[Funland] Trường Chuyên có tạo lên người tài

BopCoi

Xe tải
Chúng cháu còn bé nên chưa đủ dữ kiện để đánh giá ạ. Mà thật ra cháu cũng không biết liệu đánh giá thế nào cho khách quan. Mỗi lần họp lớp thấy thằng nào cả trong và ngoài nước cũng đều kêu đi làm chán lắm tao muốn bỏ việc nhưng thấy trên fb cuộc đời vẫn tươi tắn lắm :))
Ah, việc đấy thì cũng bình thường thôi cụ, trường đời khắc nghiệt, khó khăn gấp rất nhiều lần trường học mà.

PanameraTS

Xe máy
So sánh thì khó lắm cụ ạ, vì mục tiêu cuộc đời và rất nhiều trọng số khác nhau. Nếu chỉ lấy tiền làm thước đo thì... thôi đừng học chuyên cụ nhỉ :))
Dạ cụ. Cháu cũng nghĩ thế ạ. Cháu nghĩ học hành giáo dục cái đích cuối cùng là tự do ạ. Được theo đuổi và phát huy hết năng lực của bản thân là một dạng đặc ân. Trường chuyên có thể cho mình một môi trường để đạt được điều đó ạ.

Waterblack

Xe tải
Trời ạ, học trường QT thì TA là ngôn ngữ thứ 2 rồi mà còn cần đi học thêm ạ? Em nghĩ rằng học trường QT và chuyên Anh mà bảo phải đi học thêm TA thì cứ làm sao ấy. Tất nhiên trừ khi ôn luyện để thi IELTS
Cụ ơi ở nước ngoài học sinh bản sứ vẫn học thêm tiếng Anh như thường cụ nhé.

Waterblack

Xe tải
Hehe thật ra em nghe láng máng thế thôi, giờ cụ nói coi như em biết thêm, cảm ơn cụ. Con cô giáo dạy văn 3 năm c2 của em, bằng tuổi em, học TH, thi trượt ĐH, đến nhà cô chơi 20/11 cô cứ phân bua lý do mãi :) À mà TH có tiết mục giáo viên nói kiểu "anh chị lớp 10 làm được bài này là giỏi hơn hs lớp 11 trường thường rồi đấy" không ạ?

Nâng tầm của bản thân ý em là những chuyện thường ngày, kiểu thói quen không để nhiều ngày trôi qua vô nghĩa thôi, chứ không phải to tát gì như làm rạng danh cho ai :)

Các thầy cô Ams trình độ hơn hẳn gv trường em học trước đây, nên em nghĩ học chuyên có ưu điểm. Nhưng cũng có nhược điểm: không nhấn mạnh việc học cả đời mà chú trọng thành tích, hs elitist, đâu đó trong đầu nghĩ mình ngon hơn chúng nó). Nhiều cụ tung hô chuyên quá nên em ý kiến tí thôi.
Thầy dậy Toán cấp 2 của em có con học chuyên toán Ams sau đó phải xin chuyển sang Thăng Long, hồi đầu những năm 2000s. Hỏi thầy sao lại chuyển trường, thầy bảo thằng con nó nói thầy cô lấy phương pháp giải của nó rồi dậy ở lớp khác, nhưng lại nói là phương pháp của mình.

Website
www.facebook.com
Cảm ơn cụ đã chia sẻ. Có vẻ các môn chuyên phụ thuộc vào năng lực và nhiệt tình của gv hơn là giáo trình hoặc phương pháp giảng dạy chung cụ nhỉ? E nghe thấy nói Amser phần lớn lấy học bổng du học, thời cụ học thì khoảng bn % hs du học?
Nói thế thì khó cụ à, vì nếu đã có phương pháp giảng dạy chung thì chúng ta đã xuất khẩu đc hàng loạt hsg quốc tế rồi :D

sinichit52

Xe container
Cụ ơi ở nước ngoài học sinh bản sứ vẫn học thêm tiếng Anh như thường cụ nhé.
Ý của cụ kiểu như đi học thêm Văn của hs mình phải không ạ? Nếu thế thì cụ nên xem các cháu học thêm TA ở VN học gì là chính ạ. Em tin chắc các cháu đó sẽ học rất khác với hs bản xứ đấy ạ

Bachnguyenviet

Xe đạp
Đào tạo nên người tài chứ không phải là đào tạo " lên " người tài.

Chỉnh sửa cuối:

starsn

Xe điện
Em nghĩ cô xấu hổ nên nói vậy, chứ quá trình học luôn có thi liên tục và tất cả những bạn điểm ko đạt yêu cầu thì sẽ có cuộc gặp riêng phụ huynh để bàn giải pháp.

Mợ nói TH nhưng thực ra cái dải trình độ nó cũng rộng lắm. Giỏi nhất thì giỏi cực kỳ, nhưng mà yếu nhất em đánh giá chỉ ngang trình độ khá ở trường công điểm bên ngoài thôi.

Bây giờ thì em ko rõ, chứ ngày xưa chuyện học sinh hết lớp 11 trừ môn chuyên còn các môn khác ko biết chữ nào nhiều lắm. Bởi vì toàn được nuôi theo kiểu "gà chọi", được nuông chiều từ bé, có khi toàn trốn học đi chơi điểm tổng kết môn còn ko có, cô giáo gọi lên hỏi lý do chưa kịp trả lời bạn đã trả lời thay "bạn ấy đội tuyển môn xxx". Mà sau khi nghe thấy 2 chữ "đội tuyển" thái độ các thầy cô thay đổi 180 độ luôn. Mà ở trong lớp, có ai mà ko từng "đội tuyển" ở cấp 1 cấp 2, bèo nhất cũng phải đội tuyển quận, còn ko thì đội tuyển tỉnh, thành phố, từng được giải toàn quốc (ngày xưa có thi toàn quốc cấp 1 cấp 2) nhiều như lợn con, và rất ham hố giải quốc tế.

Cơ mà thực tế phũ ở chỗ toàn quốc quốc tế ko thể nhiều. Đại đa số sẽ phải quay về với bài toán thi tốt nghiệp và thi ĐH. Để đối phó thì những thầy từ trên trường chính sẽ được mời về dạy cấp tốc cho lũ gà tuột xích này thi ĐH. Và dạy đúng theo kiểu siêu tốc, cả chương mấy chục trang thầy dạy có khi chỉ 5 dòng, 10 dòng giảng trong 10, 15 phút, sau đó là làm bài tập. Về cơ bản 1, 2 tháng là xong chương trình, 3 tháng luyện thi, 1 tháng thầy dạy cách ra đề thi, học sinh giải bài của nhau.

Với kiểu dạy như thế, nếu theo được sẽ có cảm giác kỳ thi ĐH nó chỉ như trò chơi, chẳng có gì đáng phải bận tâm. Cuối năm vẫn bỏ học đi chơi điện tử nhòe dù đầu năm vẫn ko biết chữ nào cũng như ko có bất kỳ 1 phút luyện thi nào ở trung tâm, điều giang hồ vẫn đồn thổi ko luyện thì ko đỗ được ngày đó.

Còn phép màu 5 dòng 10 dòng trên bản chất là gì thì thực chất là thầy dạy làm sao để hiểu và biến những dữ kiện trong đề thi vật lý, hóa học sang những điều đã được thừa nhận ở môn học đấy, để nó trở thành 1 dạng đề toán. Cái dân tình gọi là luyện giải bài tập, về cơ bản ko có, hiểu theo nghĩa người học có nhớ được bài tập cụ thể quái nào đâu. Cái cần nhớ là 5 dòng 10 dòng thầy nói là đủ.

Nếu là 1 con gà tuột xích điển hình thì nói chung là ko có vấn đề gì với chuyện thi ĐH hết bởi nó nuốt được cái kiểu dạy học như thế. Chỉ là, nếu như ko theo được cách dạy đã nói thì thật đúng ác mộng, nói vịt nghe sấm ko hề quá. Cũng ko phải các thầy ko biết, chẳng qua là ko thể thay đổi, suy cho cùng mọi thứ vẫn phải phục vụ đa số. Thành thử với những trường hợp trượt, các thầy vẫn là thở dài, bảo lẽ ra ko nên học ở đây, nếu học ở Kim Liên chẳng hạn có lẽ đã đỗ.

Bởi thế 1 khi đã có trải qua, thì con người có phù hợp môi trường hay ko mới là thứ quan trọng nhất. Chuyên hay không thì cũng đều là chỉ 1 hình thức trong vô vàn hình thức giáo dục và đều có ưu có nhược, quan trọng là người có hợp hay ko. Nếu theo được, với cá nhân em mà nói, là rất rất tốt, tốt hơn nhiều so với trường thường.
Cảm ơn cụ chia sẻ, em biết thêm một chút về bạn cũ. Thời của em và cụ, môi trường chuyên là tốt nhất rồi. Bây giờ có thêm trường tư, trường quốc tế không biết cách tiếp cận có tốt hơn không.

Em giả sử hs chuyên là top 2-5% hs pt nói chung, thì thông thường thi ĐH là dễ. Ngoài số ít các bạn thi qg qt, với các bạn còn lại nếu mục tiêu là đỗ ĐH sẽ chơi dài, vẫn đỗ ĐH, như thế sẽ tạo tâm lý không bền vững, kiểu được mô tả trong clip này:

Tất nhiên không phải ai cũng bị thế nhưng không ít. Chồng em trượt chuyên c3, ĐH nói nhiều thứ vật vã mãi 2-3 năm mới hiểu, nhưng khi đã hiểu thì hiểu rõ & nhớ mãi. Thành ra đến giờ tính về kiến thức có khi còn tốt hơn 1 vài bạn học chuyên "lâu lâu mới gặp trên giảng đường".

Em cũng qua trải nghiệm thấy là các thầy cô chuyên dạy giỏi, sát trình độ hs. Nhưng mà vẫn là theo kiểu người truyền một khối kiến thức đã định sẵn, thiếu yếu tố cá nhân hoá và động viên khơi gợi ước mơ. Hehe viết một lúc em tự thấy mình được voi đòi HBT rồi ấy, nhưng mà biết đâu có những trường tư, trường quốc tế làm được cụ nhỉ.

bmwp0wer

Xe tăng
Cái tài giờ em thấy xh họ có trân trọng đâu, họ quy theo tiền. Cứ nhiều tiền đến như huấn hoa hồng còn đc tung hê làm thầy hay kiểu lộc phụ hồ... Nên giờ khái niệm nó bị loạn rồi thì câu hỏi của cụ chủ khó trả lời lắm ạ.

• Vodka
Reactions: edc

vnposh

Xe container
Cảm ơn cụ chia sẻ, em biết thêm một chút về bạn cũ. Thời của em và cụ, môi trường chuyên là tốt nhất rồi. Bây giờ có thêm trường tư, trường quốc tế không biết cách tiếp cận có tốt hơn không.

Em giả sử hs chuyên là top 2-5% hs pt nói chung, thì thông thường thi ĐH là dễ. Ngoài số ít các bạn thi qg qt, với các bạn còn lại nếu mục tiêu là đỗ ĐH sẽ chơi dài, vẫn đỗ ĐH, như thế sẽ tạo tâm lý không bền vững, kiểu được mô tả trong clip này:

Tất nhiên không phải ai cũng bị thế nhưng không ít. Chồng em trượt chuyên c3, ĐH nói nhiều thứ vật vã mãi 2-3 năm mới hiểu, nhưng khi đã hiểu thì hiểu rõ & nhớ mãi. Thành ra đến giờ tính về kiến thức có khi còn tốt hơn 1 vài bạn học chuyên "lâu lâu mới gặp trên giảng đường".

Em cũng qua trải nghiệm thấy là các thầy cô chuyên dạy giỏi, sát trình độ hs. Nhưng mà vẫn là theo kiểu người truyền một khối kiến thức đã định sẵn, thiếu yếu tố cá nhân hoá và động viên khơi gợi ước mơ. Hehe viết một lúc em tự thấy mình được voi đòi HBT rồi ấy, nhưng mà biết đâu có những trường tư, trường quốc tế làm được cụ nhỉ.
Chương trình Cambridge của một số trường thiếu giáo viên khoa học te tua, thậm chí thiếu cả phòng thí nghiệm.

Bito9999

[Tịch thu bằng lái]
Thầy dậy Toán cấp 2 của em có con học chuyên toán Ams sau đó phải xin chuyển sang Thăng Long, hồi đầu những năm 2000s. Hỏi thầy sao lại chuyển trường, thầy bảo thằng con nó nói thầy cô lấy phương pháp giải của nó rồi dậy ở lớp khác, nhưng lại nói là phương pháp của mình.
Hehe hồi xưa e cũng bị case gần như này, thất vọng ghê gớm

Maner Bolsol

Xe tăng
Hic.. mỗi người một trải nghiệm cụ nhỉ. Em chưa bao giờ gặp tình huống thầy cô Ams không đàng hoàng.
Hì, e có 1 kỉ niệm là thời lớp 10 toán có 1 bài thi HSG mà e làm theo 1 cách rất chân phương về đa thức, sau mới biết là cách giải đó không có trong bất kỳ 1 quyển sách nâng cao toán nào cả. Có lẽ đó phải ghi là lời giải của riêng e 🤣, còn thầy chuyên toán nào bây giờ lấy thành lời giải của thầy thì e k rõ nhưng tốt nhất là nếu sau dạy nhiều thế hệ nên ghi thành lời giải của anh ý (tên e). Được cái sau họp lớp gặp lại thì thầy lúc nào cũng bảo 2 ae em đều rất thông minh, có lẽ cũng 1 phần vì lời giải bài toán quá hay đó chăng😄😄😄. 2 ae đều đỗ A0 KHTN và anh trai e còn học khủng hơn e nhiều, mỗi cái hồi bé tâm lý thi cử chưa tốt nên chưa đạt được thành tích xứng tầm. Cũng là 1 thời thi thố, đánh đố nhau. Còn bây giờ mặc dù thành đạt nhưng e nghĩ sự thông minh là do bản năng, còn học chuyên mà bị thiếu kĩ năng mềm là thiệt thòi rồi. Cần có môi trường phát triển toàn diện hơn chứ không nên cắm đầu vào mấy bài toán để thể hiện với nhau làm giề

KVH

Xe buýt
Người tài thì không phụ thuộc vào trường chuyên, nhưng trường chuyên có tỉ lệ người khá cao hơn trường thường.

Hồi em đi học cũng có bạn rủ thi chuyên nhưng em thích chơi nhiều nên không thi, lúc vào đại học học cùng thì thấy các bạn trước học trường chuyên ai cũng chăm chỉ.

Cá nhân em thấy bạn nào có năng lực tốt thì học chuyên tốt hơn, vì có sự so sánh và giữ được nếp chăm chỉ nhất định. Học trường thường dễ nảy sinh tâm lý kiêu ngạo và lười cố gắng vì học dễ quá, không tốt cho tính cách.

• Vodka
Reactions: edc

Smile1102

Xe container
Ở tỉnh đúng là thiệt thòi vì có tiền cũng không có trường QT mà học, trước đây Tiếng Anh thi Ielts cũng phải lên HN.
Em nghĩ trường QT phù hợp với hs học đều các môn, vào đấy sẽ được phát triển thêm ngoại ngữ và các kỹ năng mềm. Kiểu hs học đều (như em chẳng hạn) đỗ vào lớp chuyên thì học khá vất vả, lúc nào cũng phải căng mình ra theo các bạn top đầu. Đến khi chọn xong đội tuyển QG và bọn còn lại chỉ học thì ĐH thì lại nhàn tênh. Tổng kết lại với em vẫn thấy 8 phần tích cực so với 2 phần hạn chế thôi.
Mặt tích cực nữa là hầu hết bố mẹ 7x, 8x đã từng học chuyên thì giờ không cố cho con vào chuyên, trừ những F1 có tố chất vượt trội và yêu thích môi trường chuyên. :)
Nhà em ông nội học chu Văn An, Bố học Tổng hợp con học Ams đây.
Em thì đk tài chính có hạn nên cho vào đó cho nó nhìn bạn bè phấn đấu
Chúng cháu còn bé nên chưa đủ dữ kiện để đánh giá ạ. Mà thật ra cháu cũng không biết liệu đánh giá thế nào cho khách quan. Mỗi lần họp lớp thấy thằng nào cả trong và ngoài nước cũng đều kêu đi làm chán lắm tao muốn bỏ việc nhưng thấy trên fb cuộc đời vẫn tươi tắn lắm :))
Hee giống mình, mong muốn cháy bỏng là về hưu, chả thấy yêu cviec mấy chỉ thấy mệt.

Smile1102

Xe container

Chồng mợ giống 1 người bạn của em trc học BK, học rất chậm nhưng nhớ rất kinh nên sau này cũng đi nc ngoài học, làm tiến sĩ rồi sống ổn. Em nhớ có dạo em đi học thư viện ngồi cạnh bạn đấy. Em đọc xong ngồi giảng lại cho bạn thêm 2 lần bạn mới hiểu.
Còn em thì học rất nhanh mà ra khỏi phòng thi là quên tiệt hehe nên em rất nông cạn và hời hợt :D

Yeuaibaygio

Xe container
Nhà em ông nội học chu Văn An, Bố học Tổng hợp con học Ams đây.
Em thì đk tài chính có hạn nên cho vào đó cho nó nhìn bạn bè phấn đấu
Thì năng lực F1 đủ em vẫn muốn nó vào chuyên mà. Nhưng nó hơi kém tự nhiên, vẫn loại giỏi trường làng nhưng so với em ngày xưa thì kém nhiều.
Học trường chuyên cấp 3 chỗ em đúng nghĩa bổ rẻ luôn, em học ở trường là yên tâm thi ĐH các trường top đầu, không phải học thêm ngoài nữa.

Zonda R

Xe tăng
Hôm nay có điểm thi chuyên sư phạm thị ngày 1/6 vừa rồi đấy các quý vị.

Smile1102

Xe container
Thì năng lực F1 đủ em vẫn muốn nó vào chuyên mà. Nhưng nó hơi kém tự nhiên, vẫn loại giỏi trường làng nhưng so với em ngày xưa thì kém nhiều.
Học trường chuyên cấp 3 chỗ em đúng nghĩa bổ rẻ luôn, em học ở trường là yên tâm thi ĐH các trường top đầu, không phải học thêm ngoài nữa.
Có khi cụ giỏi nên tưởng con dốt thôi. Con nhà em cũng vậy đó, bố mẹ vẫn thấy nó kém hơn mình nhiều hồi bằng tuổi mình :( mà ko biết là có đúng ko nữa, sợ là mình ảo tưởng bản thân chăng.