[Funland] Trường Chuyên có tạo lên người tài

Mrquickdn

Xe tải
mấy trường đại học hàng đầu của úc, tuyển thẳng học sinh các trường chuyên nổi nổi. kiểm đc 100% học bổng khó chứ vài chục % và gia đình có điều kiện mà bỏ thêm là du học các trường đó ngon lành. như vậy các trường chuyện đc đánh giá cao. Kể cả các trường hàng đầu của TQ cũng đang tuyển thảng sv chuyên
Những ngành ngon như AI, KHMT...ở các trường xịn tai Úc, trừ khi đoạt giải quốc tế thì còn được cấp học bổng 100%, còn lại để nó nhận vào nhập học các ngành nàychưa chắc cứ có tiền là nộp vào được. Mình biết có 2 trường hợp thế này: 2 em học sinh ở trong 1 thành phố ở VN, 1 em học trường chuyên, em kia học trường thường. Điểm Ielts của em trường chuyên 7.5, của e trường thường 8.0. Điểm SAT, điểm học bạ của e trường thường vẫn nhỉnh hơn e trường chuyên một chút. Nhưng trường vẫn chỉ nhận và cấp học bổng vài chục % cho e trường chuyên, còn e trường thường thì tạch.
Tất nhiên là với những ngành xịn, ra trường bọn sinh viên bản xứ phải cạnh tranh nghề nghiệp với đám du hoc sinh mới thế, chứ còn những ngành làng nhàng, đa số cứ đạt chuẩn đầu vào thì nộp tiền là học thôi.
Đấy giờ các trường ĐH ở các nước tiên tiến cũng ưu ái hồ sơ từ các bạn học sinh trường chuyên ở VN hơn, bởi bọn nó đã thấy đc năng lực học tập và nghiêp cứu của các thế hệ du học sinh VN là cựu hs trường chuyên trước đấy. nên các cụ nếu con mình học được, cứ động viên các cháu học và thi đậu trường chuyên đi. Ai bảo vào đấy học nặng, thì đã làm sao, bố mẹ đi làm cũng cày chết mịe với thiên hạ mới nở mày nở mặt đấy thôi.

Dream Thai

Xe điện
Học chuyên có thành tài hay ko thì ko thể nói trước nhưng trong một môi trường học nghiêm túc,toàn các "cao thủ" thì người đi theo cũng có lợi nhất định về tư duy, suy nghĩ giải quyết các vấn đề. Suy từ F1 nhà em, từ lớp thường ở GV, được cô giáo dậy thêm về Toán giới thiệu cho vào lớp cô CN, Lớp toán A1. Em hơi ngại vì ko muốn con vào môi trường không có khả năng thì sẽ thui chột, tâm lý. Cô giáo động viên, cháu sẽ ko nhất lớp nhưng tôi tin ở giữa lớp. Khoảng tháng đầu hơi choáng vì các bạn giải toán 15' nhanh như điện. Nhưng rồi dần dần bắt nhịp và đứng giữa lớp thật. Sau này đi sang Đức học, bọn lớp trố mắt hỏi sao mày học Toán cái gì cũng biết thế. Thực ra do tư duy được tôi luyện và ở ta thì học nhiều quá nên biết nhiều thôi.
giỏi nên vào trường chuyên, chứ ko phải vì học trường chuyên nên giỏi :)

Rivers

Xe container
Em thấy cứ học xuất sắc trong lớp, trong trường là cơ hội việc làm và thành công cao hơn rồi. Trường chuyên chỉ là bậc phổ thông, sau lên đại học mới quyết định nhiều đến công việc/sự nghiệp sau này!
Tất cả mọi thói quen tốt đều cần thời gian rèn luyện và duy trì liên tục cụ ạ, nên kể cả có lên đại học thì tỷ lệ một hs chuyên vượt qua hs trường thường bao giờ cũng cao hơn tình huống ngược lại. Dĩ nhiên mọi chuyện đều có thể xảy ra, vấn đề tỷ lệ nó là bao nhiêu thôi.

moly

Xe tăng
giỏi nên vào trường chuyên, chứ ko phải vì học trường chuyên nên giỏi :)
thực ra môi trường chuyên bạn bè giỏi, thầy cô giỏi, học phí rẻ, học hỏi được từ các bạn nhiều, môi trường buocj mình phải phấn đấu. Một vấn đề quan trọng nữa là sau này các bạn giỏi đi học và lam việc ở nhiều nước , qua trao đổi nói chuyện với các bạn sẽ mở mang sự hiểu biết tầm nhìn hơn. Sẽ không bị kiểu ếch ngồi đáy giếng

edc

Xe lăn
Học dốt gì thì dốt, nhưng học Toán fai giỏi.

E thực sự nể mấy vị doanh nhân hay quan chức mà dốt toán. :))
Toán liên quan đến tư duy nhiều nên học giỏi toán thường có tư duy tốt cụ nhỉ?
Ở ta nó hơi lạ, không biết có ngược với thế giới hay không. Nhưng hiện nay tại VN tỷ lệ (60%) các cháu theo học KHXH và khoảng (40%) theo KHTN. Em dự 2 cụ sai. :))

starview

Xe tăng
Em nghĩ nếu các con thi được vào trường chuyên thì cho các con học. Ưu điểm trường chuyên thì như các cụ trên phân tích: thầy giỏi, bạn giỏi… là môi trường tốt cho con cả lúc học và sau khi ra đời.
Có cụ tăn tăn trường chuyên học lệch. Cái này đúng với các bạn giỏi luyện để thi quốc gia, quốc tế vì tập trung rất rất nhiều thời gian để luyện thi, giật giải. Lớp con em có bạn lớp 11 đã đoạt giải 3 quốc gia lớp 12 nhưng thi tốt nghiệp được 3 điểm môn văn.
Tuy nhiên với hầu hết các bạn học chuyên chỉ để vào đại học hoặc đi du học thì em thấy không bị học lệch do không phải buộc đi học thêm các thầy cô mà các con không thích hoặc thấy không cần thiết. Lớp F1 nhà em, vào đầu năm học lớp 10 thầy chủ nhiệm (dạy môn chuyên luôn) nói với phụ huynh: tôi đuổi tất cả học sinh lớp ta ra khỏi các lớp dạy thêm của tôi vì những gì cần truyền tải, tôi đã dạy trên lớp. Vì vậy các con có thời gian học các môn khác và chơi thể thao, nhạc, hoạ…

Chỉnh sửa cuối:

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Tất cả mọi thói quen tốt đều cần thời gian rèn luyện và duy trì liên tục cụ ạ, nên kể cả có lên đại học thì tỷ lệ một hs chuyên vượt qua hs trường thường bao giờ cũng cao hơn tình huống ngược lại. Dĩ nhiên mọi chuyện đều có thể xảy ra, vấn đề tỷ lệ nó là bao nhiêu thôi.
Em đang nói đến kết quả cụ thể mà cụ, chứ có thể với không thể làm gì. Chuyên hay không chuyên cứ giỏi với xuất sắc là ok. Em luôn nghĩ bất kể trong học tập hay công việc cứ phải thuộc hàng Top mới ngon!

beloren2021

Xe buýt
Có cụ tăn tăn trường chuyên học lệch. Cái này đúng với các bạn giỏi luyện để thi quốc gia, quốc tế vì tập trung rất rất nhiều thời gian để luyện thi, giật giải. Lớp con em có bạn lớp 11 đã đoạt giải 3 quốc gia lớp 12 nhưng thi tốt nghiệp được 3 điểm môn văn.
Tuy nhiên với hầu hết các bạn học chuyên chỉ để vào đại học hoặc đi du học thì em thấy không bị học lệch do không phải buộc đi học thêm các thầy cô mà các con không thích hoặc thấy không cần thiết. Lớp F1 nhà em, vào đầu năm học lớp 10 thầy chủ nhiệm (dạy môn chuyên luôn) nói với phụ huynh: tôi đuổi tất cả học sinh lớp ta ra khỏi các lớp dạy thêm của tôi vì những gì cần truyền tải, tôi đã dạy trên lớp. Vì vậy các con có thời gian học các môn khác và chơi thể thao, nhạc, hoạ…
Đúng thế mợ nhỉ. Hai bạn nhà em xác định ở top giữa nên không tham gia đội tuyển ngay từ đầu, đỡ vất vả. 2 bạn đều đi học thêm ít, các thầy cô ở trường không tổ chức lớp bồi dưỡng. Bạn nào có nhu cầu thì tự tìm lớp học. Em thấy với gia đình kinh tế mức TB thì môi trường chuyên khá tốt để các bạn cùng nhau phấn đấu. Lớp bạn bé nhà em (lớp 10) vừa rồi 4 bạn thi Quốc gia 4 bạn đều có giải, trong đó 1 giải nhất. Vào đây thấy các bạn rất năng động và thông minh. Và cũng mong sau này các con sẽ có network tốt từ môi trường này.

Chỉnh sửa cuối:

hiep luc

Xe điện
Website
hieplucjsc.fpt.in
Mình có F1 đang học THPT chuyên của một trường DH đây.
Có một điều mình thấy hơi bất cập: trường dạy theo tổ hợp tự chọn, nó bỏ luôn 2 môn là Vật Lý và Địa Lý mà nó không thích, hổng kiến thức chung.
Vừa rồi, trường chọn nó vào đội tuyển để thi HSG QG môn chuyên, mấy tháng vừa rồi chỉ tập trung cày môn thi, bỏ luôn mấy môn còn lại...hổng thêm kiến thức chung một mớ nữa.
Ngày hôm qua nhận kết quả, có giải, nó vui lắm, nhưng mình ko khỏi hết lo lắng vì đánh giá tổng thể nó bị lệch quá...
Bỏ môn không sao cả, con mình học chuyên của ĐHQG-TPHCM nó bỏ địa lý không học luôn.
Con cá thì học bơi cho giỏi, bỏ môn chạy & leo cây cũng được.
Nó còn bỏ luôn thi học sinh giỏi dù đã đậu vào đội tuyển để tập trung vào đề tài nghiên cứu mà nó xin học bổng du học.
Kệ nó thôi cụ, bọn trẻ nó tự sắp xếp được.

vo nho

Xe điện
Trường chuyên không tạo ra người tài nhưng chắc chắn tạo ra người giỏi...mà từ giỏi thành tài thì chỉ 1 bước thui...:)):)):))

PhongFood

Xe điện
Em thấy bây giờ các tỉnh đều có trường chuyên, số lượng tuyển sinh các trường thì nhiều.

Những cụ quê em thế hệ sinh trước năm 7x (khoảng năm 4x-6x mà em biết) làm lãnh đạo, đều xuất thân từ gia đình có truyền thống học (gia đình trung nông). Các cụ ấy trước đây đều học trường chuyên của tỉnh.

doctor103

Xe điện
giờ thì học chuyên là vừa giỏi, vừa giàu, môi trường tốt như thế ai cũng muốn, có thể con cháu mình không quá giỏi nhưng cộng đồng, bàn bè toàn người giỏi, tương lai có thể thuận lợi hơn

Red One1

Xe lăn
Chắc chắn rồi, tiêu chí vào trường chuyên cũng khác trường thường.

alo123567

[Tịch thu bằng lái]
https://github.com/sonvirgo/4G-Circumvent
Website
github.com