[Funland] Trung đoàn bộ binh 1 - Trung đoàn U MINH anh hùng - Đại đội C9, SMPK 12.7LY

vieteuro

Xe container
Các cụ giờ nghỉ có chắn cạ gì ko HOÀNG HẢI ANH

Hoàng Hải Anh

Xe tải
Kỷ niệm xuối cá sấu và cá ông,
Ngày đó ở gần dinh cậu, ông Bính và ông Hòa thấy dân bảo có cá ông vào bờ lên ra xem, thấy dân họ thắp hương rồi, ông Bính bảo ông Hòa, tôi với ông tối nay ra mổ lấy bộ lòng về nhậu
Tối đến mang đèn pin ra tìm thì không thấy đâu, chỉ thấy vết kéo xuống biển, ông Bính chửi, mịa nó, mình ra chậm thằng nào nó hớt mất roài🤣🤣🤣🤣
Hóa ra, dân họ nghe thấy mấy bố bộ đội nói vậy lên họ kéo đi nơi khác để chôn😁😁😁
Ngày đó cách sân bay cũ ở Bắc đảo khoảng 4km đơn vị lên đó, lúc nấu cơm ở gần suối, các bố mang thịt ra rửa, mùi mỡ và mùi thịt nó theo nước suối chẩy xuống, thế là cá sấu nó mò lên làm các bố chạy toán loạn🤣🤣🤣🤣
Ngày đó đóng quân tại nhà tù, chiều chiều lại trèo lên thủy đài nhìn ngóng về đất liền, khi xuống tầu cụ Bính còn vái lậy mấy lần mong sao đừng bao giờ phải đặt chân ra ngoài đảo ngục tù này nữa, mấy chục năm sau cụ có biết đâu rằng phải mất rất nhiều tiền thì con cháu cụ mới đặt chân lên được đảo🤣🤣🤣🤣

Hoàng Hải Anh

Xe tải
Sau một hồi hoãn, hủy, delay, hiện tại đã đưa được các cụ về sân bay Trà Nóc để ngày mai hành quân đi Vị Thanh tỉnh Hậu Giang để đánh tư sản, có nhiều chuyện hay lắm, hẹn gặp lại các cụ vào ngày mai,

Hoàng Hải Anh

Xe tải
ĐÁNH TƯ SẢN VÀ NỖI NIỀM CỦA NGƯỜI LÍNH,

Khoảng cuối tháng 8 năm 1975, các cụ nhà ta lên tầu về đất liền, khi lên được tầu, ông cụ nhà em đã vái lậy ba lậy,
1 là lậy các cụ đã phải hy sinh xương máu phải nằm lại,
2 là vái lậy để không bao giờ phải quay lại nơi địa ngục này nữa,
Vì khi ra giải phóng và tiếp quản nhà tù mới thấy được sự tàn ác, giã man của địch, và với tâm lý của người lính là khi giải phóng rồi, chỉ mong được về nhà thôi,
Khi tầu về đến Cần Thơ thì hóa ra là lại phải bước vào cuộc chiến mới, tuy âm thầm nhưng khốc liệt,
Ngày đó, quân báo ta nắm được thông tin là sắp sẩy ra biểu tình lớn ở Cần Thơ, lên phải điều gấp trung đoàn về để bảo vệ, đảm bảo an ninh trật tự,
Họ biểu tình để đòi hỏi 3 yêu sách,
1 là yêu cầu tháo băng rôn quân đội bắc việt xuống
2 là cung cấp xăng dầu cho dân,
3 là cấp gạo cứu đói,
Thời đó, mới giải phóng thì làm sao mà cung cấp xăng dầu cho dân được, khi đó trung đoàn vừa phải truy tìm những thành phần chống đối còn sót lại, vừa phải thị uy những thành phần có tư tưởng chống đối,
Sau đó thành lập các tiểu đội đi đánh tư sản,( chủ yếu là hoa kiều) thuộc những dạng làm ăn với tư bản gọi là tư sản mại bản,( tư duy của các cụ ngày xưa là mình không đánh nó thì nó làm lũng loạn lền kinh tế) và có 1 chuyện hài là khi đó cụ Bính có xin 1 con chó rất to về cho tiểu đội liên hoan, chủ nhà mất tài sản không buồn nhưng khi chú Hòa dùng dây thông tin buộc cổ dắt đi thì cả nhà đều khóc🤣🤣🤣🤣
Phần đánh tư sản có rất nhiều chuyện nhậy cảm lên em chỉ nghe và biết thuqcj tế chứ không hiams chia sẻ lên đây, các cụ có thể hỏi chị google nhé.😁😁😁

Hoàng Hải Anh

Xe tải
KHI ĐI HẾT MÌNH, KHI VỀ HÚ HỒN,🤣🤣🤣🤣🤣
Nay thời tiết xấu sợ quá, mấy em tiếp viên còn phải hét lên đóng bỉm😆😆😆😆

Hoàng Hải Anh

Xe tải
Từ bắc vô nam ta cần khúc cây
Tay ta rắt còn cầy,🤣🤣🤣🤣🤣

My Hao

Xe điện
Ông già em sau phải phóng cũng phải đi làm quản giáo trại cải tạo sỹ quan VNCH, 1977 mới được xuất ngũ.

Hoàng Hải Anh

Xe tải
Sáng nay, sau khi trốn chầu nhậu buổi sáng nhà chú Tư, em lấy xe máy đèo chú Hòa đi dọc kênh đứng để tìm lại nhà chú ba Hưng, sau một hồi hỏi thăm thì cũng tìm được nhà chú, vào nhà chú vẫn nhận ra và hỏi thăm cụ Bính😃😃😃( vì ngày trước chú Hòa và cụ Bính ở nhờ nhà đó mà)
Vì ông bà mất hết rồi lên 2 chú cháu đặt cái lễ đen lên ban thờ và xin phép thắp một nén nhang,
Sau gần 50 năm mới quay lại, ngôi nhà vẫn vậy, không có gì thay đổi, thứ thay đổi duy nhất là con đường bê tông chạy dọc bờ kênh, cuộc sống vẫn còn nghèo khó và vất vả quá😭😭😭😭

Hoàng Hải Anh

Xe tải
Sau khi ổn định tình hình thì tiểu đoàn tiến hành làm kinh tế, đầu tiên là khai hoang, dọn cỏ, đào mương nước,
Ngày đó lính ta mỗi ngưòi phải khoán đào 9-10m mương một ngày, tối về ở nhờ nhà dân, cũng có nhiều kỷ niệm khi sống với dân, tình cảm nam nữ, rồi thì tìm hiểu phong tục, tập quán,
Ngày đó ở nhờ nhà dân dọc kênh đứng, cuối kênh có quán cafe có 3 cô gái bán gọi là quán 3 cô, ui trời, mấy chú lính nhà ta thì thôi rồi, làm nhanh nhanh còn ra đó tán tỉnh nói phét, có ông còn bị bạn lừa cho ngồi đến tối vì bạn cắm tại quán vì hết tiền🤣🤣🤣. Về nhà chửi nhau um củ tỏi😆😆😆😆.
Ngày đó dân cũng đói, lính ta cũng phải san sẻ giúp dân, nhiều chú ra kênh mò cá, khi lận xuống mò, lúc nổi lên thì đội cả bãi **** lên đầu( vì dân dùng cầu tõm) đến hết cả hồn, về nhà mổ cá ra không rửa kỹ vẫn còn mùi,😛😛😛😛
Cuộc sống của mấy ông lính chiến đang bát ngát gườ bó buộc làm kinh tế lên bắt đầu sẩy ra tình trạng chống đối. . .

Hoàng Hải Anh

Xe tải
BUỔI TRƯA ĐỊNH MỆNH,

Trưa hôm đó, sau khi dẫn trung đội đi đào mương về,( khoán mỗi chiến sỹ 9-10m) trời nắng và mệt, cụ nào uể oải lếch thếch đi dọc kênh về. Khi đó bên nông trường có về một ghe lúa giống lên nhờ đơn vị bốc lúa giùm, đúng lúc đó cụ Bính dẫn anh em vễ ngang qua, vậy là ban chỉ huy đại đội yêu cầu anh em quay lại bốc lúa giúp giải phóng ghe,
Lúc này mấy anh em vùng vằng, chửi đổng vì khoán đào mương đã mệt rồi, với lại trưa nắng thế này,.. nhưng với trách nhiệm của người chỉ huy, người đảng viên đi đầu gương mẫu,cụ Bính đã động viên mấy anh em quay lại bốc ghe lúa( 40 tấn) giống, anh em nể người chỉ huy của mình quay lại bốc lúa nhưng trong lòng thì rất ấm ức, cằn nhằn chửi đổng,( đó là đặc sản của lính chiến mà, lính chiến nay sống mai chết lên sống rất thẳng tính)
Những bước chân nặng lề, những ánh mắt chạm nhau đầy oán thán, mồ hôi nhễ nhại, anh em thay nhau bốc lúa, lúc này bốc được khoảng gần 1/2 ghe thì sự cố sẩy ra, ghe bị chìm, mọi người lóp ngóp bơi vào bờ nhìn nhau ngơ ngác. Cụ Bính nhìn anh em thở dài,
Chết rồi,....

Hoàng Hải Anh

Xe tải
Vụ việc được báo cáo lên ban chỉ huy đại đội, lúc này mấy cái LOA bắt đầu mới phát huy hết công xuất,
Phải nói qua một chút về những cái loa này, trong những lần đi chiến đấu, đánh trận, những cái LOA rè này mất điện, cúp đuôi như cún. Chỉ luồn cúi để tránh những gian nguy, anh em ai cũng ghét, Nhưng khi giải phóng, nó bắt đầu phát huy đúng bản chất, nhẩy lên đầu anh em để mà đi lên, lúc này nó mới đì các anh em,
Ban chỉ huy đại đội họp bàn quy trách nhiệm, đầu tiên là bắt cụ Bính và 2 chiến sỹ nữa, nhốt vào bọp, vụ việc tiếp tục được báo lên tiểu đoàn, trên tiểu đoàn các cụ tìm hiểu cũng biết vấn đề lên báo đại đội tự giải quyết nội bộ,( vì thực tế toàn anh em,) Nhưng thay vì giải quyết nội bộ một số cái LOA trong đại đội lại nâng cao quan điểm, quy trách nhiệm người đứng đầu, đảng viên gương mẫu( nói thẳng là thù ghét cá nhân) để sử lý,
Trong câu truyện này, nếu hiểu và thông cảm cho anh em thì cũng được vì lính vừa đi đào mương về, giữa trưa nắng, với lại việc thuyền và sông nước không quen lên lúc bốc lúa bị lệch lên đắm thuyền, nếu để đến đầu giờ chiều có đông anh em có lẽ sự việc sẽ khác,
Đời lính chiến, có những trận đánh biết mũi của mình đi là chết nhưng không sợ, vì rất vô tư, không suy nghĩ nhiều nhưng thời bình thì lại rất hay bị cắn trộm, bị đì vì cái tính thẳng thắn, bảo vệ anh em hết mình,

Hoàng Hải Anh

Xe tải

VIẾT ĐẾN DOẠN NÀY SAO THẤY BUỒN QUÁ.....😂😂😂😂

xukthal.

Xe lăn