[Funland] Trung học phổ thông FPT

Natalie.P

Xe buýt
Em oánh dấu để theo dõi

demnammopho

Xe hơi
Em chào các cụ các mợ! F1 nhà em năm nay thi vào 10! Ưu tiên 1 nhà em là vào chuyên Anh, Nguyễn Huệ Hà Đông. Tiếng Anh cháu ở mức thi hsg cấp quận (giải 3, 4 năm thcs) thôi! Phương án 2 là Thpt FPT, em đọc hết các thông tin quý báu các bố mẹ chia sẻ đây rồi, em muốn hỏi thêm về khả năng thi vào đh FPT ntn. Vì nếu ko theo hướng đi du học, mà ko thi được đại học FPT thì khả năng thi các trường đại học công lập khác có khó không, vì em thấy các bố mẹ chia sẻ là học ở đây nhẹ hơn, ko phải cầy cuốc các kiến thức như trường công.
Tóm lại em hỏi 2 ý:
- Học thpt FPT thì khả năng thi vào đại học FPT ntn, có được tuyển thẳng hay ưu tiên gì không?
- Học ở Thpt FPT thì khả năng thi đại học công lập khác có bất lợi khó khăn gì ko?
Em cảm ơn cccm!

Mua xe nào

Xe điện
Em muốn hỏi tất tần tật các vấn đề đặc biệt là quản lý được con không ý ạ. Năm ngoái em đã lên tận trường nhưng chưa dám quyết vì lăn tăn cái ở KTX đông quá, tới 22-24 cháu/phòng, rồi thì lứa tuổi cấp 3 là tuổi nổi loạn chả biết có quản được không hay mất luôn con. Nghe đồn cũng nhiều tệ nạn lắm nên mới hỏi các cụ có ai cho con học ở đấy chưa và cụ tỷ nó thế nào ạ
Con hư hay ko thì ko thể hy vọng vào nhà trường đc. Cụ nghĩ ntn e rằng con Cụ sẽ ảnh hưởng các bạn khác trên đó thì đúng hơn. Trẻ con 7 tuổi xong 85-90% nhận thức rồi sau này nó chỉ là môi trường mà thôi. Môi trường fpt khá ổn và được kiểm soát tốt. Cháu Em đã học xong cấp 3 và hiện giờ học ĐH khá may mắn vì đã cho cháu lên đó bởi cháu tự lập hơn rất nhiều.

tung1311 .

Xe điện
Thớt này rất nhiều nick khen kịch liệt.....e biết ngay là ảo.

j23

Xe container
Người thoáng thì cho con tự lập ngay vào độ tuổi cấp 3 - độ tuổi ẩm ương nhất. Người cẩn trọng thì không buông con kiểu như vậy. Em từng gặp thực tế cả 2 style phụ huynh này, thấy style nào cũng có cái tốt riêng, nhưng bản thân em chắc sau này thì vẫn ko thay đổi, và nghiêng hẳn về cách giáo dục truyền thống là ở bên cạnh con, vì ngày xưa có vài vụ mà ko có gia đình bố mẹ ở bên thì chắc tương lai nó khác bây giờ lắm :D

Cam_hoa

Xe hơi
Có cụ nào có con học thật ở THPT FPT không chia sẻ thật giúp em ạ. Hôm qua em vừa cho con đi tham quan và thi thử. Thấy ký túc xá cũng sạch sẽ, nhà ăn mới xây thêm 1 cái còn chưa đi vào hoạt động. Cái em quan tâm nhất là chất lượng giảng dạy ạ, môn tiếng Anh không biết thế nào, giáo dục thể chất, câu lạc bộ ra sao vì con nhà em lười vận động lắm

Phỗng new

Xe điện
Con nhà em đang học đây.
Hoạt động ngoại khóa tốt phết, nhiều câu lạc bộ lắm. Môi trường nội trú khá đa dạng (Hà nội, các tỉnh phỉa bắc) nên con nhà mình được giao lưu khá rộng, không bị bó hẹp.
Chất lượng giảng dạy thì em chịu, chỉ biết là thằng cu con khá thích thú khi học ở đây.
Em cũng đã còm ở trang trước, cụ/mợ tham khảo.
Một số thông tin tham khảo, ông cu con nhà em đang học ở đấy:
- Phòng 22 cháu. Thầy quản nhiệm kiêm 02 phòng.
- Học phí thì có cụ nói rồi. Tiền ăn thì gấu nhà em chỉ cho có 5 lít/tuần mà nó ăn vẫn ko hết.
- Thông tin giữa PHHS và nhà trường khá là cập nhật (qua sổ liên lạc điện tử, FB, zalo...)
- Nhà trường bố trí các chế độ trong ngày khá sít sao (theo kiểu quân đội) để tránh tối đa các ông/bà F1 có nhiều thời gian rảnh rỗi suy nghĩ và hành động lung tung :D
- Vẫn có chút đánh nhau, mất trộm...(ko tránh khỏi) nhưng nhà trường xử lý nghiêm (đuổi học).
- Vừa rồi có vụ mất an toàn vệ sinh thực phẩm (do trong trường có 5 hay 6 canteen phục vụ kiểu đấu thầu chứ nhà trường ko có bếp ăn); cũng đã được xử lý khá nghiêm (dừng hoạt động của 01 canteen).
Có cụ nào có con học thật ở THPT FPT không chia sẻ thật giúp em ạ. Hôm qua em vừa cho con đi tham quan và thi thử. Thấy ký túc xá cũng sạch sẽ, nhà ăn mới xây thêm 1 cái còn chưa đi vào hoạt động. Cái em quan tâm nhất là chất lượng giảng dạy ạ, môn tiếng Anh không biết thế nào, giáo dục thể chất, câu lạc bộ ra sao vì con nhà em lười vận động lắm

Chỉnh sửa cuối:

j23

Xe container
Riêng về vụ English và hoạt động thể chất + tinh thần thì em cam đoan cụ ko phải lo, vì bản thân tập đoàn đã từng đứng top toàn quốc trong khối doanh nghiệp về việc này, nó là văn hóa doanh nghiệp rồi nên khi làm giáo dục, các cụ tổng cũng định hướng rẩ rõ ràng và đưa cái đó xuống cùng, và thời gian đầu theo rất sát mảng giáo dục này. Em dám đem 10 năm từng làm FPT để khẳng định với cụ (cho dù con em ko học ở đây hehe)

xe vợ mua

Xe tăng
F1 nhà em đang học ở đây, lớp 11A1 (A1 là top của trường sau đó đến các lớp tiếp theo). Về điều kiện KTX, căntin em thấy khá ổn hàng tháng các căntin đều phải kiểm tra vệ sinh an toàn thực phẩm có sự giám sát của Ban phụ huynh nếu ổn thì được hoạt động tiếp, nếu ko đạt thì bì nghỉ bán luôn. Về các hoạt động ngoại khóa khá tốt có rất nhiều các CLB cho các con tham gia, hàng năm có 3-4 sự kiện lớn của toàn trường cho các con tham gia. Về học tập thì FPT xét tiêu chí điểm tiếng Anh để xếp lớp, hàng năm có 2 kỳ thi để xét lớp nếu không đạt có thể bị chuyển xuống lớp kém hơn. Về kỷ luật của trường thì tương đối chặt chẽ tuy nhiên cũng không thể quản hết các con được vì bọn nó "nhất quỷ, nhì ma, thứ ba..." rồi, nói chung là khá yên tâm về môi trường kỷ luật, mỗi phòng KTX có 1 quản nhiệm riêng giám sát việc giờ giấc học tập, sinh hoạt của các con , 1 con vi phạm là cả phòng phải chịu kỷ luật cùng. Còn về áp lực học thì em cảm thấy các con có vẻ nhẹ nhàng hơn trường công do vậy việc thi vào các trường ĐH top đầu có vẻ khó khăn hơn, nhưng cũng tùy vào năng lực của các con thôi.

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Xa thế học làm gì...cho các cháu học ở các trường dân lập ở Trung tâm HN cho lành, bây giờ đầy trường tư khu Trung tâm HN có chất lượng cơ sở vật chất tương đương và hơn THPT FPT.
Em cũng thấy học xa gia đình quá cũng không hay, mặc dù quê em ở ngay gần đấy!

datdo2020

[Tịch thu bằng lái]
F1 nhà e cũng đang dự định vào đây, nhưng em sợ liệu trường này có thiên hướng đào tạo để tuyển quân cho fpt hay không ?
Em muốn f1 nhà em nó thiên về xã hội nếu vào đây sợ lại đào tạo thành gà nòi cho fpt thì xong.

j23

Xe container
F1 nhà e cũng đang dự định vào đây, nhưng em sợ liệu trường này có thiên hướng đào tạo để tuyển quân cho fpt hay không ?
Em muốn f1 nhà em nó thiên về xã hội nếu vào đây sợ lại đào tạo thành gà nòi cho fpt thì xong.
Cũng tùy từng người, vì ngày xưa tầm 10-15 năm trước thì sức hút của thương hiệu FPT nó mới lớn và thuộc hàng Top, mới dễ thu hút được nhiều nhân sự, chứ chục năm trở lại đây thì brand FPT đi xuống quá nhiều (một phần vì các Brand khác họ đi lên mà FPT chỉ đi ngang nên bị bắt kịp và bị ào ào vượt qua là đương nhiên). Thời xưa bọn em lứa cuối 7x đầu 8x mong mỏi vào được FPT lắm, nhưng tụi cuối 8x đầu 9x thì có nhiều sự lựa chọn hơn, em có 1 thằng cháu và 1 thằng hàng xóm, đều học FPT từ lứa đầu luôn, hơn chục năm theo hệ thống giáo dục FPT rồi nhưng cũng ko bị kiểu nhồi nhét "đào tạo gà nòi", và bản thân đứa lớn thì giờ ra trường đi làm cho tụi Hàn Cuốc :)
FPT vẫn mị dân lắm và cho nhân sự mới ăn bánh vẽ nhiều :D, nhưng chủ yếu là để câu tụi IT (sinh viên thực tập/mới ra trường cho bên FSOFT) đảm bảo tiêu chí có hàng ngon giá rẻ (chi phí lương FPT luôn là thấp so với mặt bằng chung). Tuyển vào ào ạt nhưng sau 6 tháng 1 năm lại đuổi ào ạt khi các bạn đã lớn khôn và biết chuyện mình đã được...ăn bánh vẽ ;)

Lavender168

Xe buýt
Trường THPT FPT ở Hòa Lạc, bố/mẹ nào có con học nội trú ở đây cho em chút kinh nghiệm với ạ?
Em cùng đoàn phụ huynh cho con lên tham quan trường và thi thử, và em quyết định không vì những lẽ sau ?
- Phòng nội trú khá chật, có đến tầm hơn 20chau/ phòng giường tầng, mỗi cháu một tủ nhỏ chứa đồ cá nhân.
sẽ có nhiều vấn đề bất tiện như việc tự quản lý tiền bạc tài sản với một tập thể lớn như vậy dễ xảy ra mất mát, hơn nữa tuổi các cháu tầm đó là đến lức phát dục, thằng to đùng bằng người lớn ở với thằng bé tý, con em lúc đó bé, nó bede thì bỏ mia. đêm hôm phức tạp
Mấy phòng sẽ có một thầy tổng phụ trách trông coi, em cũng kg tin mấy trg hợp này nhỡ yêu ghét rồi sẽ có bất công.
Chưa kể bất kỳ đồ ăn uống gì như chai coca, nước lọc, đều phải mua ở trường với giá cao, khg đc tự mang vào đâu nhé
- Khu vệ sinh lại do các con tự chia nhau dọn dẹp, nghe có vẻ rất tự lập rèn luyện, nhưng mọi người đừng nhầm với việc dọn wc nhà mình và việc dọn nơi công cộng, đông người đi, nhiều đứa vô ý thức, chất tẩy rửa công nghiệp... chưa kể đến chuyện trẻ em trong lúc dọn dẹp đùa cợt nhau rồi chất tẩy văng tung tóe vào mắt mũi nhau, rồi đứa lớn bắt đứa bé dọn nhiều hơn... thiết nghĩ tiền nộp cũng khg nhỏ, khg nên để các cháu làm việc này.
Cũng kg mang tính gd tự lập khi các cháu mang đủ các bộ quần áo mang đi trong tuần và sau đó thay ra nhét vali cuối tuần kéo về cho mẹ giặt.
- Dở nhất là cái ăn uống, nhà trường lại khg tổ chức bếp ăn, giao cho một đơn vị thầu, các con tự cầm tiền ra chọn món ăn, vậy là bữa nào cũng thừa rau trong khi các món rán xào thì hết.
Một ngày ba bữa các con phải ăn ngoài, phó thác hết ba năm phát triển cho bếp ăn.
Hai vk ck em cũng thử ăn một phở, một cơm tại đó, cảm nhận là đắt và kg ngon.
Với một số trẻ khỏe mạnh thì có lẽ cũng ổn, nhưng mình kg an tâm, nên thôi

Chỉnh sửa cuối:

dexom

Xe ba gác
Cách đây 25 năm em cũng xách thùng tôn vào ký túc học lớp 10 dồi, chả việc gì phải xoắn.

onghabeo

Xe tăng
Em cùng đoàn phụ huynh cho con lên tham quan trường và thi thử, và em quyết định không vì những lẽ sau ?
- Phòng nội trú khá chật, có đến tầm hơn 20chau/ phòng giường tầng, mỗi cháu một tủ nhỏ chứa đồ cá nhân.
sẽ có nhiều vấn đề bất tiện như việc tự quản lý tiền bạc tài sản với một tập thể lớn như vậy dễ xảy ra mất mát, hơn nữa tuổi các cháu tầm đó là đến lức phát dục, thằng to đùng bằng người lớn ở với thằng bé tý, con em lúc đó bé, nó bede thì bỏ mia. đêm hôm phức tạp
Mấy phòng sẽ có một thầy tổng phụ trách trông coi, em cũng kg tin mấy trg hợp này nhỡ yêu ghét rồi sẽ có bất công.
Chưa kể bất kỳ đồ ăn uống gì như chai coca, nước lọc, đều phải mua ở trường với giá cao, khg đc tự mang vào đâu nhé
- Khu vệ sinh lại do các con tự chia nhau dọn dẹp, nghe có vẻ rất tự lập rèn luyện, nhưng mọi người đừng nhầm với việc dọn wc nhà mình và việc dọn nơi công cộng, đông người đi, nhiều đứa vô ý thức, chất tẩy rửa công nghiệp... chưa kể đến chuyện trẻ em trong lúc dọn dẹp đùa cợt nhau rồi chất tẩy văng tung tóe vào mắt mũi nhau, rồi đứa lớn bắt đứa bé dọn nhiều hơn... thiết nghĩ tiền nộp cũng khg nhỏ, khg nên để các cháu làm việc này.
Cũng kg mang tính gd tự lập khi các cháu mang đủ các bộ quần áo mang đi trong tuần và sau đó thay ra nhét vali cuối tuần kéo về cho mẹ giặt.
- Dở nhất là cái ăn uống, nhà trường lại khg tổ chức bếp ăn, giao cho một đơn vị thầu, các con tự cầm tiền ra chọn món ăn, vậy là bữa nào cũng thừa rau trong khi các món rán xào thì hết.
Một ngày ba bữa các con phải ăn ngoài, phó thác hết ba năm phát triển cho bếp ăn.
Hai vk ck em cũng thử ăn một phở, một cơm tại đó, cảm nhận là đắt và kg ngon.
Với một số trẻ khỏe mạnh khôn ngoan thì có lẽ cũng ổn, nhưng mình kg an tâm, nên thôi
Bạn làm bao nhiêu người như mình mất hứng , nhưng cái bạn nói đúng là lo ngại của nhà mình

Meow.1

Xe đạp
Đại học FPT học hành và chi phí đến khi tốt nghiệp như thế nào, có cụ nào đã trải nghiệm (con em đã, đang học) chia sẻ cháu với?
Về chi phí học hành thì em ko biết h có khác ko, như trc là 1 năm 3 kỳ, mỗi kỳ 1k$, tổng cộng có 10 kỳ
Học thì em chỉ biết về ngành kỹ thuật phần mềm, như tất cả các trường kỹ thuật thì nói chung học khó, tỉ lệ từ lúc bắt đầu vào học đến lúc ra được trường khoảng 50% , đặc biệt là ko thể đi thầy được

Lavender168

Xe buýt
Bạn làm bao nhiêu người như mình mất hứng , nhưng cái bạn nói đúng là lo ngại của nhà mình
Con nhà em năm đó bé tý, yếu ớt cụ ah, cảnh quan môi trg khá tốt, giá nhà trường chú ý đến cái dạ dày thì yên tâm hơn. đó là nơi tập dượt để chuẩn bị du học cũng tốt.
Em thì lúc nào cũng nặng về bữa ăn, nên khi lớp 9 một số phụ huynh và cả người nhà có bảo chuyển con em từ trg Vin ra trường công, em phân vân lắm, xong có lần em lại lang thang vào bếp ăn Vin, thấy sạch sẽ, nv chui cả gầm bàn để lau, con em nó bảo thích ăn bn thì múc, khg hạn chế, thế nên em vẫn để ở lại, phần vì ngại con chuyển lại thay đổi môi trường, may vẫn đỗ vào trg công mà em vẫn cho ra trg tư.
FPT đứa nào to cao tự lập đc thì ok.

_hqn

Xe đạp
Mình nghĩ để các bạn trẻ dại lâu hơn 1 chút cũng được, không cần trưởng thành nhanh đâu ^^ Trừ khi nhà ko có điều kiện quan tâm con cái nhiều thì hãn gửi cho nội trú.