[Funland] Trung Quốc xây xong kho tên lửa, nhà chứa máy bay ở Trường Sa

Trạng thái
Thớt đang đóng

PCX2018

Xe buýt
tàu ngầm Kilo của Việt Nam được lắp đặt tên lửa hành trình tấn công đối đất 3M-14E loại mới nhất, có tầm bắn 290 km. Loại tên lửa này không được Bộ Quốc phòng Nga phê chuẩn xuất khẩu cho Trung Quốc.
Bên cạnh đó, tàu ngầm Kilo 636 MV còn được trang bị ra đa dẫn đường phức hợp đa tác dụng GE2-01 loại mới nhất. Loại ra đa này không được xuất khẩu cho Trung Quốc, có ưu điểm lớn nhất là giảm tối đa tạp âm trong môi trường nước và giúp đa dạng hóa biện pháp dẫn đường.
hệ thống điều hòa mà tàu ngầm Kilo 636 MV sử dụng thích hợp hơn với khí hậu, địa hình nhiệt đới.
Có khi nào nó không bán cho TQ vì sợ bị các pháp sư Trung Hoa làm phép nhân bản không cụ? Còn mấy anh VN mình thì trình độ còn lâu mới copy được nên họ không sợ :D :D :D

meotamthe

Xe cút kít
em chưa rõ về anh tổng Hàn mới lên lắm, có thớt nào tham khảo ko cụ?
Cụ tổng Hàn cũ gốc bắc nên thấy cả nhiệm kỳ, quan hệ 2 bên nồng ấm.
Anh Tổng Hàn mới thắng cử có xu hướng chống Cộng, ủng hộ Mỹ, phát biểu sau khi thắng cử của anh ấy cứng như quả trứng, nên cô em anh Ủn mới có phản ứng, chiến tranh phủ đầu mà bằng hạt nhân thì cũng kinh đấy, nhất là khi Nga Trung không tiện ra tay thì lại quá hợp tình hợp lý luôn.

hanghieu

Xe buýt
Biết làm gì bây giờ đây
Xem như nó xây bảo vệ VN

a_cheng

Xe điện
Anh Tổng Hàn mới thắng cử có xu hướng chống Cộng, ủng hộ Mỹ, phát biểu sau khi thắng cử của anh ấy cứng như quả trứng, nên cô em anh Ủn mới có phản ứng, chiến tranh phủ đầu mà bằng hạt nhân thì cũng kinh đấy, nhất là khi Nga Trung không tiện ra tay thì lại quá hợp tình hợp lý luôn.
thảo nào anh Ủn vừa làm cái video giật gân như ngôi sao Holywood ;)). Mà nói thật là quyền tự quyết quân sự có nằm trong tay HQ đâu, cứ cò cưa vậy thôi.

NgaoDuThiênHạ

Xe tăng
Nó đánh chiếm biển đảo chứ nó cần đếch gì đất liền.
Con đường ra biển Thái Bình Dương của Trung đã bị Mỹ chặn hết.
Con đường duy nhất thông thương ra biển là con đường biển đông nơi Việt Nam án ngữ mặt tiền
Nó chiếm biển đảo hợp thức hóa đường lưỡi bò là đủ.
Mà đánh du kích trên biển là vô vọng với tiềm lực của ta
Chưa kể hải quân tham nhũng mới cho vô lò hàng loạt tướng hải quân từ cấp cao nhất đến cấp trung
Thực sự là vô vọng
Biển đảo nó chiếm là chắc chắn r cụ. Sự thật là TS của ta hiện tại có : VN, TQ, ĐL, Phi nó đều tranh chấp xung quanh đó. Còn HS thì e k nói.

beef mập

Xe tải
Nhiều khi ta tự hào cho sướng thôi.
Chứ lực lượng tên lửa đạn đạo của TQ nó khá ổn rồi mua thêm chả làm gì. Chứ 290 km với TQ nó gây sức ép thì Nga cũng bán.
Nó chuyển sang chiến lược biển xanh. Tàu sân bay, tàu mặt nước cỡ lớn, hùng hậu mới là thứ TQ hướng tới. Cái này mới chèn ép, hiện diện trên biển, đại dương lâu dài được. Mà đội tàu mặt nước của Hải quân TQ thì Nga còn thèm rõ dãi, chỉ thua Mẽo.
Chứ tàu ngầm chỉ núp dọa nhau chứ khó gây ảnh hưởng.
HQVN mà muốn mạnh giống như TQ thì tiền đâu cho nổi vì vậy trong mqh hợp tác với Nga có rất nhiều tính chất chiến lược khác xa so với tất cả các quốc gia khác còn lại.
những vũ khí này hoàn toàn phù hợp với chiến thuật phản công nhanh nguy cơ tấn công từ kẻ thù mà ta lựa chọn.

NQHU

Xe điện
Cái chổ in đậm đó là ý cụ à, sao cụ lại buông xuôi sớm vậy. Còn Trường Sa gần mười nước là những nước nào mà nhiều vậy cụ. Năm 88 hải chiến Trường Sa là ai đánh ai thế? Không phải TQ chiếm của Việt Nam mình à? Thế là em lại nghe trên đài nói khác, vậy là em nghe không đúng rồi. Em mông lung quá nên nhờ cụ thông não dùm được mấy ý, cảm ơn cụ nhiều.
Trên truyền thông, tuyên bố ngoại giao kêu vẫn phải kêu thôi! Nhìn nhận thực tế đi cụ!
- Hoàng Sa VN có còn kiểm soát thực thể nào đâu! TQ đảo to đảo bé nó kiểm soát cả rồi, xây thành phố cho dân ra ở, mở du lịch thăm quan, xây cụm phòng ngự to đòi lại kiểu gì! 100 năm nữa sẽ như thế nào? Tự cụ có câu trả lời
Mình nhắc con cháu để sau này Tàu có biến động chính trị bất ngờ có lợi cho mình, chớp cơ hội may ra lấy được! Có mỗi cửa đó thôi! Thời điểm bây giờ là no hope! Em nhớ anh gì to to phát biểu để con cháu đời sau bị 1 time chửi ác nhưng đó là thực tế!
- Trường Sa VN tuyên bố ăn tất có phải vậy đâu! Đảo lớn nhất Bình Ba Đài Loan đóng, lớn nhì, lớn ba Thị Tứ, Đảo Dừa Philip đóng sau đó mới đến Trường Sa của mình! Tàu đến muộn nên nó chiếm được mấy đảo nhỏ, đảo chìm giờ đang bồi đắp thành đảo nổi dựng được đường băng cho máy bay cất hạ cánh! Ngoài ra Malaysia cũng chiếm 1 góc be bé! Brunei tuyên bố chủ quyền không kiểm soát thực tế thửa đất nào! Indo nhảy ra khỏi tranh chấp coi như loại khỏi cuộc chơi!
Vn đóng được 21 thực thể nhiều nhất trong đám này!
- 1 số thực thể chỉ như hòn đá chơ vơ giữa biển thôi! Gạc ma là dạng như vậy, vn cho công binh lên cắm cờ ; TQ kéo Tàu hải quân ra bắn pháo thành vụ hải chiến năm 88! VN mất Gạc ma, giữ được mỏm Len Dao gần đó! TQ lên đảo xây được nhà 2 tầng là hết đất, đến năm 2014 nó mới bồi thành đảo to có đường băng như giờ!

Patriots

Xe lăn
Theo cụ chủ thì mình nên quan ngại hay mở chiến dịch đặc biệt

meotamthe

Xe cút kít
thảo nào anh Ủn vừa làm cái video giật gân như ngôi sao Holywood ;)). Mà nói thật là quyền tự quyết quân sự có nằm trong tay HQ đâu, cứ cò cưa vậy thôi.
Quân Mỹ đóng ở Hàn, chỉ huy khối quân liên hợp là Tổng Tham mưu trưởng người Mỹ, người Hàn không có cửa cụ ạ.

Xác định cái gì vẫn là của mình thì mình cố giữ còn cái gì mất rồi thì bỏ qua cho nhẹ đầu :D

--Lamborghini--

Xe lăn
Chả làm được gì đâu.
Đồng minh không có, tiềm lực không có.
Phát biểu chỉ là để thể hiện quan điểm của mình còn hơn im lặng là đồng ý.
Chấp nhận đi.

fusionvie

Xe điện
Sống cạnh nước lớn nó khổ thế, phải biết liệu cơm gắp mắm thì mới yên ổn làm ăn kinh tế được. U cà là bài học nhãn tiền. Đừng ra rả tự hào dân tộc rồi kích động những kẻ võ biền, chỉ chuốc thêm khổ cho dân lành. Nó chỉ cần cấm biên một thời gian là toàn bộ nền kinh tế sụp đổ (hơn 90% nguyên liệu cho ngành CN Việt nam đang nhập từ nó đấy. Bỏ cái sĩ diện hão đi, lo tập trung làm kinh tế, khi nào kinh tế vượt nó thì ắt tiềm lực quân sự sẽ lên.

--Lamborghini--

Xe lăn
Em thấy nó cứ xây dần dần còn mình cứ quan ngại
Theo cụ mình còn làm gì khác được ?
GIờ phe phái đồng mình xác lập rồi, ông nào chót trung lập thì giờ chả giám nghiêng về bên nào.
Cứ nhìn U Cà là bài học.
Tiềm lực kinh tế lẫn quân sự đều không bằng thì làm gì khác ngoài quan ngại để thể hiện ý kiến của mình.

--Lamborghini--

Xe lăn
VN muốn dưới ô an ninh của Mỹ thì chấp nhận một vài điều là được mà:
- Mỹ đóng quân và để vũ khí trên đất Việt
- Lệ thuộc về mặt an ninh và kinh tế, giống Nhật Bản
- Lúc nào được giá là nó bán đứng (giống Philippine)
Em ko nghĩ làm đệ cho Mỹ là phương án tối ưu.
Giờ mà mình nghiêng theo Mỹ thì TQ sẽ như Nga và mình là U cà như bây giờ.
Số phận an bài chúng ta ở thể trung lập rồi.

kfc1981

Xe điện
Cháu thấy thằng khựa ngang nhiên xâm lấn xuống tận TS là cực kỳ vô lý. Vẫn biết khu tranh chấp thì hay nhập nhằng, và mọi sự chỉ có thể dừng lại ở "khái niệm" chứ không đi đến "định luật" đc. Ỷ mạnh hiếp yếu là điều ai cũng biết, trong tình thế hiện tại thì "quan ngại" rõ ràng là khả dĩ nhất rồi. Tuy nhiên đúng như nhiều cụ phân tích thì ta nên có chiến lược sâu xa bền vững và mạnh mẽ hơn với con bò phương bắc này. Có lẽ nào nên ngồi lại với mấy thằng đang có ảnh hưởng ở khu vực tranh chấp đó mà mưu tính ko? Chứ cứ kiểu "gườm ghè" nhau thế này là cơ hội cho thằng đánh lén.

Bigcat1

Xe buýt
Biển đảo nó chiếm là chắc chắn r cụ. Sự thật là TS của ta hiện tại có : VN, TQ, ĐL, Phi nó đều tranh chấp xung quanh đó. Còn HS thì e k nói.
TS có cả Mã cũng chiếm được đảo to.
Thực tế TS ko có ông nào chiếm ưu thế.
VN là nước đầu têu từ bỏ chủ quyền 200 hải lý tính từ đảo. Và vận động các nước ASEAN theo. Việc này phù hợp công ước luật biển 1986 của Liên hợp quốc và được các nước trên thế giới ủng hộ.
Có nghĩa là hiện nay VN cũng chẳng có lợi lộc gì ngoài TS. Ngoài 21 điểm đảo.
Mọi chủ đề nâng quan điểm về chủ quyền TS là trò kích động rẻ tiền. Hiện nay các nước thống nhất giữ nguyên hiện trạng, của ai người ấy xây. Đất chú nào thì chú ấy đưa dân ra lập nghiệp.
Thế thôi.

Cap nhi tan

Xe buýt
Cái chổ in đậm đó là ý cụ à, sao cụ lại buông xuôi sớm vậy. Còn Trường Sa gần mười nước là những nước nào mà nhiều vậy cụ. Năm 88 hải chiến Trường Sa là ai đánh ai thế? Không phải TQ chiếm của Việt Nam mình à? Thế là em lại nghe trên đài nói khác, vậy là em nghe không đúng rồi. Em mông lung quá nên nhờ cụ thông não dùm được mấy ý, cảm ơn cụ nhiều.
Không buông xuôi, cực lực đòi bằng mồm thôi...

Cap nhi tan

Xe buýt
Cháu thấy thằng khựa ngang nhiên xâm lấn xuống tận TS là cực kỳ vô lý. Vẫn biết khu tranh chấp thì hay nhập nhằng, và mọi sự chỉ có thể dừng lại ở "khái niệm" chứ không đi đến "định luật" đc. Ỷ mạnh hiếp yếu là điều ai cũng biết, trong tình thế hiện tại thì "quan ngại" rõ ràng là khả dĩ nhất rồi. Tuy nhiên đúng như nhiều cụ phân tích thì ta nên có chiến lược sâu xa bền vững và mạnh mẽ hơn với con bò phương bắc này. Có lẽ nào nên ngồi lại với mấy thằng đang có ảnh hưởng ở khu vực tranh chấp đó mà mưu tính ko? Chứ cứ kiểu "gườm ghè" nhau thế này là cơ hội cho thằng đánh lén.
Ai cũng vì quyền lợi của mình trước tiên, cụ tham mưu chuẩn đấy, nhưng cỡ cụ nghĩ thế thì nhiều người nghĩ tới lâu rồi, chỉ có điều, đánh đu với nước nọ, nước kia để thêm vây cánh chỉ có ý nghĩa nhất thời, không khéo bị vả, cái chính là mình tự lực tự cường, xièng nhiều rồi hãy tính lấy lại, giờ giữ yên mà làm xièng....

Lucifer2306

Xe tăng
Cụ cứ làm như Mẽo là cave bảo muốn làm đồng minh như Nhật, Hàn là nó chấp nhận ngay.
Nó cũng có đk của nó. 2 bên k đáp ứng nhau nên thôi k bàn chuyện VN làm đồng minh của Mẽo.
Chỉ bản chuyện Nhật, Hàn được Mẽo bảo kê là sướng hay khổ. Em thấy nó sướng.
Hôm chị phó Mẽo sang đề xuất nâng quan hệ Việt Mỹ lên Đối tác chiến lược toàn diện mà cụ, một kiểu na ná đồng minh của VN (hiện tại chỉ có Nga, Ấn, và TQ thì phải). VN trả lời là vẫn đang xem xét thôi, vì cơ bản lòng tin chưa đủ. Chuyện sướng khổ thì thôi em ko bàn nữa.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Hôm chị phó Mẽo sang đề xuất nâng quan hệ Việt Mỹ lên Đối tác chiến lược toàn diện mà cụ, một kiểu na ná đồng minh của VN (hiện tại chỉ có Nga, Ấn, và TQ thì phải). VN trả lời là vẫn đang xem xét thôi, vì cơ bản lòng tin chưa đủ. Chuyện sướng khổ thì thôi em ko bàn nữa.
Em đã bảo rồi. Mình tự sướng nhiều quá nên quên mất vế đk của Mẽo.
Cụ sai mất 2 vế.
1. Thế nâng cấp lên VN có cần làm gì không. Hay để nguyên là được?
2. Nhầm giữa Đối tác chiến lược và Đồng minh kiểu Hàn, Nhật.

Trạng thái
Thớt đang đóng