên không uống được rượu mà vợ và con gái chú ấy tiếp rượu, vừa hát vừa uống mà chú Nho, đại tá bên trường văn hóa còn phải đầu hàng, thế mới thấy con gái Hòa Bình uống rượu ghê thật🤣🤣🤣🤣
Gái miền núi mà uống rượu thì khỏi nói luôn, trên OF có mấy mợ là chứng luôn :))

Hoàng Hải Anh

Xe tải
Em gửi các cụ clip em đưa các chú ở Bắc Ninh và HN xuống thủy nguyên HP gặp nhau tại nhà chú Khánh nhé

Hoàng Hải Anh

Xe tải
Bố em bỏ rượu 15 năm nay rồi, mà k có rượu vào khó nói chuyện với ông lắm
Có nhiều cách mà cụ,cụ lên đưa ông đi thăm bạn thường xuyên hơn, ở đó cụ hãy gợi truyện là các các cụ bô bô hết tội của nhau thời trẻ ngay😀😀😀😀😀

xukthal.

Xe lăn
Bạn bộ đội quý nhau lắm nhất là thời chiến cùng vào sinh ra tử @};-

hoviba

[Tịch thu bằng lái]

Cảm ơn cụ đã chia sẻ những câu chuyện về Bố của cụ và về những người lính Việt Nam. Em sẽ dõi theo hành trình của cụ và các bác cựu chiến binh @};- ❤ 🇻🇳

thằng nhà quê

Xe điện
HÀNH TRÌNH KẾT NỐI ANH EM CÙNG ĐƠN VỊ,

Tết năm 1977 là một năm đáng nhớ, có một người ông vừa đun rượu và trông cháu nội mới sinh được 3 tháng đang nằm ngủ trên phản,
Chợt mấy chú chó sủa vang chạy xô ra cổng làm đứa cháu giật mình khóc, ông lật đật vội vàng chạy lên bế cháu,
Bác cho cháu hỏi nhà anh Bính,
Ai đấy, vợ chồng nó về ngoại rồi,
Ông cụ vừa bế cháu vừa nói vọng ra,
Dạ cháu cùng đơn vị với anh Bính về thăm ạ,
Ôi, vào đây cháu, vợ chồng nó về ngoại từ sáng, ông trông con cho nó.
Ôi, con anh Bính hả, anh lấy vợ bao giờ hả bác, cháu ra quân sau anh ấy hơn 1 năm lên không biết.
Cháu trai hay cháu gái hả bác?
Con trai, mừng quá cháu à, có thằng nối dõi rồi, 😀😀😀
Cháu ngồi đi, để bác pha nước,
Dạ bác cứ để cháu,
Cháu tên là Quang, nhà ở Gia Lâm, Anh Bính về trước cháu, hôm anh về có ghé qua nhà cháu báo tin cho mẹ cháu và để lại địa chỉ, cháu vừa về. Theo địa chỉ anh ấy ghi cháu đi nhầm xuống tận hưng yên,
Vừa pha chè chú Quang vừa nói,
Hôm đó, hai ông con chỉ có ca lạc rang uống với rượu nếp ông đang nấu để chờ vợ chồng anh Bính về,chờ đến tận chiều tối mà chưa thấy về, với lại lúc này rượu đã ngấm lên chú Quang đành xin phép ra vễ,
Sau này, có nhiều dịp ngồi nhậu và tâm sự với chú Quang vẫn nghe ông nhắc lại, đợt đó chú về quê tìm nhà bố mày, khi đó mày còn bé nằm trên phản, Ông thì đang nấu rượu, bố mẹ mày về quê, hôm đó chỉ có rượu lạc rang thôi mà sao chú với ông ngồi uống rượu sao mà ngon thế, sau bao nhiêu năm, ăn đủ của ngon vật lạ, uống nhiều loại beer rượu mà chú vẫn thấy bữa rượu chờ đợi hôm đó là ngon nhất và uống nhiều nhất mà không say,
PS:Có cụ nào đã từng ngồi cạnh nồi rượu đang nấu, được uống rượu nóng, thì cho nhận xét nhé, rượu nấu thủ công, mai rùa bằng gỗ nhãn, ống tre,, men tự úp,
hay quá, vậy là em và cụ chủ đồng niên Đinh tỵ 1977?

DurexXL

Tháo bánh
Em viết theo kể lại thôi, chủ yếu là muốn sống lại một thời chinh chiến của ông già,
Trung đoàn 1 này bác ba Trà làm trung đoàn trưởng( đại tướng Phạm Văn Trà) đại đội C9 trước chú chín Lợi làm đại đội trưởng,( nay là trung tướng Phạm Hồng Lợi)
Bố em một thời cũng nổi tiếng ngang tàng và có nhiều kỷ niệm với các chú các bác lắm, còn nhiều mẩu truyện hay lắm, em sẽ tranh thủ viết hầu các cụ
Cũng mong các cụ có cụ nào quen biết lính của trung đoàn 1, nhất là đại đội C9, thì vào giao lưu và để lưu lại thông tin để gặp mặt, nhất là khu thanh hóa. Nghệ An, hà tĩnh,
Đều tay Cụ nhé

Hổ Con

Xe tăng
Rất xúc động. Chúc các cụ lên đường mạnh khoẻ !

Hoàng Hải Anh

Xe tải
Sau mấy năm đổi mới, nhờ có sự nhạy bén của tư duy người lính chiến, một số anh em bung ra làm ngoài, rồi thì chân trong chân ngoài lên cuộc sống cũng có phần bớt khó khăn, lúc đó, từ 4-5 anh em tụ họp với nhau ngày chiến thắng 30/4, các anh em dần tụ họp nhiều hơn,
Ngày đó ở một làng quê yên bình, chợt ầm vang tiếng xe máy, tiếng chào hỏi huyên náo cả một góc ao, trẻ con, thanh niên, bà con hàng xóm ào ra xem,
Đồng đội của anh Bính, một chú nói,
Trong góc sân anh Bính tay cầm quạt, tay hun rơm thui thịt chó,
Vào nhà đi anh em, tôi đang dở tay,
Đúng món ngon đây rồi, anh phải phần ông C cái hĩm nhé, một chú vừa cười vừa oang oang,😀😀😀
Ngày trước lừa ông ấy ăn miếng này🤣🤣🤣
Làm đi không lát nữa nắng nóng đấy, đứng đó mà nói, lát tao cho mày đi bộ về ? Chú C nói,
Thì em rượu say ngủ đây, mai làm bữa nữa, rồi wm đi tầu về, chú H gân cổ,
Loáng một cái, người lọc xương, ngưòi làm lòng, người thái thịt đã có một nồi thịt chó thơm nức trên bếp củi,
Chú Bình cầm dao đi chặt tre để quấn lòng chó để nướng, món này là món tủ từ xưa rồi lên tự mình chuẩn bị, lá na được cháu hái ở vườn về cho chú làm chả để nướng,
Cái nia được mang ra để thái thịt chó, cháu chạy lăng xăng lên được chú Bình xiên cho 2 quả cật và 1 quả tim vào cái que tre,
Mấy chú trèo cây sấu ngắt mấy chùm sấu non đang chấm muối ăn, hai chiếc chiếu được trải ngay tại gốc sấu cạnh bờ ao ngồi cho mát, mấy tầu lá chuối được chặt và để lên chiếu thay mâm. rồi các món cũng được bầy ra trên những tầu lá chuối, mẹ em kêu em mang mâm gỗ( nhà em có cái mâm gỗ và một cái mâm đồng, khi nào cúng cụ thì mới dùng mâm đồng, còn ăn cơm hàng ngày thì ăn trên mâm gỗ, ăn xong thì gập lại) ra cho các chú nhưng các chú gạt đi và nói, như vậy mới đúng chất ngày xưa,
Khi mọi người ngồi ổn định, bố em đứng lên phát biểu:
Hôm nay là ngày kỷ niệm giải phóng miền nam, anh em chúng ta gặp mặt ở đây để chung vui, ôn lại những kỷ niệm xưa và tưởng nhớ những anh em đồng đội đã hy sinh, thay mặt gia đình, xin nâng chén chúc sức khỏe anh em,
Sau những cái cụm ly chúc sức khỏe, uống nửa chén rượu còn nửa chén được tưới xuống đất để mời anh em, những người đã mất🤣🤣🤣🤣