[Funland] Trung Quốc không mở tour tới Việt Nam: Hàng không, du lịch 'vỡ' kịch bản?

.Bo My

Xe container
Mà thực tế là TQ có mở tour nhanh/chậm thì cũng chênh nhau vài tuần thôi chứ làm gì mà vỡ trận. Tui không tin nguyên năm 2023 TQ vẫn chỉ mở cho 20 anh kia. Đây là mối quan hệ 2 chiều, bên mua bên bán đều cần nhau, chứ có phải ban ơn làm phước gì đâu mà sợ nó cấm mãi.
thì tò mò xem lý do tại sao thôi. Nhưng mà chuyện cấm tua đi chơi là nó cấm được đấy, đỡ tốn ngoại tệ. Ai cần đi đâu thì cứ đi lẻ.

Mr.Saclo

Xe tăng
Ngành du lịch VN mà không có khách CN thì mệt lắm :(.

Chỉnh sửa cuối:

BinhWalker

Xe điện
Ngành du lịch VN mà không có khách CN thì mệt lắm :(.
Kệ cụ, kệ ngành :) mình ko có khách Tq vẫn khỏe, chỉ cần chính sách cho rõ ràng để dân còn biết làm ăn thôi chứ cứ đoán già đoán non đầu tư ra mà giật cục đắp chiếu mệt hơn chính sách nhất quán cấm tịt đi

meodenminh

Xe điện
Các nước có đang bị TQ chiếm đóng biển đảo xua đuổi tàu cá trên lãnh hải của chính mình như VN ko!
Nước nào cấp kệ nó, VN ko cấp đấy làm gì nhau!

Không cấp thị thực điện tử cho công dân Trung Quốc mang hộ chiếu 'đường lưỡi bò'

Việc thí điểm cấp thị thực điện tử cho người nước ngoài nhập cảnh Việt Nam sẽ không áp dụng cho công dân Trung Quốc mang hộ chiếu có in 'đường lưỡi bò'.

Thông tin cũ từ 2017 , không biết đến bây giờ VN có cấp không nhỉ

WonJinEng

Xe tải
Có cái nick clone vào hò hét bài Tàu như con chó dại, cưỡng tình đoạt lý. Méo biết cái tró gì cứ ông ổng bài Tàu bất chấp. trí tuệ thế này chỉ chống Tàu bằng mõm thôi. Nỡm ạ. Rã họng sùi bọt mép đói như chó lạc thì chống cái gậy còn méo xong. Tôi thật.

AngleSword

Xe tải
Mệt thôi chứ đừng thành nô lệ của nó.
Cụ nói đúng.
Em cực lực phản đối những người có tư tưởng nô lệ, sẵn sàng làm nô lệ cho các quốc gia hùng mạnh, để mưu cầu mục đích cho riêng cá nhân mình. Những người này có khi họ sẵn sàng bán nước cầu vinh bất cứ lúc nào.
Nhưng mà em cũng không hiểu là thớt du lịch thì liên quan gì đến nô lệ. Các cụ chả bàn cách thu hút hay kiếm tiền từ du lịch, hoặc các cụ mở luôn vài chục chuỗi nhà hàng khách sạn để làm gương cho bà con, thậm chí là hỗ trợ bà con vay vốn lãi suất thấp để khởi nghiệp trong ngành du lịch thì thôi.
Cụ cứ loay hoay liên thiên tổ lái sang cái vụ nô lệ làm gì đấy ?
Tựu chung lại là cụ chỉ nói chứ chả làm được cái gì giúp ích cho nhân dân cho đất nước cả.
Nên em xin kéo áo cụ lại, cụ dừng ở đây thôi. Cụ càng nói nghe càng chối cụ ơi.
Còn theo em thì để giúp nền du lịch nước ta đi lên thì :
Đầu tiên ta cần thay đổi tư duy của con người nước ta đã " tư duy gặt lúa non trong mọi vấn đề, mọi lĩnh vực " , tư duy này nó tồn tại trong mọi tầng lớp nhân dân ta, vấn đề này nó kìm hãm sức bật rất nhiều.
Thứ hai là hoạt động truyền thông. Truyền thông cực đoan quá, bài xích quá. Chúng ta theo phong cách cây tre cơ mà, nhưng truyền thông thì lại đi theo cây giáo. Thử hỏi các nhà lập kế hoạch của các nước họ có thích người cứ cầm cây giáo đâm vào sườn của họ không.
Thứ 3 là cơ sở hạ tầng các khu du lịch của ta đang bị phân cấp khủng khiếp giữa khách có tiền với khách ít tiền, mà bỏ qua khách có vừa vừa tiền. Nên khách du lịch chán chẳng buồn chơi cũng là điều dễ hiểu.
Thứ 4 là hiện tại chúng ta đang triển khai quá mức các khu vui chơi du lịch tâm linh. Khách Tây họ có theo tôn giáo như khách Việt hay khách Đông Á đâu. Đi tới nơi nhìn cái Chùa xong về ngủ thì đi làm gì nhiều. Còn đi các khu phố mới thì lại tồn tại vấn đề đầu tiên " gặt lúa non ". Thế thì họ có thèm đi chơi lại lần 2 không ?
Thứ 5 là khả năng quảng bá hình ảnh làm du lịch của chúng ta kém thật. Điều này thì em xem các video quảng bá lồng ghép du lịch của các nước họ làm hay và cuốn lắm.
Khắc phục và cải thiện được dần dần mấy ý trên thì em nghĩ ngành du lịch của ta sẽ khởi sắc hơn thôi.

Đây là một vài ý kiến quan điểm của em, các cụ chém nhẹ tay cho em ngoi lên thở với nhé :)

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
Thôi anh dốtt mà ham nói , đi du lịch nhiều mà kém hiểu biết Ko phân biệt được cầu vai .
Thêm nữa TQ kêu VN nó Ko biết là phải rồi , phải là yuenan theo phát âm của nó , chứ hàng xóm mình mà Ko biết là ai thì chỉ có kém .
Ở nhà du lịch qua youtobe mà còn chém gió sai .
Cọ 1 sự thật là rất nhiều người TQ ko biết VN ở đâu. E đã tình cờ được hỏi trực tiếp dân nó từ già tới trẻ ( khu Hồ Nam ).

Gianthuong123

Xe tải
Cọ 1 sự thật là rất nhiều người TQ ko biết VN ở đâu. E đã tình cờ được hỏi trực tiếp dân nó từ già tới trẻ ( khu Hồ Nam ).
Cụ phải phát âm yuenan chứ kêu VN nó làm gì biết còn kêu yuenan nó Ko biết thì nó dốt thôi cụ .
Biết VN nhiều nhất là Quảng Tây , Quảng Châu .

Xe gia đình

Xe điện
Các cụ cẩn thận nhé.
Hiện đang có một Hồng vệ binh lên cơn dại.
Cẩn thận nó đớp cho một cái là rách việc đấy.

WonJinEng

Xe tải
Các cụ cẩn thận nhé.
Hiện đang có một Hồng vệ binh lên cơn dại.
Cẩn thận nó đớp cho một cái là rách việc đấy.
Đặc điểm của một thằng đản núi điển hình. Méo nói lý lẽ thỉnh thoảng hiển hồn phán xét, chup mũ kiểu bố đời lắm.

Xe gia đình

Xe điện
Đặc điểm của một thằng đản núi điển hình. Méo nói lý lẽ thỉnh thoảng hiển hồn phán xét, chup mũ kiểu bố đời lắm.
Ô em nói vu vơ lại đúng vào cụ à :)
Nếu thế thì cụ về đọc lại sách thời Cách mạng văn hoá đi, vì trình cụ còn non lắm :)

sakai_yo

Xe lăn
Vũng Tàu chỉ được 2 ngày cuối tuần thôi cụ với lại giờ biển Vũng Tàu bẩn và chặt chém cũng ác. Sắp tới cao tốc dầu giây phan thiết xong thì dân tình đổ ra phan thiết ngay
Em dân ngoài này còn đang hóng ct đấy để làm chuyến Phan thiết ạ.

BinhWalker

Xe điện
Cụ nói đúng.
Em cực lực phản đối những người có tư tưởng nô lệ, sẵn sàng làm nô lệ cho các quốc gia hùng mạnh, để mưu cầu mục đích cho riêng cá nhân mình. Những người này có khi họ sẵn sàng bán nước cầu vinh bất cứ lúc nào.
Nhưng mà em cũng không hiểu là thớt du lịch thì liên quan gì đến nô lệ. Các cụ chả bàn cách thu hút hay kiếm tiền từ du lịch, hoặc các cụ mở luôn vài chục chuỗi nhà hàng khách sạn để làm gương cho bà con, thậm chí là hỗ trợ bà con vay vốn lãi suất thấp để khởi nghiệp trong ngành du lịch thì thôi.
Cụ cứ loay hoay liên thiên tổ lái sang cái vụ nô lệ làm gì đấy ?
Tựu chung lại là cụ chỉ nói chứ chả làm được cái gì giúp ích cho nhân dân cho đất nước cả.
Nên em xin kéo áo cụ lại, cụ dừng ở đây thôi. Cụ càng nói nghe càng chối cụ ơi.
Còn theo em thì để giúp nền du lịch nước ta đi lên thì :
Đầu tiên ta cần thay đổi tư duy của con người nước ta đã " tư duy gặt lúa non trong mọi vấn đề, mọi lĩnh vực " , tư duy này nó tồn tại trong mọi tầng lớp nhân dân ta, vấn đề này nó kìm hãm sức bật rất nhiều.
Thứ hai là hoạt động truyền thông. Truyền thông cực đoan quá, bài xích quá. Chúng ta theo phong cách cây tre cơ mà, nhưng truyền thông thì lại đi theo cây giáo. Thử hỏi các nhà lập kế hoạch của các nước họ có thích người cứ cầm cây giáo đâm vào sườn của họ không.
Thứ 3 là cơ sở hạ tầng các khu du lịch của ta đang bị phân cấp khủng khiếp giữa khách có tiền với khách ít tiền, mà bỏ qua khách có vừa vừa tiền. Nên khách du lịch chán chẳng buồn chơi cũng là điều dễ hiểu.
Thứ 4 là hiện tại chúng ta đang triển khai quá mức các khu vui chơi du lịch tâm linh. Khách Tây họ có theo tôn giáo như khách Việt hay khách Đông Á đâu. Đi tới nơi nhìn cái Chùa xong về ngủ thì đi làm gì nhiều. Còn đi các khu phố mới thì lại tồn tại vấn đề đầu tiên " gặt lúa non ". Thế thì họ có thèm đi chơi lại lần 2 không ?
Thứ 5 là khả năng quảng bá hình ảnh làm du lịch của chúng ta kém thật. Điều này thì em xem các video quảng bá lồng ghép du lịch của các nước họ làm hay và cuốn lắm.
Khắc phục và cải thiện được dần dần mấy ý trên thì em nghĩ ngành du lịch của ta sẽ khởi sắc hơn thôi.

Đây là một vài ý kiến quan điểm của em, các cụ chém nhẹ tay cho em ngoi lên thở với nhé :)
Mục thứ 4 chùa mới chùa to chỉ có dân ta thích thôi, nước ngoài họ thích chùa xưa kể cả phế tích ruin cũng là dấu ấn lịch sử văn hóa, họ thích khám phá. Chùa với khách Tq thì ko ấn tượng lắm vì chùa Tq cổ xưa, ấn tượng hơn nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

BinhWalker

Xe điện
Ký cái gì đi mà tự tra nhé, đây ko phải lớp học phổ biến pháp luật!
Chém gió 1 hồi bị dí thì ko dám nói thẳng đi vào chuyện ký kết đàm phán, hộ chiếu visa (nếu được coi là nguyên nhân chính hiện nay). Vậy là nhờ thớt này block thêm được 1 nick, block 2 nick trong một thớt quá lãi :D

BinhWalker

Xe điện
Cụ phải phát âm yuenan chứ kêu VN nó làm gì biết còn kêu yuenan nó Ko biết thì nó dốt thôi cụ .
Biết VN nhiều nhất là Quảng Tây , Quảng Châu .
"Vietnam" người Tq đọc là Duề Nán viết bính âm là YueNan cho các cụ chưa từng làm với Tq. Khách Tq họ cũng ko biết tiếng Anh nhiều đâu kể cả biết tiếng Anh cũng ko nhớ hết địa danh theo tiếng Anh, tiếng Trung là đơn âm tượng hình và sử dụng tiếng Anh ko nhiều, nên khá khó khăn trong giao lưu. Đối với mỗi kiểu khách thì nên hiểu và chiều là nguyên tắc làm dịch vụ rồi.

AngleSword

Xe tải
Mục thứ 4 chùa mới chùa to chỉ có dân ta thích thôi, nước ngoài họ thích chùa xưa kể cả phế tích ruin cũng là dấu ấn lịch sử văn hóa, họ thích khám phá. Chùa với khách Tq thì ko ấn tượng lắm vì chùa Tq cổ xưa, ấn tượng hơn nhiều.
Vâng cụ, như em có đề cập. Văn hoá Á Đông ta thì còn có sở thích đi đình chùa để bái lễ cầu vọng. Còn Tây thì họ chỉ ngắm lướt qua rồi đi tiếp, vì có cái gì để giữ chân họ đâu phải không cụ? bia rượu không, gái không, thế họ lấy chỗ nào để mà tiêu tiền. Vậy nhưng mà nhiều năm gần đây chúng ta liên tục khánh thành những công trình tâm linh khổng lồ trên khắp cả nước, còn các công trình hiện đại, năng động thì lại không thấy đâu hoặc là giá cả quá cao mang tính chọn lọc người sử dụng. Vậy thì quang cảnh đìu hiu du khách nước ngoài, chỉ còn lại mình ta với nồng nàn cũng không quá là khó hiểu.

77665508

Xe điện
Chứ k phải do cái hộ chiều hình lưỡi bò của TQ à?