[Funland] Trường đại học đã dậy ta cái gì?

thanhgamo

Xe container
Em ko dám bàn, chỉ đọc các còm của cc.
Nhưng nếu là lĩnh vực kĩ thuật thì các kĩ sư đã có kinh nghiệm và làm việc độc lập ko ăn được mấy bác thợ tay nghề cao đâu ạ.
Cụ so sánh chả đúng.
Thế mấy bác thợ tay nghề cao mà cho làm chủ nhiệm công trình, giám đốc dự án có làm được không?
Còn ông kỹ sư thất thế vẫn cứ làm thợ được như thường.

cun01

Xe container
Trải nghiêm qua DH cũng giúp chúng ta nhiều, thêm tư duy nữa
Cụ chuẩn.
Đại học dạy ta cách Tư duy + nhiều võ Hèn và Hủi nhưng lại rất hiệu quả cho tới cả 3 chục năm sau :D

Dạy nhiều đấy, nền tảng, tư duy, không có ra ngoài lăn lộn có vỡ mồm

huydu90

Xe hơi
Cũng 1 cái lớp ngân hàng bạn em, 1 thầy cô dạy, ra ngang điểm nhau vậy mà ra đi làm 1 đứa làm quản trị ngân hàng lương tháng >30 củ, 1 đứa làm telesale cho ngân hàng đó lương chưa tới 10 củ. Vậy là do người học hay do trường đại học các cụ nhỉ?

QMintech

Xe tăng
Có học có hơn, cơ mà em học tự động hóa giờ làm may mặc :)

Trâu cày đường nhựa

[Tịch thu bằng lái]
Trải nghiêm qua DH cũng giúp chúng ta nhiều, thêm tư duy nữa
Giờ đi đâu cũng thấy chìa cái danh thiếp ghi MBA Nguyễn Văn Tèo hay đại loại thế. Đúng nà phong trào mà, chả hiểu sao phải ghi ra như vậy.
Thêm những ní nuận sâu sắc của ông râu rậm nữa chứ
Cụ còn nhớ ánh xạ tuyến tính, hàm, chuỗi, nhăn 2 lớp, nhăn 3 lớp, PT vi phân.
Cụ đã bao giờ sử dụng các sử dụng các thuật toán đó chưa?
Em nào dám múa rìu qua mắt thợ :D
Trước em học Bưu chính viễn thông, nhưng giờ đi làm nghề khác nên kiến thức học đc trong trường ko liên quan đến công việc hiện tại nhiều lắm. Tuy nhiên em thấy các kiến thức chuyên ngành tương đối gần với ngành nghề (với các bạn làm trong ngành viễn thông), các kiến thức 2 năm đại cương thì nhiều thứ ko cần thiết.
Những người to mồm nhất khi chê việc "dậy học trong các trường ĐH" thường là lười, ko chịu học nên sau khi ra trường ko áp dụng đc kiến thức. Dĩ nhiên khi đi làm thì có thể các cụ chỉ sử dụng 10% kiến thức học trong trường thôi, 90% ko liên quan (học 100 thứ trong DH, ra trường chỉ dùng 10 thứ, và các cụ có thể cần 1000 thứ để làm việc).
Đấy là em thuộc dạng lười học, toàn học kiểu đối phó, em biết nhiều cụ chăm học (chăm theo kiểu tìm tòi, tự học rộng ra khỏi khối kiến thức đc giảng trong trường), các cụ đó nắm bắt công việc nhanh hơn hẳn và có sức bật tốt hơn trong những năm đầu đi làm (sau đó, nếu vẫn giữ đc đà thì các cụ ấy tiếp tục đi nhanh hơn, một số cụ chán, quay ra làm nghề khác...)
Dạy em nghị lực cụ ạ, có những năm em nợ gần 20 trình, ko trả đc là đúp, lúc ấy mới biết mình phi thường như thế nào :))
Vậy cụ có thể đăng ký học trung cấp nghề, học gì ra làm nấy, khỏi phải học ánh xạ nọ kia.

Còn nhiều bạn có nhu cầu học cao lên tiếp, nghiên cứu, thì phải dạy các cái đó cho họ.
Vậy mợ thuộc tầng sinh viên giỏi rồi :P

Dậy kiến thức thì hiển nhiên rồi cụ :D cái em thắc mắc là cái khác cơ :D
Ưng tư duy hem? Câu hỏi đơn zản thoi

Màu trắng & màu đen, điểm giống và khác nhau?

Miền Trung 38.43

Xe điện
Cụ so sánh chả đúng.
Thế mấy bác thợ tay nghề cao mà cho làm chủ nhiệm công trình, giám đốc dự án có làm được không?
Còn ông kỹ sư thất thế vẫn cứ làm thợ được như thường.
Ý em ko hẳn là so sánh, thợ hay kĩ sư thì cũng đều ai làm việc người đấy, lôi bằng cấp ra dễ phân biệt lẫn nhau.

Tieu Bach Long

Xe buýt
Cũng 1 cái lớp ngân hàng bạn em, 1 thầy cô dạy, ra ngang điểm nhau vậy mà ra đi làm 1 đứa làm quản trị ngân hàng lương tháng >30 củ, 1 đứa làm telesale cho ngân hàng đó lương chưa tới 10 củ. Vậy là do người học hay do trường đại học các cụ nhỉ?
nó còn do thiên thời địa lợi nhân hòa nữa cụ ạ :D em nghĩ là do người học thôi!

haisactigon

Xe tải
ka ka em cũng từ Xây dựng ra đây, thấy cụ nói cũng đúng đúng :D
Dậy em nhưng cái mà khi học em éo hiểu gì cả, nhưng khi đi làm thì mới à ra thế. Lượng kiến thức cung cấp rất nhiều nhưng áp dụng thì ít, cách dạy ko gắn nhiều với thực tế.
Em nói trường Xây dựng em ạ
Hỏi 2 cụ học trường xây dựng có biết sao dầm nó lại làm chữ I mà không phải các chữ khác không?

thanhgamo

Xe container
Ý em ko hẳn là so sánh, thợ hay kĩ sư thì cũng đều ai làm việc người đấy, lôi bằng cấp ra dễ phân biệt lẫn nhau.
Sao lại phân biệt?
Kỹ sư làm việc của kỹ sư, thợ làm việc của thợ, cụ so sánh với nhau làm sao được?
Chính cụ bảo kỹ sư không bằng thợ cơ mà.
Ai làm việc ấy thì đúng rồi, nhưng ông thợ không thể làm được việc của ông kỹ sư, ngược lại ông kỹ sư làm tốt việc của thợ đấy. Keke

thanhgamo

Xe container
Hỏi 2 cụ học trường xây dựng có biết sao dầm nó lại làm chữ I mà không phải các chữ khác không?
Ai bảo cụ là chỉ có chữ I? Chữ H, chữ nhật có hết nhé.
Tùy vào tính năng mà dùng chữ gì thôi.

Miền Trung 38.43

Xe điện
Sao lại phân biệt?
Kỹ sư làm việc của kỹ sư, thợ làm việc của thợ, cụ so sánh với nhau làm sao được?
Chính cụ bảo kỹ sư không bằng thợ cơ mà.
Ai làm việc ấy thì đúng rồi, nhưng ông thợ không thể làm được việc của ông kỹ sư, ngược lại ông kỹ sư làm tốt việc của thợ đấy. Keke
Vâng, stop nhé cụ.
Ông kĩ sư chưa hẳn làm tốt việc của thợ đâu :D

Acient.cutkit

Xe tăng
Đến thầy còn phải đi dạy học kiếm sống thì cụ biết rồi đấy :)) em nói đa số :P
Mà ở đâu thì nghề dạy cũng là nghề nghèo thôi ạ ^^

pqt1979

Xe điện
Website
www2.badamgia.com
môn Chắn học đại cương nữa ná
Môn Chắn học đại cương sau này khi đi làm thì được mấy anh lái xe ở cơ quan truyền cho, sau 1 khoá training course nâng cao thì thấm nhuần tư tưởng Vạn vuông, Văn chéo, Sách loằng con bà ngoằng, kể ra em thấy em thông minh phết :))

Thế mà thầy em cứ bảo em là mày học dốt như con bò :)) em thấy thật là xúc phạm con bò quá đi :(

--Lamborghini--

Xe lăn
Tư duy nhé.

haisactigon

Xe tải
Ai bảo cụ là chỉ có chữ I? Chữ H, chữ nhật có hết nhé.
Tùy vào tính năng mà dùng chữ gì thôi.
Em đang hỏi cái đơn giản để xem các cụ ấy bảo là học không áp dụng được vào thực tế thôi. Nói thật, dân kỹ thuật mà nắm vững sức bền vật liệu, cơ học kết cấu, cơ học đất, vật liệu xây dựng thì ra trường làm chỗ méo nào cũng được

Miền Trung 38.43

Xe điện
Cái này chưa chắc nhé cụ.
Nói chung không thể so sánh lao động chân tay với lao động trí óc được. Khập khiễng lắm.
Mỗi người mỗi ý. Cụ luận sao tùy cụ.
Em chỉ muốn nói là kĩ sư hay thợ thì lao động là vinh quang thôi :))

Trâu cày đường nhựa

[Tịch thu bằng lái]
Môn Chắn học đại cương sau này khi đi làm thì được mấy anh lái xe ở cơ quan truyền cho, sau 1 khoá training course nâng cao thì thấm nhuần tư tưởng Vạn vuông, Văn chéo, Sách loằng con bà ngoằng, kể ra em thấy em thông minh phết :))

Thế mà thầy em cứ bảo em là mày học dốt như con bò :)) em thấy thật là xúc phạm con bò quá đi :(
Còn môn Chịch học đại cương