[Funland] Trường đại học đã dậy ta cái gì?

Tieu Bach Long

Xe buýt
Sau 4 năm học đại học kiến thức của em lúc đó đúng là chẳng có gì (đa phần là do em ham chơi ko chịu học), khi đó em xin đc vào 1 cty thực tập để học việc, kiến thức cũng ở đó mà ra và bắt đầu đi lên từ đó. Mấy đứa bạn chơi với em cũng vậy, vì ngày xưa hay trốn học nên toàn chơi với những đứa cá biệt, tuy vậy ra trường bọn nó đều xin đc việc và đến hiện đều ổn định (có đứa mua nhà, đứa mua xe).Nhiều người vẫn cứ đang trì trích chương trình học đại học ở VN nhưng ngẫm lại ko có 4 năm ăn học đó nếu bảo ko học hành gì cứ thế xin vào 1 cty để thực tập hay học việc thì chắc chắn là sẽ ko làm đc. Vậy trường đại học đã dậy ta cái gì các cụ nhỉ?

Trâu cày đường nhựa

[Tịch thu bằng lái]
Dạy để ta thi
Chốt gọn 4 chữ

hitle888

Xe điện
Dậy em nhưng cái mà khi học em éo hiểu gì cả, nhưng khi đi làm thì mới à ra thế. Lượng kiến thức cung cấp rất nhiều nhưng áp dụng thì ít, cách dạy ko gắn nhiều với thực tế.
Em nói trường Xây dựng em ạ

Thành Kiên

Xe buýt
E chỉ nhớ mỗi luật chuyên ngành của e thôi, các cái khác quên tiệt rồi

minhhai985

Xe lăn
E ko biết vì e ko học đh.

Tieu Bach Long

Xe buýt
Dậy em nhưng cái mà khi học em éo hiểu gì cả, nhưng khi đi làm thì mới à ra thế. Lượng kiến thức cung cấp rất nhiều nhưng áp dụng thì ít, cách dạy ko gắn nhiều với thực tế.
ka ka em cũng từ Xây dựng ra đây, thấy cụ nói cũng đúng đúng :D

mr_nom

Xe buýt
Dạy cho em biết rằng, bất kể ai cũng đều phải cày tiền, giảng viên cũng vậy. Ko so sánh kiến thức ai hơn ai, chỉ so sánh tiền ai hơn ai thôi.

No Fear

Xe điện
Nick của cụ đã nói lên AOE huyền thoại đó thôi.

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Sau 4 năm học đại học kiến thức của em lúc đó đúng là chẳng có gì (đa phần là do em ham chơi ko chịu học), khi đó em xin đc vào 1 cty thực tập để học việc, kiến thức cũng ở đó mà ra và bắt đầu đi lên từ đó. Mấy đứa bạn chơi với em cũng vậy, vì ngày xưa hay trốn học nên toàn chơi với những đứa cá biệt, tuy vậy ra trường bọn nó đều xin đc việc và đến hiện đều ổn định (có đứa mua nhà, đứa mua xe).Nhiều người vẫn cứ đang trì trích chương trình học đại học ở VN nhưng ngẫm lại ko có 4 năm ăn học đó nếu bảo ko học hành gì cứ thế xin vào 1 cty để thực tập hay học việc thì chắc chắn là sẽ ko làm đc. Vậy trường đại học đã dậy ta cái gì các cụ nhỉ?
Các cụ có thể học trung cấp nghề, học gì ra làm nấy luôn, đúng nguyện vọng.

872850

Xe máy
Tư tưởng . ., Kinh tế thị trường định hướng xhcn ☺

1cucon.1cụ

Xe tải
e cũng chả biết dạy j, nhớ trước e nợ môn, đến hè học trong hơn tuần để thi 5,6 môn 1 lúc. Học thế thầy cô chỉ dạy kiến thức đi thi, rất xúc tích k kéo dài lê thê

thanhgamo

Xe container
Nhiều khi các cụ hay nói quá lên hoặc là không chú ý.
Riêng các trường khối kỹ thuật chỉ cần tự làm mấy bài tập lớn và đồ án tốt nghiệp là đủ kiến thức ra đời chiến đấu.
Những gì cần học ở đời chỉ là kỹ năng nữa mà thôi, hoặc là những cái râu ria kiểu tay quen chứ không cao xa gì cả.

hai.tranhr

Xe container
Chủ đề này khó nói đấy vì bản chất của việc học là phải tự học/tự nghiên cứu. Thằng vào giảng đường chỉ vì nghe nói ngành này ngon, hay là bị cha mẹ ép buộc vào học, hay là học theo phong trào... thì não rỗng tuếch là đúng rồi (như em khi xưa, may sau này đọc sách nên còn cứu vớt cuộc đời được chứ không là bỏ mịa dzồi).

Vấn đề chung hiện tại:
Học xong đại học, năng lực kém không xin được việc hoặc start-up, lại xin tiền bố mẹ đi học thạc sĩ, học thạc sĩ xong lại không kiếm được việc vì xa rời thực tiễn và năng lực vẫn kém. Thế là quay lại học trung cấp nghề để kiếm việc. Tạm gọi là "Liên thông ngược", vấn đề này cũng chả có gì sai nhưng gây lãng phí rất nhiều nguồn lực của xã hội. Thế nên giờ đi đâu cũng gặp Thạc sĩ, phổ cập mọi nơi nuôn.

Trâu cày đường nhựa

[Tịch thu bằng lái]
ka ka em cũng từ Xây dựng ra đây, thấy cụ nói cũng đúng đúng :D
Kiến thức càng cơ bản càng khó áp dụng ra thực tế

Nam Tào

Xe điện
Nội dung thớt thì nói đa phần em ham chơi không chịu học , xong lại hỏi trường dạy ta cái gì ??

thailele

Đi bộ
em trước cũng cúp học suốt, suýt thì không ra được trường cùng lứa bạn bè do nợ môn. Em chỉ nhớ đại học giúp em thay đổi từ học bị động (12 năm phổ thông) sang chủ động học, tự tìm kiếm giải quyết vấn đề. Em bên ĐH Luật Hà Nội.

Tieu Bach Long

Xe buýt
Chủ đề này khó nói đấy vì bản chất của việc học là phải tự học/tự nghiên cứu. Thằng vào giảng đường chỉ vì nghe nói ngành này ngon, hay là bị cha mẹ ép buộc vào học, hay là học theo phong trào... thì não rỗng tuếch là đúng rồi (như em khi xưa, may sau này đọc sách nên còn cứu vớt cuộc đời được chứ không là bỏ mịa dzồi).

Vấn đề chung hiện tại:
Học xong đại học, năng lực kém không xin được việc hoặc start-up, lại xin tiền bố mẹ đi học thạc sĩ, học thạc sĩ xong lại không kiếm được việc vì xa rời thực tiễn và năng lực vẫn kém. Thế là quay lại học trung cấp nghề để kiếm việc. Tạm gọi là "Liên thông ngược", vấn đề này cũng chả có gì sai nhưng gây lãng phí rất nhiều nguồn lực của xã hội. Thế nên giờ đi đâu cũng gặp Thạc sĩ, phổ cập mọi nơi nuôn.
Em cũng gặp đc mấy trường hợp người mà em quen vì chưa xin đc việc nên lại tiếp tục học lên Thạc sĩ các kiểu, nhiều người 30 tuổi rồi vẫn học, em cũng ko hiểu học xong có dễ xin việc hơn ko mà họ vẫn theo mặc dù bận gia đình, con cái rồi!

Yaris_2009

Xe tăng
Học đại học để có được tư duy logic, qua các môn như Triết học Mac Lê nin, toán cao cấp, toán rời rạc..

Môn phân tích và thiết kế hệ thống giúp mình nhìn hệ thống nào cũng hiểu được bản chất của nó phải có các thành phần này vận hành như này như kia...

Môn hệ phân tán giúp ta hiểu được cách thức vận dụng thực tế

Môn thể dục giúp ta hiểu được đi làm phải luôn luôn đi kèm với rèn luyện sức khỏe nếu ko là phải thi lại lòi mắt ra... chạy 1.5km trong 8 phút mới qua ...

Môn phát triển kỹ năng cá nhân giúp ra có năng lực tư duy trong vấn đề giao tiếp ....

=> Tốt nghiệp đh ra trường 24t em thi vào Canon, Panasonic, SÓS... toàn qua 3,4 vòng phỏng vấn, chưa trượt 1 cty nào, ra năm 2006.... Cỡ như ĐH GTVT, ĐHXD, ĐHBK, ĐHKT... cứ học trình bình thường, ra trường đúng năm học không nợ nhiều môn quá thì nói thật đi làm cơ quan nào cũng được.... Còn cũng đầy người bảo có đi học ĐH nhưng toàn ĐH ất ơ vớ vỉn hoặc kiểu học không ra trường được bị đuổi học... thì nói làm gì.