[Funland] Trường đại học đã dậy ta cái gì?

muoibaconcho

Xe điện
Đại học dạy ta 1 điều :"Không có bằng thì sẽ khó khăn hơn khi vào đời, không tuyệt đối nhưng phần lớn là thế".
Thế chẳng là bài học lớn còn giề cụ :))
Cái đấy thì cần gì vào ĐH mới biết hả cụ, biết từ khi còn học phổ thông ý. Hoc ĐH xong thì biết thêm 1 điều là có bằng thì lai khó xin làm công nhân may.

Dungly91

Xe tải
Không học thì ko biết mình ngu. Học rồi mới biết mình ngu chỗ nào.

Tieu Bach Long

Xe buýt
Cụ học xây dựng mà ra trường đc 4 năm thì cũng dạng đặc biệt rồi, hay cụ nhầm? . cách tu duy của cụ nghe logic, như : nếu không học 4, 5 năm thì làm sao đc, hay có học vẫn hơn không học. Nhưng đáng nhẽ cái cụ hấp thụ đc trong 5 năm, nó chỉ cần 3 năm là đủ, cụ có 2 năm để : một : ra đời chiến đấu ngay và học hỏi thực tế, hai : học chuyên sâu hoen, giỏi hơn. Như vậy cáu giáo dục đại học nó cướp đi của cụ 2 năm , nhân lên nó lớn lắm , mất thêm tiền ăn học, mát thêm hai năm tuổi trẻ, mất đi chi phí cơ hộivv. Cơ mà cụ "không biết" nên chấp nhận rồi tấm tắc theo tư duy các cụ ở quê : có học vẫn hơn. Vấn đề nằm ở chỗ đó đó.
em đâu nói ra trường 4 năm đâu cụ, 4 năm là học hết các môn và em bắt đầu đi thực tập vừa đi làm vừa trả nợ môn mà! em thấy nhiều người chê đại học ở vn, bản thân em lúc mới ra trường cũng vậy, nhưng giờ ngẫm lại thấy học đại học ngoài kiến thức ra thì vẫn đc thêm 1 cái gì đó để giúp mình bắt đầu với cuộc sống cơm áo gạo tiền nên đưa ra vấn đề để các cụ tranh luận thôi!

Gà đạp xe

Xe máy
Cháu chưa học xong đh, nhưng mà cháu có nghe ông anh cháu nói là “khi đc dạy ở bất cứ môi trường nào. Họ dạy ta những gì. Tất cả những cái họ dạy ta đều đã ứng dụng đc hết.”
Cháu thấy thấm quá mà chưa ứng dụng đc gì ngoài chơi game rồi chat chit ạ

Được gửi từ iPhone 6 Plus - Otofun

huydu90

Xe hơi
20% do trường, 80% do người.
Em nghĩ cỡ như cụ nói 20% từ trường đại học, 80% là bản thân cày. 20% (chỉ cho ai chịu học) ấy chủ yếu là kiến thức nền tảng, một chút cách tiếp cận và xử lý dữ liệu. Cái rất quan trọng mà trường ĐH ko rèn được là tư duy phản biện và cách xử lý tình huống độc lập. 80% còn lại hoàn toàn là bản thân con người. Em hỏi nó là sao mày pro vậy, mấy cái món này thường chỉ tuyển du học sinh về - nó toàn bảo chủ yếu là có kiến thức cơ bản, lấy cái đó rồi tiếp tục tự học và tự phát triển khi đi làm :D :D.

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
em đâu nói ra trường 4 năm đâu cụ, 4 năm là học hết các môn và em bắt
đầu đi thực tập vừa đi làm vừa trả nợ môn mà! em thấy nhiều người chê đại học ở vn, bản thân em lúc mới ra trường cũng vậy, nhưng giờ ngẫm lại thấy học đại học ngoài kiến thức ra thì vẫn đc thêm 1 cái gì đó để giúp mình bắt đầu với cuộc sống cơm áo gạo tiền nên đưa ra vấn đề để các cụ tranh luận thôi!
Cụ nói toàn cái đúng, rõ ràng đi học nó hơn không học gì. Nhưng cái chính là nó lãng phí, thay vì biết đọc biết viết sau hai ba năm tiểu học, nó rải ra 10 năm thì cụ nghĩ sao, 8 năm của cụ mất trắng, mờ vẫn khen nó : dù sao vẫn hơn thằng không đi học,k biết chữ. Vấn đề ở chỗ đó

Chaien Nguyen

Xe tăng
Con người để tồn tại và làm việc gì đó cần phải có tư duy. Để tư duy được cần phải có nguyên liệu, nguyên liệu để tư duy đó chính là kiến thức. Trường Đại học cung cấp cho chúng ta những kiến thức cơ bản và quan trọng đấy chứ. Bọn em nhà quê, chưa bao giờ bước chân ra khỏi lũy tre làng, trường ĐH đã thay đổi toàn bộ số phận của bọn em đó các cụ

Ly Béo

Xe tăng
Bỏ đi ảo mộng cấp 3 và tập trung vào thực tế xã hội

Tieu Bach Long

Xe buýt
Cụ nói toàn cái đúng, rõ ràng đi học nó hơn không học gì. Nhưng cái chính là nó lãng phí, thay vì biết đọc biết viết sau hai ba năm tiểu học, nó rải ra 10 năm thì cụ nghĩ sao, 8 năm của cụ mất trắng, mờ vẫn khen nó : dù sao vẫn hơn thằng không đi học,k biết chữ. Vấn đề ở chỗ đó
:v em có khen gì đâu, em đang thắc mắc và đưa ra vấn đề để tranh luận mà, trước kia em thấy học đại học thật quá lãng phí vì ko áp dụng đc tý kiến thức nào học ở trong trường trong công việc, nhưng sau em ngẫm lại thì thấy nó vẫn có tác dụng nhưng ko hiểu tác dụng ở đâu thôi! Em ko phủ nhận hay nêu quan điểm gì đến các con đường khác mà ko phải đại học nhé!

mone

[Tịch thu bằng lái]
Tôi đã học đại học trong nước 1 năm và sau đó du học, học đại học nước ngoài. Nói thật các cụ nhé, học ở đâu cũng thế thôi các cụ ạ, học xong cầm bằng rồi có cảm giác biết rất nhiều nhưng lại không biết cái gì cả. Nhưng đó là các cụ nghĩ vậy thôi chứ cái mà các cụ học là cái nền tảng, giúp các cụ sau này khi làm 1 việc gì cụ thể thì có thể học, nghiên cứu, tìm hiểu, phát triển ... đều trên những nền tảng đó hết. Tôi không học IT nên tôi không làm được các việc IT chuyên sâu, dù 1 ông IT học trung bình thôi cũng sẽ có khả năng đó, đơn giản tôi không có nền tảng. Tương tự, ông IT giỏi không thể làm nghề tôi vì ông ta cũng không có nền tảng nghề nghiệp trong lĩnh vực của tôi.

Tóm lại nếu có điều kiện thì vẫn nên học đại học/cao đẳng các kiểu các cụ nhé. Và những ai đang học thì cố gắng học cho tốt, đừng nghe tụi khác lung lạc.

poiuy

Xe cút kít
Cụ nào nói rằng trường ĐH chẳng đem lại bất kỳ cái gì tích cực cho mình thì chỉ chứng tỏ 1 điều: Cụ ấy học nhầm trường.

Ronin2016

[Tịch thu bằng lái]
Cụ còn nhớ ánh xạ tuyến tính, hàm, chuỗi, nhăn 2 lớp, nhăn 3 lớp, PT vi phân.
Cụ đã bao giờ sử dụng các sử dụng các thuật toán đó chưa?
Em dân BK, học đủ TP đg, tp mặt ... 2,3 lớp. Căng hết cả đầu, đi làm bn năm chả thấy ứng dụng j.

antranh

Xe hơi
Sau 4 năm học đại học kiến thức của em lúc đó đúng là chẳng có gì (đa phần là do em ham chơi ko chịu học), khi đó em xin đc vào 1 cty thực tập để học việc, kiến thức cũng ở đó mà ra và bắt đầu đi lên từ đó. Mấy đứa bạn chơi với em cũng vậy, vì ngày xưa hay trốn học nên toàn chơi với những đứa cá biệt, tuy vậy ra trường bọn nó đều xin đc việc và đến hiện đều ổn định (có đứa mua nhà, đứa mua xe).Nhiều người vẫn cứ đang trì trích chương trình học đại học ở VN nhưng ngẫm lại ko có 4 năm ăn học đó nếu bảo ko học hành gì cứ thế xin vào 1 cty để thực tập hay học việc thì chắc chắn là sẽ ko làm đc. Vậy trường đại học đã dậy ta cái gì các cụ nhỉ?
Cá nhân em đánh giá học đại học xong sẽ biết được cách tìm và đọc tài liệu liên quan đến công việc hiện tại nhanh nhất. Như thế đã là quá đủ rồi.

mone

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nào nói rằng trường ĐH chẳng đem lại bất kỳ cái gì tích cực cho mình thì chỉ chứng tỏ 1 điều: Cụ ấy học nhầm trường.
Đúng rồi, và chưa kể là có vấn đề về kiến thức nữa, đúng ra là sai lầm vì cứ tưởng đi làm là các vấn đề bên ngoài nó như trong giáo trình luôn cho các ông các bà ấy ứng dụng :D Trường đại học nó cung cấp các nền tảng để sau này các ông các bà ra gặp 1 vấn đề cụ thể mà xử lý thôi. Kiến thức trường đại học các ông các bà cứ nghĩ nó vô bổ, vô nghĩa, lộn xộn nhưng không có những thứ tưởng vô bổ, vô nghĩa lộn xộn ấy thì các ông các bà có mà làm việc cái mứt ấy. Kiến thức mà không có cái gốc cái nền cơ bản thì khó lắm, giống trồng cái cây không có bộ rễ vậy. Thằng nào học đại học xây dựng ra nó dốt mấy cũng hơn mình là dân ngoại đạo :D

Ronin2016

[Tịch thu bằng lái]
Em dân kĩ thuật, BK xịn, học cg xịn. Học cg qua hết n chỉ ghét mấy cái môn mà cả TG ko phải học: Tư tg HCM, Triết học Mác, CNXHKH. Phí tg và tiền bạc, đó là thứ bị thg tầng nó bắt phải nhồi sọ.

Tieu Bach Long

Xe buýt
Đúng rồi, và chưa kể là có vấn đề về kiến thức nữa, đúng ra là sai lầm vì cứ tưởng đi làm là các vấn đề bên ngoài nó như trong giáo trình luôn cho các ông các bà ấy ứng dụng :D Trường đại học nó cung cấp các nền tảng để sau này các ông các bà ra gặp 1 vấn đề cụ thể mà xử lý thôi. Kiến thức trường đại học các ông các bà cứ nghĩ nó vô bổ, vô nghĩa, lộn xộn nhưng không có những thứ tưởng vô bổ, vô nghĩa lộn xộn ấy thì các ông các bà có mà làm việc cái mứt ấy. Kiến thức mà không có cái gốc cái nền cơ bản thì khó lắm, giống trồng cái cây không có bộ rễ vậy. Thằng nào học đại học xây dựng ra nó dốt mấy cũng hơn mình là dân ngoại đạo :D
khi còn là sinh viên mà nghe đc những lời chia sẻ thế này thấy nó mơ hồ lắm cụ ạ :v phải trải nghiệm thực tế rồi mới thấy thấm :D

Thanhvuóng71

Xe điện
Thời gian học dh là quá trình chuyển tiếp từ bao cấp dựa dẫm vào gia đình sang chuẩn bị tự lập, xây dựng mối quan hệ nghề nghiệp cho sau này. Về kiến thức chẳng đáng là bao chỉ được mỗu cái là đọc hiểu và mặc kệ đời.

mone

[Tịch thu bằng lái]
khi còn là sinh viên mà nghe đc những lời chia sẻ thế này thấy nó mơ hồ lắm cụ ạ :v phải trải nghiệm thực tế rồi mới thấy thấm :D
em cũng như cụ mà. Ông thầy dạy em còn chửi thẳng vào mặt tụi em vì bọn em lười đi học : là chúng mày có biết các công ty trả 1 đống tiền mời tao đến làm thuyết trình về cái tương tự như thứ tao đang dạy chúng mày không mà chúng mày không chịu đi học trong khi đang ... miễn phí :D Lúc cầm cái bằng tốt nghiệp em hoang mang vãi nhái, đè.o mẹ, cuối cùng mình cũng thành thằng kỹ sư trong khi cái đầu có vẻ rỗng tuếch. Thế mà đi làm, đọc tài liệu rồi cũng hiểu cả, làm lại càng hiểu hơn. Thấm lời các thầy thì ... cũng khá trễ nhưng thôi còn hơn không :D

tuan_nguyen261188

Xe điện
Sau 4 năm học đại học kiến thức của em lúc đó đúng là chẳng có gì (đa phần là do em ham chơi ko chịu học), khi đó em xin đc vào 1 cty thực tập để học việc, kiến thức cũng ở đó mà ra và bắt đầu đi lên từ đó. Mấy đứa bạn chơi với em cũng vậy, vì ngày xưa hay trốn học nên toàn chơi với những đứa cá biệt, tuy vậy ra trường bọn nó đều xin đc việc và đến hiện đều ổn định (có đứa mua nhà, đứa mua xe).Nhiều người vẫn cứ đang trì trích chương trình học đại học ở VN nhưng ngẫm lại ko có 4 năm ăn học đó nếu bảo ko học hành gì cứ thế xin vào 1 cty để thực tập hay học việc thì chắc chắn là sẽ ko làm đc. Vậy trường đại học đã dậy ta cái gì các cụ nhỉ?
Dậy ta là ko học thì chỉ có chay xe ôm công nghệ...:D:D:D:D

bút hêt mực

Xe tăng
Ăn thua gì, cụ phải gặp em, bảo vệ xong rồi còn nợ đâu đó 5-7 môn, toàn môn khoai (2-3 môn từ năm 3 và vài môn còn lại của kỳ trước). Thi đợt cuối qua hết, nghĩ lại khâm phục mình thật :)). Mỗi tội ra trường méo biết gì, mất khoảng 2 năm phải tự học lại :((
Bọn em thì toàn mắc mấy môn từ năm 1-2 là chủ yếu, kỷ lục có kỳ phải trả nợ 17/23 trình, có môn thi lại 7 lần ko qua, nghĩ lại thời sinh viên cũng thấy mình kiên trì và nghị lực thật 8-x