[Funland] Trung Quốc kéo giàn khai thác lớn nhất thế giới ra Biển Đông - Biển đông liệu có dậy sóng?

Laixe80

Xe tăng
Bài viết không nói rõ, không biết là khu vực Lăng Thủy nơi mà giàn khoan này dự định khai thác có nằm trong khu vực tranh chấp với VN không nhỉ :(

ung_sung_tu_tai

Xe container
Nó nằm trọn vẹn trong vùng của nó;
Chả ai nói gì được cả.
Dù nó ngày sát mình.

Chỉ có điều hình như các bể khí ở dưới thì nó không có vách thẳng đứng theo đường phân chia.

Báo chính thống đăng rồi mà cụ chủ kín tiếng thế
Trích bài báo:
"Khu vực Lăng Thủy gồm các lô dầu khí Lăng Thủy 17-2, Lăng Thủy 25-1, Lăng Thủy 18-1 và Lăng Thủy 18-2, nằm cách đảo Hải Nam khoảng 150km."
Đây có phải vùng tranh chấp không cụ? Không phải thì kệ miẹ nó, liên quan gì đến mình đâu?
cách Hải Nam 150km thì còn chưa tới Hoàng Sa,nhưng mà chưa biết 150km về phía nào.sống cạnh thằng vừa béo vừa bẩn mệt ghê.
Em tìm được bản đồ này:
View attachment 6227441

Lăng Thuỷ (Lingshui) có vẻ như nằm trong EEZ của Tàu.
Bọn Trung Quốc nó có một chiến thuật và chiến lược là biến những chỗ chưa tranh chấp thành nơi tranh chấp. Ví dụ nó đưa tàu ra một khu vực là thuộc phạm vi vùng đặc quyền kinh tế của Việt Nam. Nhưng chỉ cần phía mình lên tiếng hớ một câu thể hiện sự tranh chấp là nó có cớ để làm to câu chuyện đó lên. Cho nên, tốt nhất theo em là khi phát ngôn thì cứ nói luôn: Đề nghị TQ cút khỏi lãnh hải Việt Nam. Muốn vào là phải xin phép chúng tôi
Thôi, đóng thớt được rồi.

A98

Xe container
Bọn Trung Quốc nó có một chiến thuật và chiến lược là biến những chỗ chưa tranh chấp thành nơi tranh chấp. Ví dụ nó đưa tàu ra một khu vực là thuộc phạm vi vùng đặc quyền kinh tế của Việt Nam. Nhưng chỉ cần phía mình lên tiếng hớ một câu thể hiện sự tranh chấp là nó có cớ để làm to câu chuyện đó lên. Cho nên, tốt nhất theo em là khi phát ngôn thì cứ nói luôn: Đề nghị TQ cút khỏi lãnh hải Việt Nam. Muốn vào là phải xin phép chúng tôi
Cụ không phân biệt được lãnh hải và EEZ rồi.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Bài viết không nói rõ, không biết là khu vực Lăng Thủy nơi mà giàn khoan này dự định khai thác có nằm trong khu vực tranh chấp với VN không nhỉ :(
Trích link Tuổi trẻ: "Khu vực Lăng Thủy gồm các lô dầu khí Lăng Thủy 17-2, Lăng Thủy 25-1, Lăng Thủy 18-1 và Lăng Thủy 18-2, nằm cách đảo Hải Nam khoảng 150km. "

Báo không để hướng, bác ạ.
Nếu là 150km , hướng 3h: Kệ cm chúng mài.
Nếu là 150km, hướng 9h: Mệt phết đấy.

darthvader

Xe điện
Cái đường đứt nét là EEZ TQ nếu theo đúng luật biển phải không cụ? Vì VN mình không claim nhiều như thế, trong khi TQ nó claim đường lưỡi bò cơ.
Bản đồ này của tây ko phải của tq hay VN... đường đứt đoạn em không rõ đường gì.. bản đồ Tq về các vùng phân chia khai thác thì nó vẽ đúng theo lưỡi bò luôn ôm trọn biển đông

Chỉnh sửa cuối:

Laixe80

Xe tăng
Trích link Tuổi trẻ: "Khu vực Lăng Thủy gồm các lô dầu khí Lăng Thủy 17-2, Lăng Thủy 25-1, Lăng Thủy 18-1 và Lăng Thủy 18-2, nằm cách đảo Hải Nam khoảng 150km. "

Báo không để hướng, bác ạ.
Nếu là 150km , hướng 3h: Kệ cm chúng mài.
Nếu là 150km, hướng 9h: Mệt phết đấy.
Hướng 9h cách Cửa Lò có 300 km thôi cụ ạ, quá mệt ấy chứ :(

banmotnucuoi

Xe lăn
Vịnh Bắc bộ thì mình cắm mốc với nó rồi, nó hút ở đâu cũng đc. Còn vùng tranh chấp và chồng lấn là phía nam thôi

Xe Tăng 390

Xe tăng
Lại gọi Ngư dân vào phát cờ và ảnh Bác cho chúng nó biết tay.

lexuan87

Xe hơi
e nghĩ là mình cũng chỉ dừng lại ở công hàm phản đối . rồi tuyên bố nay kia. nó sây cả sân bay rồi làm j đâu.

A98

Xe container
Bản đồ này của nước ngoài ko phải của tq hay VN... đường đứt đoạn em không rõ đường gì.. bản đồ Tq về các vùng phân chia khai thác thì nó vẽ đúng theo lưỡi bò luôn ôm trọn biển đông
Vậy đó chắc là đường claim mà ai đó bôi nhọ VN, để cho cả thế giới thấy claim của VN tham lam không khác gì TQ:

Trong khi VN không thừa nhận quyền có EEZ của Trường Sa và Hoàng Sa, do đó VN chỉ claim EEZ theo đường cơ sở của mình.

qbtokyo

[Tịch thu bằng lái]
Website
ltf.com.vn
Cụ không phân biệt được lãnh hải và EEZ rồi.
Em hiểu ý cụ nói. Nhưng hãy quay ngược về thời gian trước đây mà xem. Bất kể Lãnh hải hay EEZ thì bọn Trung Quốc cũng sẽ cố lừa ta đi vào việc tranh chấp cụ nhé. Biến không thành có, biến nhỏ thành to.

Chứ bây h đi comment vào những thớt về biển đảo ai mà chả phải tự trang bị cho mình thế nào là lãnh hải thế nào là EEZ hả cụ?

Bây h em hỏi 1 việc này thôi. Vường nhà cụ và vườn nhà hàng xóm. Ở dưới có 1 giếng dầu nhưng 98% sản lượng nó nằm dưới vườn nhà cụ. Chỉ 2% nó nằm vườn nhà hàng xóm. Vấn đề ở đây là hàng xóm là nhà giàu, nó chế tạo 1 giàn khoan có thể hút được toàn bộ sản lượng dầu đó trong vòng 1 tháng. Nó đặt miệng khoan ngay đúng phần 2% mà nó được hưởng và rồi nó bắt đầu hút.
Vậy bài toán tiếp theo sau đó là gì?

Ý em nói ở đây là Trung Quốc bây h nó ko e ngại bất cứ một ai, ko e ngại bất cứ một điều luật nào mà nó cho rằng thằng Mỹ và thằng EU đứng đằng sau để xây nên điều luật đó. Nó đang là tu duy nước lớn. Đặc biệt sau vụ phóng thành công tàu vũ trụ lên sao Hỏa thì gần như 100% dân TQ cho rằng thằng Mỹ đang trên đà suy tàn. Cụ ko tin cụ có thể trao đổi với người dân TQ mà xem. Bản thân em tiếp xúc với người TQ rất nhiều, mặc dù chúng nó rất tế nhị ko đề cập đến quan hệ với VN nhưng thái độ vô địch thiên hạ là đương nhiên.

Cho nên việc nó đưa tàu hút cần à nhầm hút dầu ra Biển Đông mà nằm trong vùng đặc quyền của nó thì đương nhiên là mối đe dọa với nước ta. Mặc dù về lý là nó hút của nó.

Phán Thông

Xe buýt
Ngày xưa khi còn chưa mạnh thì trung cuốc chỉ trơ tráo bắt nạt với các nước xung quanh thôi, với thế giới thì vẫn cười duyên, đi nhẹ nói khẽ.
Bây giờ nó đang nghĩ nó trấn trị được thế giới thì nó không cần phải lịch sự với bất cứ nước nào nữa. Vụ Covid này là một ví dụ. Sẵn sàng bắt nạt tất cả các nước, từ Âu sang Á.

Dân Tổ

Xe container
Đại Hán thì chỉ ở mức độ gặm nhấm và bắt nạt các nước nhỏ lân cận thôi, không đủ tầm như Nhật, Nga hay Anh, Mỹ.
Nó vươn tới Tonga, Fiji... sát sườn Úc gần mấy năm nay rồi cụ. Tuyến Ấn độ dương sang Somali nó cũng khai thác liên tục và đừng đánh giá thấp khả năng phát triển Hải quân của nó.

Thứ làm thất bại duy nhất trong mọi cuộc chiến là đánh giá thấp kẻ thù và chủ quan với mọi tình huống.

Chỉnh sửa cuối:

HUNGSMUN

Xe container
Em chỉ cầu mong các nước trên thế giới tập trung vào oánh nó về ngoại giao, quân sự đặc biệt là mấy cái đảo nó chiếm của mình.

Rượu quê 28-58 độ khử độc bằng Công nghệ châu Âu
Bọn Trung Quốc nó có một chiến thuật và chiến lược là biến những chỗ chưa tranh chấp thành nơi tranh chấp. Ví dụ nó đưa tàu ra một khu vực là thuộc phạm vi vùng đặc quyền kinh tế của Việt Nam. Nhưng chỉ cần phía mình lên tiếng hớ một câu thể hiện sự tranh chấp là nó có cớ để làm to câu chuyện đó lên. Cho nên, tốt nhất theo em là khi phát ngôn thì cứ nói luôn: Đề nghị TQ cú-t khỏi lãnh hải Việt Nam. Muốn vào là phải xin phép chúng tôi
Em thích nhất câu anh lính Việt Nam nói:
Đề nghị Trung Quốc c-út ngay khỏi lãnh thổ Việt Nam, không chúng t.ao bắn chết :))

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

RAVA

Xe ba gác
Bọn Tàu này cứ phả gặp mấy chú Nga ngố, chả vòi rồng lôi thôi gì hết, mang súng thật ra bắn luôn?:-"

Vomoicuoi

Xe tăng
Lại giống đợt 2014 cũng nắng oi y chang như này. Nó đưa giàn này vào mình cũng mệt mỏi với nó . Em nhớ đợt đấy gần khai mạc wc mà chả ai để ý đến bóng đá . Chỉ theo dõi nó , các cty nước ngoài thì treo cờ nhật và hàn cùng khẩu hiệu tôi yêu việt nam . Để tránh công nhân mình tưởng là cty trung quốc

TONGIA

Xe lừa
Lại giống đợt 2014 cũng nắng oi y chang như này. Nó đưa giàn này vào mình cũng mệt mỏi với nó . Em nhớ đợt đấy gần khai mạc wc mà chả ai để ý đến bóng đá . Chỉ theo dõi nó , các cty nước ngoài thì treo cờ nhật và hàn cùng khẩu hiệu tôi yêu việt nam . Để tránh công nhân mình tưởng là cty trung quốc
Tầm này xơi quả cúm X các cụ công nhân nhà ta đang nằm thở hết lượt rồi.:(