[Funland] Trung Quốc có Thủ tướng mới.

chemvovan

Xe buýt
Ra quốc tế tàu nó vẫn phiên pinyin chứ ko ghi tượng hình, thế là đủ rồi, seach gúc gồ Lý Cường ngoài VN đố ra kết quả nước nào khác, thế mới là 1 mình 1 kiểu gây khó khăn cho hội nhập.
Nói đâu xa trước kia tên Triều Tiên đời ông toàn Kim Nhật Thành, đến đời bố gọi lẫn Kim Jong Il với Kim Chính Nhật, đời cháu thì Kim Jong Un là chính chứ ai gọi Kim Chính Ân nữa đâu, nghe vẫn hiểu, đọc vẫn ngon, mà thống nhất gúc gồ đều ra 1 ông dù báo ta báo tây. Tên tàu thì cũng thế thôi, do thói quen hết, như mấy đứa cầu thủ Sun Ji Hai, Li Tie, Yao Ming... chả nổi hơn là ông Tôn Kế Hải, Lý Thiết, Diêu Minh à :D
Ông này kiểu không chịu tìm hiểu mà cứ phát biểu lung tung.

Ví dụ đây là bài báo của đài KBS (đài truyền hình lớn nhất Hàn Quốc, kiểu như VTV ở ta) của Hàn Quốc đưa tin về kỳ họp Quốc hội Trung Quốc. Họ dùng cách phiên âm Hán tự sang Hàn tự chứ không đi vòng qua kiểu phiên âm latin kiểu Xi Jinpin đâu. Đây là đặc điểm trong các nước chịu ảnh hưởng bởi ngôn ngữ và chữ viết Trung Quốc.

Còn đây là của tờ Nhật báo Tokyo thuộc thông tấn xã Nhật Bản, mình chụp lại bản gốc tiếng Nhật và bản dịch tiếng Việt

Chỉnh sửa cuối:

BinhOT

Xe hơi
Ra quốc tế tàu nó vẫn phiên pinyin chứ ko ghi tượng hình, thế là đủ rồi, seach gúc gồ Lý Cường ngoài VN đố ra kết quả nước nào khác, thế mới là 1 mình 1 kiểu gây khó khăn cho hội nhập.
Nói đâu xa trước kia tên Triều Tiên đời ông toàn Kim Nhật Thành, đến đời bố gọi lẫn Kim Jong Il với Kim Chính Nhật, đời cháu thì Kim Jong Un là chính chứ ai gọi Kim Chính Ân nữa đâu, nghe vẫn hiểu, đọc vẫn ngon, mà thống nhất gúc gồ đều ra 1 ông dù báo ta báo tây. Tên tàu thì cũng thế thôi, do thói quen hết, như mấy đứa cầu thủ Sun Ji Hai, Li Tie, Yao Ming... chả nổi hơn là ông Tôn Kế Hải, Lý Thiết, Diêu Minh à :D
Đồng ý với cụ! Hồi em sang vùng training, giữa buổi có câu đố về Trung Quốc, em cũng tạm gọi là giỏi về lịch sử Trung Quốc, biết ngay sông Hoàng Hà, vậy mà không biết nói sao, té ra là "Yellow River", hoặc Bính Âm cũng OK luôn!
Về Triều Tiên, xưa bộ phim Mối tình đầu, mình cũng San U, San Hiếc loạn cả lên, giờ cũng đã bỏ thì sao tên, địa danh Trung Quốc lại không bỏ được!

meodenminh

Xe điện
Cũng như VN thôi. Quan chức lớn bên đó tiền từ hoạt động kinh doanh của thân nhân là chính, lương công chức không thì thuộc hàng khá giả chứ không giàu. Lương công chức bình thường quy ra tiền Việt khoảng 20-30 triệu/tháng, bù lại thì không sợ bị đuổi việc như làm tư, lên chức cao thì mở rộng mối quan hệ để kiếm ngoài, được ưu đãi thuế, mua nhà, nhập hộ khẩu thành phố, suất trường tốt cho con cái... Nên dân thường ở TQ có câu: nếu anh không phải là thiên tài kiểu CEO/Founder công ty lớn như tencent, ali33, xiaomi hoặc tự mở doanh nghiệp... thì con đường tươi sáng nhất của một người trung bình trong xã hội là làm công chức. Làm tư thì lương khởi điểm cao hơn công chức, nhưng cạnh tranh gay gắt, làm 996, & đến 30-35 là bị đá đít để tuyển người trẻ hơn, còn làm công chức đã lắm ưu đãi còn làm được đến khi về hưu, không sợ biến động xã hội, có vai vế, vị thế trong xh, được tôn trọng. Tàu gọi là "chế độ bát cơm sắt".
Khác của Tàu với Việt là chúng nó rắn tay trong việc thi tuyển công chức (miễn chạy chọt), áp dụng thành tựu khoa học công nghệ trong quản lý nên năng suất công chức cao, diệt sạch nạn phong bì & sách nhiễu dân ở cấp cơ sở (VN gọi là tham nhũng vặt) nên hình ảnh trong dân khá tốt, đánh mạnh bọn tham ăn nhưng k biết làm, còn bọn ăn vừa vừa & làm tốt thì vẫn cho sống.
Em thấy bên đó làm gì cũng rất nghiêm, kiểu cấm uống rượu bia họ làm trước mình khá lâu rồi.
Tóm lại khó tránh ăn tiền của dân nhưng ông phải làm việc cống hiến xứng đáng, như cụ nói đảm bảo ổn định đến khi có tuổi.
Còn lợi dụng chức vụ để nâng đỡ họ hàng gia quyến hay đệ tử của mình thì khó tránh tư bản cũng vẫn xẩy ra mà nhưng mag...

hafokem

[Tịch thu bằng lái]
Anh về là mất hút luôn đấy cụ, nhưng đúng là anh phát biểu rất muốn nhắm vào ai đó, hehe.
Anh ấy có được sự ủng hộ lớn trong dân chúng và khối kinh tế, nên kiểu phát biểu "bố mầy không sợ"
P/s: xe Phượng hoàng trung bây giờ không bằng xe Asama anh ạ, dù xe Phượng hoàng 2.2tr, xe Asama 4.2tr

.Bo My

Xe container
Đường lối, đối ngoại anh Tập quyết hết ( Anh Tập nắm cả Tổng BT lẫn Chú tích, Quân đội) , Thủ tướng chỉ tập trung điều hành hành pháp thôi.
TTg TQ mà cụ bảo hành pháp thì to quá. Cái từ hành pháp phải dành cho lão Tập.

Em thấy bên đó làm gì cũng rất nghiêm, kiểu cấm uống rượu bia họ làm trước mình khá lâu rồi.
Tóm lại khó tránh ăn tiền của dân nhưng ông phải làm việc cống hiến xứng đáng, như cụ nói đảm bảo ổn định đến khi có tuổi.
Còn lợi dụng chức vụ để nâng đỡ họ hàng gia quyến hay đệ tử của mình thì khó tránh tư bản cũng vẫn xẩy ra mà nhưng mag...
bên họ có thêm cái là điều ra tội phạm, rất hay truy ngược lại
1 câu hỏi rất đơn giản:
"thế tổ chức tội phạm như Năm Cam hoạt động được bao nhiêu năm? Tại sao hơn 10 năm mới bị triệt phá? Ai là người phụ trách an ninh trật tự xã hội thời gian đó?"

xukthal

Xe lăn
Clip chia tay các quan chức chính phủ của anh Lý Khắc Cường:
- Làm gì thì làm, trời xanh có mắt.....kìa, gió nổi lên rồi đấy...
Các quan chức chính phủ vỗ vay.
Cái này là có thật hả cụ? Cụ có clip ko chia sẻ lên đi
Đúng đấy Bác, trong lễ chia tay quan chức chính phủ
Anh Cường này cũng liều nhỉ, phật ý anh tập toi như chơi
Lại giống anh cầu thủ F7 chia tay đội tuyển dịp Tết năm nao có câu " NHÀ CHÁU KHÔNG BÁN THỊT LỢN SỀ ĐÂU" pk cc :-j :-j

Rivers

Xe container
Chắc họ có cách chống tham nhũng hiệu quả hơn VN, lương của Th ủ tư ớng họ bao nhiêu nhân dân tệ 1 tháng nhỉ
Ở đâu cũng có góc khuất thôi cụ, nhưng hơn nhau ở chỗ có thằng thì vừa ăn vừa làm, nhận 10 ăn 3 nhả 7, có thằng thì chỉ lo chén, chén rỗng là bỏ dùi sang đánh trống mới.

Xe gia đình

Xe điện
Lý Thông, Lý Toét, Lý Cường
Trong 3 Lý đấy, Lý Cường người Hoa :)

meodenminh

Xe điện
Ở đâu cũng có góc khuất thôi cụ, nhưng hơn nhau ở chỗ có thằng thì vừa ăn vừa làm, nhận 10 ăn 3 nhả 7, có thằng thì chỉ lo chén, chén rỗng là bỏ dùi sang đánh trống mới.
Cơ chế làm sao chén mà biết sợ, chứ em thấy cơ chế của VN các bác ấy vẫn chén đều mà cũng chưa biết sợ, kể cả bây giờ thì chỉ là tạm dừng một nhịp để tính cách chén tinh vi, xoay mưu khó bị để lại bằng chứng hơn thôi

vội cái gì

Xe đạp
Việc cho mấy nhà đang làm khoa học tự dưng nhảy sang làm chính trị. Rồi khen hay, E thấy ko ổn. Ai có năng khiếu của người ấy. Kiểu messi bắt làm huấn luyện viên chắc j đã làm đc, nhưng chắc chắn là mất đi 1 cầu thủ giỏi.
Có thì chỉ xét bằng cấp lúc học đại học thì còn chút đánh giá về con người.

TN1805

Xe điện
KLQ, nhưng xem các tin về Đại hội Đ CS TQ trên VTV không thấy TQ treo cờ búa liềm là sao nhỉ ?
Nhìn cảnh đường phố Bắc Kinh khi PV VTV thường trú ở Bắc Kinh đưa tin trong dịp Đại hội Đảng toàn quốc TQ cũng không thấy treo cờ búa liềm trên đường phố, sao thế nhỉ ??? :D
Trong Hội trường Đại hội cũng không treo ảnh 2 ông Karl Max và Lenin, sao thế nhỉ ???
Trái ngược hẳn với bên ta. Lạ nhỉ các cụ nhỉ ....:D

Mountain Blue

Xe hơi
Cường tiếp ko biết có Cường thịnh lên ko nữa

Lá me xanh

Xe tải
KLQ, nhưng xem các tin về Đại hội Đ CS TQ trên VTV không thấy TQ treo cờ búa liềm là sao nhỉ ?
Nhìn cảnh đường phố Bắc Kinh khi PV VTV thường trú ở Bắc Kinh đưa tin trong dịp Đại hội Đảng toàn quốc TQ cũng không thấy treo cờ búa liềm trên đường phố, sao thế nhỉ ??? :D
Trong Hội trường Đại hội cũng không treo ảnh 2 ông Karl Max và Lenin, sao thế nhỉ ???
Trái ngược hẳn với bên ta. Lạ nhỉ các cụ nhỉ ....:D
Tàu về danh nghĩa vẫn là nước đa ảng , k phải 1 ảng. Nên họp quốc hội thì k thể chưng búa liềm của ảng cs đc

111NoName111

Xe tải
Ở VN cứ đại hội, bầu bán gì là cờ búa liềm tung trời, rợp đường phố, ảnh 2 ông Karl Max và Lenin chắc chắn treo trong backdrop đại hội. :))
Cờ Đảng ngay chính giữa trong đại hội đây:

Còn TQ nó tự coi mình là người dẫn đầu khối XHCN, có học thuyết XHCN riêng (XHCN đặc sắc TQ), không phải cái bóng của LX, nên k có để hình lãnh tụ LX đâu. Marx, Engel thì mấy cái đại hội bên học thuật mới trưng. VN theo phe XHCN LX nên mới để hình Marx, Lenin.

thunm

Xe buýt
Công nhận với cụ. e sang China 1 tháng để giao lưu nói chuyện + chơi bời loanh quanh. Lúc đầu toàn Lý Liên Kiệt, Lý Băng Băng, Phạm Băng băng, Bắc Kinh, Tô Châu ... Bọn nó chả hiểu gì, chuyển sang Jet Li, Binh bing, Beijing ... cái thì à, ờ, ừ, chè tươi luôn và thao thao giới thiệu.
ông nào nghĩ ra cái phiên âm xưa thì hợp chứ bây giờ nên bỏ thì hơn

.Bo My

Xe container
Cờ Đảng ngay chính giữa trong đại hội đây:

Còn TQ nó tự coi mình là người dẫn đầu khối XHCN, có học thuyết XHCN riêng (XHCN đặc sắc TQ), không phải cái bóng của LX, nên k có để hình lãnh tụ LX đâu. Marx, Engel thì mấy cái đại hội bên học thuật mới trưng. VN theo phe XHCN LX nên mới để hình Marx, Lenin.
Cũng có lúc có mà, chắc từ sau khi gây với LX thì mới dẹp. Hình dưới có ông gì râu dài tóc đen đây.

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Tàu em thấy không hiểu sao khoa học kỹ thuật nó phát triển nhanh, mạnh, có chiều sâu ghê vậy ???

thanhlam171

Xe tăng
Tàu em thấy không hiểu sao khoa học kỹ thuật nó phát triển nhanh, mạnh, có chiều sâu ghê vậy ???
Nó đông dân thị trường lớn và đc nhà nước bơm chủ trương hãng nào muốn vào thì phải liên doanh góp vốn chia sẻ công nghệ. Có công nghệ mấy bố đánh cắp mở cty riêng. Mọi lĩnh vực. Bọn tây biết tỏng nhưng thị trưởng hơn tỷ dân béo bở quá, cộng nhân công giá rẻ quá hời mới nhắm mắt. Ai ngờ nhắm mắt tý 20-30 năm china chạy nhanh quá giờ ko hãm đc.

cod

Xe buýt
Đồng ý với cụ! Hồi em sang vùng training, giữa buổi có câu đố về Trung Quốc, em cũng tạm gọi là giỏi về lịch sử Trung Quốc, biết ngay sông Hoàng Hà, vậy mà không biết nói sao, té ra là "Yellow River", hoặc Bính Âm cũng OK luôn!
Về Triều Tiên, xưa bộ phim Mối tình đầu, mình cũng San U, San Hiếc loạn cả lên, giờ cũng đã bỏ thì sao tên, địa danh Trung Quốc lại không bỏ được!
Hoàng Hà, Dương Tử mà cụ ko biết Tây nó gọi thế nào thì em nghĩ cụ ko nên nhận mình giỏi về lịch sử Tàu. Em thật!

Tiếng Việt có đặc điểm là nghe tên Tàu đã hình dung tương đối về nghĩa của nó. Đó là ưu điểm mà tiếng Tây thèm rỏ dãi cũng ko có đc. Nhưng các cụ lại thích bỏ ưu điểm đó đi.

Em hỏi thật, nghe "Cao Cao", cụ có hiểu đó là 2 từ khác nhau ko, nếu cụ ko biết đó là tên chỉ anh A Man? Chưa kể còn đống từ phiên Latinh giống nhau nhưng thực chất lại khác nhau.
Vd như Wang Wei là Vương Vệ nhưng cũng Wei, Zhao Wei là Triệu Vy. Thêm 1 Wang Wei khác lại là Vương Duy.

Đó, mới chỉ ví dụ sơ sơ vậy thôi đó.