[Funland] Trung Quốc mạnh đến đâu?

ca_kiem

Xe container
Cụ méo hiểu tiếng Việt à?? ý của cụ phản biện là do Nhật ở xa quá (4000km). Nên đem ra so sánh không thực tế.Sau đó mình chêm là chọn Lào. Mình xem lại thì phản biển là bê 1 thể chế chính trị đem vào TQ thì việc chọn quốc gia không nhất thiết vào khoảng cách địa lý nữa , vậy nên cái vụ chọn Nhật không vấn đè gì! Ngay cả việc chọn Mỹ hay Thụy Điển cũng được
Lần trước xem bài cụ phân tích A, B, C về chiến tranh TM mỹ - trung nghe nó khác... có A có B. Tuy nhiên giọng văn bây giờ ( chỉ chửi thôi ) lại logic .. mâu thuẫn các mệnh dê đưa ra .. tôi nghĩ cụ không phải là người ngày xưa... cách lập luận logic của cụ bây giờ quá tầm thường.. cụ không trả lời chính xác rành mạch nếu bắt buộc phải chọn PA 1,2,3.
Giọng văn cụ cùn rồi thôi bỏ đi

Hello VN

Xe buýt
Cụ ********* quá, lãnh đạo sao lại xúi dân làm ký sinh trùng?
Thấy các bẹn biên tập và phát ngôn sửa lỗi rồi , nhưng làm truyền thông mà để cái lỗi xúc phạm đến người lao động thì nặng quá .

ca_kiem

Xe container
Cụ hiểu thế nào thì cụ nói ra cụ phải biết.
Còn cụ méo hiểu tiếng Việt nên gặp khó trong việc diễn đạt ý định của cụ thì đó là do trình độ của cụ.
Còn với câu này:
Nếu trung quốc có một môi trường giống y như Đài Loan .. thì lúc đó dân ta được nhờ một cách thật sự.
Tôi nhận định đây là một mệnh đề sai.
Tại sao sai thì tôi đã chứng minh.
Tôi nhắc lại, tôi không có ý định so sánh là ở gần 1 nước TQ theo thể chế hiện tại hay thể chế như Đài Loan tốt hơn.!
Toi chỉ biết là TQ với VN thìở thể chế nào cũng nguy hiểm và tiềm tàng nguy cơ xung đột.
Vì vậy chỉ có ngu mới tin cái câu cụ nói
Cụ nói “Tôi nhận định đây là một mệnh đề sai.”
Nghĩa là cụ chọn HIỆN tại.. nên ở gần thằng khựa bây giờ hơn nếu là nó thay đổi.... khi tôi nói “được nhờ” thì cái đích so sánh là hiện tại. ====> Nghĩa là cụ ủng hộ HIỆN tại vẫn hơn thì chính là cụ chọn PA 2... từ nãy cứ lòng vòng.
VỀ LOGIC TÔI NÓI ĐÚNG KHÔNG

Chỉnh sửa cuối:

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em đánh giá Trung cuốc mạnh nhất thế giới bởi lẽ .Mỗi khi thằng nào đe dọa hoặc đụng chạm đến Trung cuốc .Chị Oánh em lại mang 1.4 tỉ dân ra để dọa làm ai cũng sợ .
Hiện tại thì anh Cường đã lên sóng kêu gọi dân hãy“ thắt lưng buộc bụng . Người thất nghiệp nên ra đường đi bán hàng rong “ .
Tập chủ tịch mở chiến dịch tuyên truyền yêu cầu dân “ ăn là phải vét sạch đĩa “ .
400 tr mỹ nữ sẵn sàng gia nhập PLA để đồng hóa quân thù giải phóng dân tộc cụ nhé. Nhờn à?

Chỉnh sửa cuối:

Linhmkt

Xe buýt
cho em hỏi ngoài lề tý DLV lương cao ko nhỉ ? Em thấy nhiều cụ cần mẫn quá @@ thực sự choáng vì tình yêu và tâm huyết của một số cụ vs ô phở này :D

F kun

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói “Tôi nhận định đây là một mệnh đề sai.”
Nghĩa là cụ chọn HIỆN tại.. nên ở gần thằng khựa bây giờ hơn nếu là nó thay đổi.... khi tôi nói “được nhờ” thì cái đích so sánh là hiện tại. ====> Nghĩa là cụ ủng hộ HIỆN tại vẫn hơn thì chính là cụ chọn PA 2... từ nãy cứ lòng vòng.
VỀ LOGIC TÔI NÓI ĐÚNG KHÔNG
Ý cụ này là cụ ấy ra đường bị xe tải tông trúng. Cụ ấy nằm viện, quấn như xác ướp, nghĩ bụng giá mà xe tông trúng mình là con pick up hay sedan thì đúng là được nhờ thực sự.

hanoien

Xe điện
Em tách riêng ra chính quyền TQ và dân TQ mà cụ. Đúng là nó quyết xơi Biển Đông cho bằng được, nhưng đấy là ý chí của dân Trung Quốc, còn các chính quyền kể cả Mỹ hiện tại, Trung Quốc, hay Việt Nam đều muốn ổn định ở một mức độ chấp nhận dc.

Được gửi từ iPhone 7 - Otofun
E lại nghĩ ngược vì hành vi hung hăng thể hiện ý chí của CCP. DCSTQ

Hello VN

Xe buýt
400 tr mỹ nữ sẵn sàng gia nhập PLA để đồng hóa quân thù giải phóng dân tộc cụ nhé. Nhờn à?
Nếu có chiến tranh V-T xảy ra em sẵn sàng tham gia công tác coi giữ tù binh..nữ xem bộ đội gái tầu nó tròn méo ra răng .

Huthasa

Xe container
Một xu thế ko thể đảo ngược được là trong 1 đến 2 thập kỷ tới Trung Quốc sẽ trở thành nền kinh tế lớn nhất thế giới, và 1 nền chính trị cạnh tranh sòng phẳng về ảnh hưởng so với Mỹ

Những vùng vẫy của Mỹ (mà đại diện là chính quyền cụ Trump) chỉ mong kéo chậm thời điểm này lại nhưng không thể.

Tương lai thế giới trông chờ vào 4 quốc gia: Mỹ, Trung Quốc, Ấn Độ và Nga

20 năm tới Việt Nam vươn lên số 3 ĐNA, Top 25-30 nền kinh tế lớn nhất thế giới một phần là nhờ vị trí địa chính trị gần Trung Quốc.
Nếu khéo léo Việt Nam sẽ là 1 Canada thứ 2. Yên bình, chả thằng nào dám động vào mà đất nước vẫn phát triển vì gần nách anh Mỹ
Chả bao giờ có thể đc như Ca vì thằng tàu nó không như thằng Mỹ. Thằng Mỹ gây chiến rất nhiều, nhưng mục tiêu của nó là thay đổi thể chế để làm chư hầu. Nhưng thằng tầu thì muốn có chư hầu nhưng thịt mẹ nó luôn đất đai lãnh thổ của các nước khác. Thằng tầu có thể là nền kt lớn nhất tg những sẽ là no lệ của tg.

ncs67

Xe tăng
Cụ đừng nói ai ngu hơn khôn ở đây là vi phạm quy định tối thiểu diễn đàn.. cụ đọc lại cai câu đầu tiên của tôi mà cụ quote bài tôi. Trong cái dở thì chọn cái dở ít nhất.. cụ chứng minh đi 2 cái dở. Đừng vội comment ai ngu ai khôn là cụ thể hiện đẳng cấp trí tuệ của cụ vào quy định cấm của Admin
Nước ta bị dính vào khựa cả tỷ năm...chẳng nhẽ phải ước là ước gì việt nam có chân tách ta cách khựa 1000 km à.
Còn nếu bình chọn giữa thì trả ai thích gần khựa và cái xã hội của nó bây giờ còn hơn là gần một nước có xã hội như Đài. Nếu bình chọn bao nhiêu % người việt chọn khựa?
Ước được mà,khả thi đấy.Trái đất tách ra đoạn biên giới Việt Trung .Bán đảo Đông Dương trôi ra Thái Bình Dương or đại tây dương cách tq tầm 2000 km là đẹp.Nhập 3 nước thành Cộng hoà Đông Dương.

quanggialai

Xe điện
Thế cụ đưa ra những dẫn chứng những tội ác của khựa từ năm 1974...-... 1979 đên nay ra đi rồi so sánh.... sao cứ phải lảng tránh .
Cụ liệt kê
1/....
2/....
Rồi so sánh.... từ nay cứ tập trung loanh quanh mỗi cái đảo Bạch long vĩ..
So sánh cả 2 cái xem cái gì dở hơn
Gạch đầu dòng ra đây là kiến thức tối thiểu học sinh .
Không thì lấy bình chọn thằng nào tệ hơn thằng nào
Còn mỗi cụ nghĩ cụ thông minh tin vào cương lĩnh ( đồng chí tốt, anh em tốt vì đồng ts thức hệ ) qua cách viết các bài của cụ là sờ đến trung quốc là cụ nhảy cẫng lên.
Một cái tối thiểu .. thằng đài thì chửi A, B, C.... thì cứ như vỡ cái phích.... thằng Khựa nó giết hàng vạn người của ta từ năm 1974 ...1979...1984... bây giờ cả đất liền lẫn trên bộ thì...coi như không.
Vì Tàu không là đồng minh của Mẽo thôi. Nếu là Đài thì khác nhiều đấy ạ. Đường 9 đoạn là do Tưởng vẽ ra lúc ăn cơm. Mao Trạch Đông lấy được TQ nên Mao kế nhiệm luôn. Chỉ khổ cho Mao là thuộc phe CS nên cái đường 9 đoạn đó gặp muôn vàn khó khăn. Đổi lại khi đó Tưởng thắng Mao thì Tưởng hốt trọn đường 9 đoạn luôn mà không cần phải khổ cực kéo dài tới nay.

Lacet_ti

Xe container
Vì Tàu không là đồng minh của Mẽo thôi. Nếu là Đài thì khác nhiều đấy ạ. Đường 9 đoạn là do Tưởng vẽ ra lúc ăn cơm. Mao Trạch Đông lấy được TQ nên Mao kế nhiệm luôn. Chỉ khổ cho Mao là thuộc phe CS nên cái đường 9 đoạn đó gặp muôn vàn khó khăn. Đổi lại khi đó Tưởng thắng Mao thì Tưởng hốt trọn đường 9 đoạn luôn mà không cần phải khổ cực kéo dài tới nay.
Ko phải nhé.
Tưởng nó quý VN, nên vẽ xong 9 đoạn, nó chiếm TQ dâng cho VN nhé .
Thì VN là cường quốc nâu rồi nhé :))

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]
Họ thu hút được nhân tài hơn 2 chục năm trc qua những nhà máy sx sp chất lượng cao 100% thuê kỹ sư tây hết và dân tq có tính dân tộc cao toàn mỹ gốc hoa quay về tq lập nghiệp cống hiến tất nhiên họ được đãi ngộ tốt trả lương cao, có dạo các tập đoàn điện tử của taiwan mất hết người vì các tập đoàn của tq họ săn ác liệt trả tới mức 20k$/1 tháng đương nhiên khi đạt đc mục đích và đào tạo đc người họ sẽ sa thải những người kia đều biết đc việc đó nhưng mức lương hấp dẫn quá. Bạn em taiwan làm cho Gigabyte cũng bỏ để sang china nhận lương 15k$/tháng vợ con được theo sang ăn ở nhà cửa cty lo hết.ai làm mảng medical thì biết h china pt như thế nào rồi đến ông lớn như GE hay Simen còn hãi và ko cẩn thận tq nó nuốt hết.còn trên of này có cụ nào làm bên byt cách đây hơn năm có đoàn các giáo sư tiến sỹ y sang thượng hải xem giàn thiết bị của họ chắc chắn là ko tin vào mắt chột luôn cùng cấu hình y chang simen nhưng tính năng và tốc độ nổi trội hơn rất nhiều mà trong y học hơn nhau 1 phút là khủng khiếp.

taplai2012

Xe ngựa
Nếu có chiến tranh V-T xảy ra em sẵn sàng tham gia công tác coi giữ tù binh..nữ xem bộ đội gái tầu nó tròn méo ra răng .
Đối với tù binh cụ phải đối xử văn minh nhé. Ác như phát xít là ko dc đâu.

PT2021

[Tịch thu bằng lái]

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Tròn bác ạ.
Chiều chuộng.
Không đòi tiền tip, tùy hỉ.
Skills tốt ạ.
Tiếng Anh: dốt.
Đúng giờ, đúng bài bản.

Tiếng Việt: Perfect.

Nguồn: 东莞 .cn

kamikaze1281

Xe điện
Tiếp sau topic "Vì sao Mỹ mạnh" thu nhận được rất nhiều ý kiến hay ho của mọi người. Em mạnh dạn mở thớt để thảo luận về sức mạnh thực sự của Trung Quốc. Bản thân em tự nhận mình không phải là người bài Tàu cực đoan, vì thực sự em thấy việc một số người Việt ghen ghét người Trung Quốc cũng giống như việc một số người Campuchia ghét người Việt Nam vậy. Người Việt chúng ta nghĩ gì về những người Cam như vậy? Chẳng gì cả, sự đố kỵ của kẻ yếu không xứng đáng được để tâm. Việc mà chúng ta nên làm là nhìn nhận về sức mạnh địch - ta một cách khách quan, đúng đắn trước khi tập trung nâng cao nguồn lực của mình. Chỉ khi vị thế được nâng cao thì mới khiến kẻ khác phải chùn bước. Oke, lan man quá rồi. Em xin mạnh dạn nêu một vài ý, mong các cụ chiếu cố thêm để mở mang kiến thức :P
Điểm mạnh:
1. Thị trường tỉ dân:
Đây có lẽ là điểm mạnh nhất của Trung Quốc, khi sở hữu một thị trường tiêu thụ tỉ dân với sức mua liên tục gia tăng trong 2 thập kỷ trở lại đây. Tất cả các nước, kể cả Mỹ đều cần và thèm muốn làm ăn với TQ. GDP tính theo sức mua tương đương đã tăng từ 2% toàn thế giới năm 1980 lên 22% vào năm 2019 (Ở thời đỉnh cao của Hoa Kỳ sau thế chiến II, con số này là 46%).
2. Xây dựng một thể chế riêng khá hiệu quả:
Trên thực tế, *** Trung Quốc lãnh đạo toàn trị đất nước. Rõ ràng, theo quan niệm thông thường thì độc tài là xấu, dân chủ mới tốt. Tuy nhiên, thực tế chỉ ra rằng trong những bối cảnh nhất định, thể chế độc tài giúp dễ dàng tập trung nguồn lực vào một mục tiêu cụ thể.VD: Đã bao giờ bạn tự hỏi vì sao hàng TQ siêu rẻ? Bởi ở TQ, không ai quan tâm, hoặc dám lên tiếng nếu bạn trả lương dưới mức tối thiểu, hay bóc lột sức lao động trẻ em, tù nhân, hay gây không xử lý gây ô nhiễm môi trường. Ở nhiều nước khác, bỏ qua những vấn đề này là điều không thể, tuy nhiên TQ sẵn sàng dẹp các vấn đề đó ra một bên để ưu tiên phát triển nhanh kinh tế.
Mặc dù vậy, nước Trung Quốc có một số điểm yếu nhất định
1. Vị trí địa chính trị bị bao vây:
Nhìn ra xung quanh TQ, nước này hoàn toàn bị bao vây bởi các đối thủ tiềm tàng nguy hiểm. Ngoại trừ Pakistan, TQ có tranh chấp lãnh thổ với 13/14 nước có chung đường biên giới. Phía Bắc, TQ có một mối quan hệ cộng sinh lỏng lẻo với Nga, trong khi Mông Cổ hoàn toàn ngả về Nga. Phía Tây, đối thủ lớn nhất của TQ là Ấn Độ, cũng là một cường quốc. Phía Đông, Đông Nam của TQ hoàn toàn bị bao vây bởi các đồng minh rất mạnh của Hoa Kỳ: Nhật, Đài Loan, Phillippin. Con đường duy nhất hiện tại để TQ mở một đường biển đi ra thế giới là Biển Đông. Bản thân Việt Nam, trên lý thuyết cũng là mắt xích yếu trong thế bao vây TQ. Tuy nhiên, điều rắc rối là VN lại là nước cùng ý thức hệ, cũng từng là đồng minh thân thiết. Hơn nữa, nếu TQ ép quá khiến VN ngả hoàn toàn về phía Hoa Kỳ thì đó thực sự là một thảm họa.
2. Thiếu đồng minh, không quyền lực mềm:
Người TQ vẫn trung thành với sách lược viễn giao cận công từ thời cổ đại. TQ có những đồng minh khá nghe lời ở tận châu Phi, một số ở ĐNA. Tuy nhiên, đó đều là các nước có thực lực yếu. Sự tín nhiệm của quốc tế với TQ cũng không thực sự cao, do cách hành xử bất chấp luật pháp quốc tế và có phần âm mưu của mình.
Mời các cụ cho ý kiến :D Em sẽ bổ sung vào thớt sau :P
Nếu xét cái mạnh của tàu mà không nhắc đến nền sx của nó là một thiếu sót.
Từ hàng hoá tiêu dùng đến các sản phẩm công nghiệp và điện tử dù mạnh hay yếu nó cũng ý thức sản xuất .
Việt nam lại trái ngược hoàn toàn khi nền kinh tế chỉ bao gồm thương mại, gia công, bđs...
Toàn bộ nền kt VN không có định hướng chung, mạnh ai lấy làm, đâu cũng là ngành mũi nhọn như quả mít.

Hoadaols

Xe tải
Ước được mà,khả thi đấy.Trái đất tách ra đoạn biên giới Việt Trung .Bán đảo Đông Dương trôi ra Thái Bình Dương or đại tây dương cách tq tầm 2000 km là đẹp.Nhập 3 nước thành Cộng hoà Đông Dương.
Lào và Cam nó cũng ước được tách ra xa Việt 😂