[Funland] Trung Quốc không mở tour tới Việt Nam: Hàng không, du lịch 'vỡ' kịch bản?

AngleSword

Xe tải
Cụ nói như ban tuyên giáo nhỉ. Nhưng mà đúng. Hehe.
E nghĩ trên trường quốc tế VN phải ngang Philipin, Banglades... còn mấy cái đảo kia thì cũng phải lên youtube e mới biết. Cứ để ý Mỹ - Trung nó để ý đến nước nào nhiều thì TG sẽ biết đến nước đó ntn
Em mới có gần 20 năm tuổi Đoàn mà 0 tuổi Đảng cụ ơi. Còn phải đang tìm cách cày cuốc lòi búi trĩ ra đây này, nên mấy cái kiểu truyền thông nhảm nhí cực đoan là em ghét tận xương tủy.

BinhWalker

Xe điện
Em mới có gần 20 năm tuổi Đoàn mà 0 tuổi Đảng cụ ơi. Còn phải đang tìm cách cày cuốc lòi búi trĩ ra đây này, nên mấy cái kiểu truyền thông nhảm nhí cực đoan là em ghét tận xương tủy.
Cụ làm du lịch à? Vậy là cụ có thể tự hào mình là "nhà ngoại giao nhân dân" góp phần thực hiện nghị quyết của đảng rồi đó dù ko đóng đảng phí đồng nào hehe

AngleSword

Xe tải
Cụ làm du lịch à? Vậy là cụ có thể tự hào mình là "nhà ngoại giao nhân dân" góp phần thực hiện nghị quyết của đảng rồi đó dù ko đóng đảng phí đồng nào hehe
Cũng không phải cụ ơi. Em làm về mảng cctv, network. Bình thường thì em không ngoi lên đâu cụ, em thích tàu ngầm, đọc và suy luận hơn. Nhưng mà đọc phải mấy cái giọng văn Hoa Cỏ Lau kia em bất bình lắm. Em chỉ mong nhà nhà người người đều cơm no áo ấm, rủng rỉnh tiền bạc để các cụ lắp camera, trang bị wifi, thiết bị thông minh thì em mới có cơm để ăn cụ ạ :D

Noname_2015

Xe tăng
Ngày xưa e làm ks nhà hàng chỉ thích khách tàu vào. Nó hơi ồn ào hạnh hoẹ mất ls nhưng bù lại được cái hoá đơn :))
Đợi mấy thằng tư bản thì được mấy thằng dám tiêu đâu. Hay chỉ vào gọi dĩa cơm và lon bia :(

Ở PQ tôi đã từng vặn mấy cậu nhà hàng khi so khác tây với khách Việt. Cứng họng đấy.

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
Khi đạt được một kỳ tích rất lớn, người ta cho rằng những người khác chắc chắn phải biết kỳ tích đó (thực tế có nhiều người không hề biết). Ví dụ người dân Indonesia luôn tự hào có đội bóng đá đầu tiên của Châu Á và là đội bóng duy nhất của Đông Nam Á tính đến hiện nay (85 năm) lọt vào Vòng chung kết World Cup (năm 1938).

Nhưng ngoài người dân Indonesia, những người dân Đông Nam Á khác, mấy ai biết thành tích đó đâu.
Sự thực là giới trẻ TQ chỉ quan tâm tới : Mỹ, EU, Nhật, Hàn, Nga, Ấn Độ..và một số nước lớn.

WonJinEng

Xe tải
Ngày xưa e làm ks nhà hàng chỉ thích khách tàu vào. Nó hơi ồn ào hạnh hoẹ mất ls nhưng bù lại được cái hoá đơn :))
Đợi mấy thằng tư bản thì được mấy thằng dám tiêu đâu. Hay chỉ vào gọi dĩa cơm và lon bia :(
Nó đi tàu
chợ, uống lavie, ăn bánh mỳ gối và chịch gái free. Tây méo gì sang VN toàn du lịch bụi đi xin tiền, chịch dạo, dạy tiếng, đeo bảng bán dâm trá hình. Mấy thằng pro tây cũng phải trí tuệ, có não một tị chứ.

td lines

Xe điện
Cậu này nhìn có vẻ giống người Nga. Còn trẻ, là SV ít tiền mà vẫn thích đi du lịch khám phá các nền văn hóa thế giới là tốt chứ sao, không có tiền thì nhờ người có tiền giúp chứ có ăn trộm ăn cắp của ai đâu mà mấy bạn phải khóc lóc mỉa mai nhỉ :D
Trẻ đi kiểu ba lô sau này lớn lên kiếm nhiều tiền sẽ đi du lịch 5 sao (nếu thích, chứ nhiều người giàu vẫn thích xách ba lô đi bụi :D) , như anh thủ Canada ấy. VN mà cứ kiểu đánh giá khách qua cách ăn mặc, độ dày ví tiền, vào nhà hàng ăn nhiều/ ăn ít... bảo sao khách chạy mất dép hết qua Thái.
Cụ lại lấy mấy nhân vật bây giờ trở thành VIP do báo trí nhân cách hóa họ lên làm ví dụ cho đội Ba-lô nhưng trong số đó cái lọai lười nhác , thất nghiệp , không chịu đi học , với số tiền trợ cấp đó không sống nổi được một tuần nơi bản xứ cũng không ít
MÌnh nghèo cho nên chúng nó cũng thiếu tôn trọng , em đố cụ tìm được thằng ba lô nào cù nhầy cầm cái bìa carton đứng ở phố trên chính đất nước bên nó xin tiền đấy . Tuyệt đối về bên nó không có chuyện đám thanh niên ăn mặc nhếch nhác như sang Việt nam , không có chuyện mấy ông Tàu , NHật hay Việt cắt tóc cho nhau ở sau cái hẻm nhỏ bên Tây . Cụ đã thấy ông du lịch nào mặc cái quần đùi dây chun trong bảo tàng Tây hay nhà thờ Đức Bà bên Paris không, đứa trẻ 3 tuổi bên nó cũng biết là ra khỏi cửa nhà không mặc đồ ngủ . Cụ đi xe máy cụ đội mũa bảo hiểm nhưng cảnh sát VN lờ đi khi hai thằng ba-lô đèo nhau không đội mũ BH , rõ ràng đây là những thứ thiếu tôn trọng , thấy hiền thì làm tới .
Tất cả những thứ kể trên không phải là kỳ thị mà chỉ nói đến sự tôn trọng nơi bạn đến , nước tôi tuy còn nghèo nhưng không phải thùng rác của một đám người sống tùy tiện

greenearthforus

[Tịch thu bằng lái]
Ở các nước Đông Âu thuộc khối xhcn, những cụ thuộc thế hệ U70, 80 em có dịp tiếp xúc thì đúng là họ biết đến VN nhiều vì báo chí các nước họ đưa tin suốt ngày kiểu như Ukraine bây giờ. Còn thế hệ trẻ , kể cả những nước gần như TQ họ ko biết cũng là điều dễ hiểu, cùng lắm biết cái tên nước thôi, làm sao bảo là họ thiếu hiểu biết dc khi có bao nhiêu nước khác có bao nhiêu thứ hay ho để họ quan tâm. Nhắc đến tên VN bây giờ thì ngoài cuộc chiến cách đây gần 50 năm ra thì 1 người nước ngoài sẽ có để họ chú ý? Phong cảnh thiên nhiên trời ban đẹp (nhiều nơi cũng có, khác là ở VN rất nhiều rác và ô nhiễm)? Khi hậu phương Nam ấm áp (nhiều nước bên cạnh cũng có)?Thứ duy nhất dc chính người VN hay tự hào và mang ra quảng bá thì có Nem, Phở, Bún chả v.v... (bỏ qua vấn đề vệ sinh ATTP) và giá rẻ?

Có điều thời sau này đôi khi người VN được dân các nước biết đến ở qua lượng người Việt xklđ, du lịch như Nhật, Đài, Hàn.... với nhiều vụ việc chưa hẳn đã làm cho nta có ấn tượng tốt đẹp cho lắm, ví dụ hiện tượng ăn trộm đồ, nói to, xả rác.... của người Việt ở nước họ. Tất nhiên là "con sâu làm rầu nồi canh", nhiều cụ sẽ nói "ở đâu chẳng có chuyện đó", nhưng sự khác nhau về số lượng người thực hiện những hành vi đó giữa "một bộ phận" dân VN và người dân các nước đó chắc chắn rất đáng kể!
Chúng nó ngán nhất là mất vệ sinh, lộn xộn chặt chém, trộm cắp cướp giật. Phong cảnh thì cũng bình thường, đôi chỗ cũng có chút đặc sắc theo kiểu vùng miền, nhưng độ an toàn và thân thiện là không cao.

vnhn

Xe tăng
Ở các nước Đông Âu thuộc khối xhcn, những cụ thuộc thế hệ U70, 80 em có dịp tiếp xúc thì đúng là họ biết đến VN nhiều vì báo chí các nước họ đưa tin suốt ngày kiểu như Ukraine bây giờ. Còn thế hệ trẻ , kể cả những nước gần như TQ họ ko biết cũng là điều dễ hiểu, cùng lắm biết cái tên nước thôi, làm sao bảo là họ thiếu hiểu biết dc khi có bao nhiêu nước khác có bao nhiêu thứ hay ho để họ quan tâm.
Nhắc đến tên VN bây giờ thì ngoài cuộc chiến cách đây gần 50 năm ra thì 1 người nước ngoài sẽ có gì để họ chú ý? Phong cảnh thiên nhiên trời ban đẹp (nhiều nơi cũng có, khác là ở VN rất nhiều rác và ô nhiễm)? Khi hậu phương Nam ấm áp (nhiều nước bên cạnh cũng có)?Thứ duy nhất dc chính người VN hay tự hào và mang ra quảng bá thì có Nem, Phở, Bún chả v.v... (bỏ qua vấn đề vệ sinh ATTP) và giá rẻ?

Có điều thời sau này đôi khi người VN được dân các nước biết đến ở qua lượng người Việt xklđ, du lịch như Nhật, Đài, Hàn.... với nhiều vụ việc chưa hẳn đã làm cho nta có ấn tượng tốt đẹp cho lắm, ví dụ hiện tượng ăn trộm đồ, nói to, xả rác.... của người Việt ở nước họ. Tất nhiên là "con sâu làm rầu nồi canh", nhiều cụ sẽ nói "ở đâu chẳng có chuyện đó", nhưng sự khác nhau về số lượng người thực hiện những hành vi đó giữa "một bộ phận" dân VN và người dân các nước đó chắc chắn rất đáng kể!
Các cụ cứ nói chuyện với dân Malaysia ý, họ sẽ bảo chó bên họ giờ ko còn nhiều vì thả ra ngoài đường là bị dân Việt bên đó bắt làm thịt hết =)) . Trước em nghĩ chỉ là thiểu số nhưng em tiếp xúc với dân Malay thường xuyên nên em mới thấy ko chút nào là thiểu số mà là cực nhiều luôn.

HuyArt

Xe lăn
Nói về sinh - lý thì dân các nước văn minh có thể khá khẩm, chứ văn - sử - địa thì đại đa số họ khá kém.
chả cần nói những những bé như VN, hỏi người Mỹ những nước khá lớn ở đâu, họ hoàn toàn mù tịt

.Bo My

Xe container
Nhắc đến tên VN bây giờ thì ngoài cuộc chiến cách đây gần 50 năm ra thì 1 người nước ngoài sẽ có gì để họ chú ý? Phong cảnh thiên nhiên trời ban đẹp (nhiều nơi cũng có, khác là ở VN rất nhiều rác và ô nhiễm)? Khi hậu phương Nam ấm áp (nhiều nước bên cạnh cũng có)?Thứ duy nhất dc chính người VN hay tự hào và mang ra quảng bá thì có Nem, Phở, Bún chả v.v... (bỏ qua vấn đề vệ sinh ATTP) và giá rẻ?
Xe đạp thì biết gì. Nghe cụ nói thì chắc 18 triệu khách du lịch đến VN mỗi năm là vì yêu mến con người VN thôi chứ không đâu trên thế giới có người tốt đẹp tử tế giống con người VN cả.

.

poiuy

Xe cút kít
Bây giờ mà bài Tàu về kinh tế thì khác gì thời Tự Đức bế quan toả cảng trước Tây đâu? Họ có mưu thì ta phải nghĩ ra mẹo mà đối lại, trốn tránh không thể khá được.

Pvsc

Xe ba gác
Gọi bát cơm và xin tí canh, từ 9x đến bây giờ vẫn có :P

NewVegas

Xe tải
Em nghe đồn đến 21/2 này mở đấy ạ. Nghĩ đến cảnh đi đâu cũng đông đặc người, oang oác xủng xí xoẻng như ngày xưa cũng thấy mệt. Cơ mà bà con du lịch có bát cơm đầy đặn là vui rồi! Cứ thế đã, có tiền ắt dần dần sẽ có văn minh.

guoc

Xe tải
Thực ra tiêu tiền khi đi du lịch thì người Việt mình tiêu nhiều, ăn nhiều và chơi nhiều. Dân TQ thì được cái là đông nhưng họ chi tiêu cũng chặt chẽ lắm. Mấy bác Tây lông thì sang lại sang hẳn và kiểu cá nhân, còn balo thì đúng là ko hiệu quả. Nói zì thì nói, ko chỉ có DL mà tất cả cách nghành nghề đều phụ thuộc vào TQ, mà nói riêng nước ta đâu? Cả thế giới cũng vậy mà. TT TQ đông dân nên dễ tính, cái zì họ cũng nhập. Đánh đổi để phát triển KT là điều bình thường mà. Em lại nghĩ các Bác nhà mình cũng khó và khổ lắm đấy ạ

Bang lang

Xe điện
5 ngày ở NT em ko hiểu chơi gì cho hết? :))
Từ Nha Trang cụ lên Vĩnh Hy cách khoang 100 km, chỗ đó có làng chài, biển trong vắt, nước xanh rất lạ, dưới toàn san hô, nhìn được dưới đáy luôn, làng chài rất yên bình. Cung đường đó cũng rất đẹp.