[Funland] Trường đại học đã dậy ta cái gì?

Eagle No.1

Xe buýt
Em chỉ biết có học vẫn hơn ko học, tư duy tốt hơn. mặc dù hồi đấy ra trường xong được giao soạn cái công văn mà mặt đực ra luôn.

RedAndWhite

Xe điện
dạy ta biết tư duy logic
dạy ta những kiến thức sơ đẳng của ngành
dạy ta khi đụng tới vấn đề nào đó thì có thể tìm tài liệu ở đâu để tham khảo

BinhLee

Xe tăng
Bản thân em : 4 năm đại học + khóa học làm giàu = trưởng phòng Thiên Ngọc Minh Uy :D:D:D

Cao Biền 02

[Tịch thu bằng lái]
Với nhiều người, còn chưa phân biệt HỌC ĐẠI HỌC và HỌC NGHỀ nó khác nhau cái gì,
Nên với kiểu hỏi/thắc mắc là học cái này, học cái kia xong ra có dùng đến nó đâu thì khó nói lắm ạ.

Các cụ có thể học trung cấp nghề, học gì ra làm nấy luôn, đúng nguyện vọng.
Nhiều khi các cụ hay nói quá lên hoặc là không chú ý.
Riêng các trường khối kỹ thuật chỉ cần tự làm mấy bài tập lớn và đồ án tốt nghiệp là đủ kiến thức ra đời chiến đấu.
Những gì cần học ở đời chỉ là kỹ năng nữa mà thôi, hoặc là những cái râu ria kiểu tay quen chứ không cao xa gì cả.
Kiến thức càng cơ bản càng khó áp dụng ra thực tế
Học đại học để có được tư duy logic, qua các môn như Triết học Mac Lê nin, toán cao cấp, toán rời rạc..

Môn phân tích và thiết kế hệ thống giúp mình nhìn hệ thống nào cũng hiểu được bản chất của nó phải có các thành phần này vận hành như này như kia...

Môn hệ phân tán giúp ta hiểu được cách thức vận dụng thực tế

Môn thể dục giúp ta hiểu được đi làm phải luôn luôn đi kèm với rèn luyện sức khỏe nếu ko là phải thi lại lòi mắt ra... chạy 1.5km trong 8 phút mới qua ...

Môn phát triển kỹ năng cá nhân giúp ra có năng lực tư duy trong vấn đề giao tiếp ....

=> Tốt nghiệp đh ra trường 24t em thi vào Canon, Panasonic, SÓS... toàn qua 3,4 vòng phỏng vấn, chưa trượt 1 cty nào, ra năm 2006.... Cỡ như ĐH GTVT, ĐHXD, ĐHBK, ĐHKT... cứ học trình bình thường, ra trường đúng năm học không nợ nhiều môn quá thì nói thật đi làm cơ quan nào cũng được.... Còn cũng đầy người bảo có đi học ĐH nhưng toàn ĐH ất ơ vớ vỉn hoặc kiểu học không ra trường được bị đuổi học... thì nói làm gì.
Tôi đã học đại học trong nước 1 năm và sau đó du học, học đại học nước ngoài. Nói thật các cụ nhé, học ở đâu cũng thế thôi các cụ ạ, học xong cầm bằng rồi có cảm giác biết rất nhiều nhưng lại không biết cái gì cả. Nhưng đó là các cụ nghĩ vậy thôi chứ cái mà các cụ học là cái nền tảng, giúp các cụ sau này khi làm 1 việc gì cụ thể thì có thể học, nghiên cứu, tìm hiểu, phát triển ... đều trên những nền tảng đó hết. Tôi không học IT nên tôi không làm được các việc IT chuyên sâu, dù 1 ông IT học trung bình thôi cũng sẽ có khả năng đó, đơn giản tôi không có nền tảng. Tương tự, ông IT giỏi không thể làm nghề tôi vì ông ta cũng không có nền tảng nghề nghiệp trong lĩnh vực của tôi.

Tóm lại nếu có điều kiện thì vẫn nên học đại học/cao đẳng các kiểu các cụ nhé. Và những ai đang học thì cố gắng học cho tốt, đừng nghe tụi khác lung lạc.
Cụ nào nói rằng trường ĐH chẳng đem lại bất kỳ cái gì tích cực cho mình thì chỉ chứng tỏ 1 điều: Cụ ấy học nhầm trường.
Cá nhân em đánh giá học đại học xong sẽ biết được cách tìm và đọc tài liệu liên quan đến công việc hiện tại nhanh nhất. Như thế đã là quá đủ rồi.
Đúng rồi, và chưa kể là có vấn đề về kiến thức nữa, đúng ra là sai lầm vì cứ tưởng đi làm là các vấn đề bên ngoài nó như trong giáo trình luôn cho các ông các bà ấy ứng dụng :D Trường đại học nó cung cấp các nền tảng để sau này các ông các bà ra gặp 1 vấn đề cụ thể mà xử lý thôi. Kiến thức trường đại học các ông các bà cứ nghĩ nó vô bổ, vô nghĩa, lộn xộn nhưng không có những thứ tưởng vô bổ, vô nghĩa lộn xộn ấy thì các ông các bà có mà làm việc cái mứt ấy. Kiến thức mà không có cái gốc cái nền cơ bản thì khó lắm, giống trồng cái cây không có bộ rễ vậy. Thằng nào học đại học xây dựng ra nó dốt mấy cũng hơn mình là dân ngoại đạo :D
Em thấy nhiều cụ bi quan quá, chứ bản thân em cảm nhận Trường Đại học dạy được cách tư duy, và 1 số kiến thức nền tảng cơ bản để sau khi ra trường có ngta dạy cho cái gì còn hiểu được mà học. đấy là em học kỹ thuật nhé cccm chứ học kinh tế thì em ko rõ
Ít nhất là cụ biết tìm cái gì, ở đâu để đọc, để tham khảo khi cần
em học xong đến giờ cũng chưa ứng dụng được cái gì cả, mặc dù đã ra trường đi làm đến nay cũng đã 9 năm :D
Em chỉ biết có học vẫn hơn ko học, tư duy tốt hơn. mặc dù hồi đấy ra trường xong được giao soạn cái công văn mà mặt đực ra luôn.
dạy ta biết tư duy logic
dạy ta những kiến thức sơ đẳng của ngành
dạy ta khi đụng tới vấn đề nào đó thì có thể tìm tài liệu ở đâu để tham khảo

Chỉnh sửa cuối:

motthoidongbim

Xe điện
Các cụ học trường kỹ thuật chắc còn được kiến thức vào đầu sau này sử dụng .Như em thì học ngành kinh tế, ra trường không còn nhớ tí gì đã học. Nhưng có 1 cái được rèn luyện tốt trong trường là chạy điểm, nhờ vậy ra trường vào 1 cty kinh doanh bát nháo tự nhiên lại được trọng dụng vì làm rất tốt việc vòng vo đi cửa sau dù là lính mới :))
Em học kỹ thuật cũng chẳng thấy gì mấy. Máy xây dựng toàn dạy dùng cáp mà thuỷ lực nó ra đời lâu rồi, các công nghệ tiên tiến không được học.v.v. Đi học em toàn đến để ngủ vì ngồi nghe buồn ngủ lắm vs em hay đi làm thêm từ gia sư, làm ở xưởng sản xuất, chở mấy bà đi thu tiền ..v. Nhưng ra trường em xác định cày ác chiến, lăn lê vs anh em công nhân nên học hỏi được nhiều.
Hiện trạng nhiều trường không tuyển sinh nổi. Vì không có sinh viên. Các cháu ra trường không xin được việc là những lứa sau nó bảo nhau không đăng ký. Nó chọn trường để ra trường có việc, đi học nghề, đi xuất khẩu lao động, đi du học tự túc v.v. Chứ giờ bọn nó không mặn mà cái bằng đại học nữa.

ib-anhvu

Xe tải
các cụ đừng tưởng nước ngoài thì khá hơn, có khá thì khá hơn VN thôi, chứ cũng na ná như vậy. Tức là cũng học một đống, còn ra thì chả dùng gì mấy. Em chỉ thấy lên đại học thì đã phân loại thí sinh. Nhưng đứa học đại học thì đầu óc khá hơn, có thể nắm bắt và xử lí thông tin tốt hơn. Còn kiến thức học đại học cho công việc sau này thực ra là rất ít.

thinhtd

Xe container
thì em đang thắc mắc đến thành phần ham chơi ko chịu học như em mà ra trường vẫn xin đc việc, nhưng nếu bảo ko học 4 năm đó thì chắc chắn em ko xin đc việc! vậy chứng tỏ vẫn có 1 cái gì đó em nhận đc từ trường để có thể xin đc việc nên em mới thắc mắc thôi cụ?
Vậy thì đầu tiên được là cái mác bằng của cụ rồi.

kvboto

Xe container
Sau 4 năm học đại học kiến thức của em lúc đó đúng là chẳng có gì (đa phần là do em ham chơi ko chịu học), khi đó em xin đc vào 1 cty thực tập để học việc, kiến thức cũng ở đó mà ra và bắt đầu đi lên từ đó. Mấy đứa bạn chơi với em cũng vậy, vì ngày xưa hay trốn học nên toàn chơi với những đứa cá biệt, tuy vậy ra trường bọn nó đều xin đc việc và đến hiện đều ổn định (có đứa mua nhà, đứa mua xe).Nhiều người vẫn cứ đang trì trích chương trình học đại học ở VN nhưng ngẫm lại ko có 4 năm ăn học đó nếu bảo ko học hành gì cứ thế xin vào 1 cty để thực tập hay học việc thì chắc chắn là sẽ ko làm đc. Vậy trường đại học đã dậy ta cái gì các cụ nhỉ?
Dạy để thi qua các kỳ, các kỳ thi qua được thì được tốt nghiệp, tốt nghiệp thì được cái bằng, có cái bằng thì mới được công nhận là đã tốt nghiệp đại học

Còn việc mần ăn kinh doanh ngoài đời,... là chuyện khác,.... không phải là chuyện của nền giáo dục Đại học nước nhà,...

tuyennx235

Xe tải
cháu thấy kiến thức các thầy daỵ là 1 phần còn chủ yếu là dậy cách tư duy và phân tích thôi ạ. Còn lên đại học rồi tự học tự lập kiến thức cũng dựa trên những gợi ý của thầy cô để tự tìm hiểu tự mò thôi ạ. Cơ mà được cái hay là những cái tự mò tự học k hiểu chỗ nào là lên các thầy chỉ cho từng tý 1 ạ. Thế nên cháu mới thấy các thầy chỉ đưa ra con đường còn phương pháp cách thức tự mình làm ạ. Sai đâu sửa đó. À cháu học CNTT tại ĐHCN ĐHQG ạ Cháu thấy ở trường cháu nó thế chứ k biết các trường khác thế nào ạ=))

Trần Đoành

Xe buýt
Sau 4 năm học đại học kiến thức của em lúc đó đúng là chẳng có gì (đa phần là do em ham chơi ko chịu học), khi đó em xin đc vào 1 cty thực tập để học việc, kiến thức cũng ở đó mà ra và bắt đầu đi lên từ đó. Mấy đứa bạn chơi với em cũng vậy, vì ngày xưa hay trốn học nên toàn chơi với những đứa cá biệt, tuy vậy ra trường bọn nó đều xin đc việc và đến hiện đều ổn định (có đứa mua nhà, đứa mua xe).Nhiều người vẫn cứ đang trì trích chương trình học đại học ở VN nhưng ngẫm lại ko có 4 năm ăn học đó nếu bảo ko học hành gì cứ thế xin vào 1 cty để thực tập hay học việc thì chắc chắn là sẽ ko làm đc. Vậy trường đại học đã dậy ta cái gì các cụ nhỉ?
Dạy cụ cách bảo quản và chìa tờ giấy có chữ vàng :bằng tốt nghiệp đại học ,chấm hết
Còn rộng ra vốn sống thì nhiều lắm

Trâu cày đường nhựa

[Tịch thu bằng lái]
Với nhiều người, còn chưa phân biệt HỌC ĐẠI HỌC và HỌC NGHỀ nó khác nhau cái gì,
Nên với kiểu hỏi/thắc mắc là học cái này, học cái kia xong ra có dùng đến nó đâu thì khó nói lắm ạ.
Ơ. Đèo mẹ chuổn
Dưng quê em chuộng bằng cấp, thăng quan tiến chức quy hoạch chỗ thơm đé ó phải theo năng lực mà theo bằng cấp theo quan hệ theo độ dày đồng chí Chum

Có người nói: nếu đội ngũ cán bộ ta toàn học hàm cao cấp học vị gs tiến thạc sĩ thì dân chỉ có nước đi ăn mày. Dm

whereismydream

Xe đạp
Học ở VN chỉ ra làm quan, chứ không phải là đam mê học
Học đại học có nghĩa là học đại đi, chứ có biết học j đâu

nhuataiche

Xe container
Em ko dám bàn, chỉ đọc các còm của cc.
Nhưng nếu là lĩnh vực kĩ thuật thì các kĩ sư đã có kinh nghiệm và làm việc độc lập ko ăn được mấy bác thợ tay nghề cao đâu ạ.
Em ko nghĩ thế đâu bác. Vận hành 1 cái máy hay 1 dàn máy thì kỹ sư như em ko bằng thợ, nhưng giải quyết sự cố, chạy sản phẩm mới thì em chấp hết thợ thuyền đấy.

anhtuan071

Xe tải
Cô giáo mình bảo trường dạy cho các em cách đọc sách thôi còn kiến thức thì không cần nhớ

konachi102

Xe buýt
Học đh khối kỹ thuật còn ít nhất có nghề , học Kinh tế chẳng có j luôn . Học quản trị kinh doanh chẳng có giá trị j ấy , đc mỗi bằng dùng thời gian 1_5 năm đầu xin việc sau chẳng dùng làm j . Vì đi đâu ngta hỏi ôn từng làm

Mắt Rồng

Xe máy
Hỏi như ồn, chốt là dạy ta kiến thức nhưng nó ít hoặc hầu như chẳng liên quan đến công việc sau này mình làm. Thế thôi

rongtrang

Xe buýt
Có học có hơn, em thấy các cụ bảo vậy :)

USD.EURO

Xe điện
Trường Đại Học là nơi : Cấp Bằng Học Đại cho ta đi xin việc

mr teppi

Xe buýt
Cách khách quan mà nói ta được nhiều thứ:
Đầu tiên là dạy ta tư duy và suy nghĩ ( ít nhất là cũng phải nghĩ từ cấp pt thù mới vào được Đh- trừ quen biết lãnh đạo vùng cao)
Tiếp theo thì học ở đh, tiếp theo là học chạy điểm, nhìn bài,chống đối qua môn.
Nữa là tìm cách tăng thu: làm thêm, xin bố mẹ bằng nhiều cách...
biết đánh bóng bản thân để lừa gái....
Và sẽ có những mối quan hệ quen biết sau này. ( cái này đặc biệt quan trọng vì sau này sẽ có những thằng làm quan, thương gia)
Tạm rút ra vậy đã!!!