[Thảo luận] Trường hợp khẩn cấp-chuyện nhỏ của gia đình suy nghĩ thêm về xã hội

Deplov

Xe buýt
Chia sẻ với cụ chủ thớt. Trộm vía, ông ngoại em trước bị tai biến một lần, may mà cấp cứu kịp nên giờ cụ 90 tuổi nhưng vẫn rất mạnh khỏe, chỉ phải cái tay hơi run và phải đo huyết áp thường xuyên thôi. Giờ cứ thấy xe cấp cứu chạy qua là em lại tự hỏi nếu trong ấy là người thân, bạn bè mình thì sao ? Bao giờ em cũng tự giác tránh từ xa, không chỉ để xe cấp cứu đi qua mà còn dẹp đường cho các xe khác cùng tránh như mình, nhưng dường như các bác 4b tránh rất chậm và rất miễn cưỡng, nhiều khi xe cấp cứu đang hú còi rồi nhưng vẫn phải còi vài lần mới qua được.

Hưng hài cốt

Xe buýt
Cái lỗi không tránh xe cứu thương là do mấy thằng đấy nhiều khi chả có gì cứ nhặng xị lên cụ ạ. Lâu dần thành chú bé chăn cừu. Cháu nhận xét thế chứ cháu gặp cứu thương là tránh. Chúc ông mau khỏe.

BovaNi

Xe máy
Cảm ơn các cụ đã quan tâm.

svdaihoc

Xe buýt
Em thấy là e nhường, coi như mình 1 lần đèn đỏ thôi ợ :)

caisua

Xe lăn
các cụ cứ lý luận vì mất hết lòng tin là không được, tin hay ko tin vào cái gì đó thì vẫn phải có tình người, chả liên quan gì tới nhau, đó chỉ là sự vô cảm, cứ để tăng lên thì sẽ thành Lê Văn Luyện

2 tai 8 banh

Xe container

Ndchung

Xe buýt
Tình huống Cấp cứu khẩn cấp Kụ còn đánh xe theo xe Cứu thương làm gì ?? Nhẩy luôn lên xe CT cho nhanh. Xe CT "Tiện " mà không "Lợi". Chỉ có 2 trạm Phan Chu Trinh & Thanh trì. Nhiều khi gọi xe 2-3 Tiếng mới đến nơi. Xe CT ngoài Toàn tính giá trên trời- Năm kia Chuyển Ô. Anh từ BV Đại học Y (Khương Thượng) về Thái Hà toàn tính 400 K/1phat. Công nhận Ford Everest tiện nhất: Gấp ghế nhanh- Đút cả cái cái lọt thỏm- Ngon hơn CT Xịn

khải23c0545

Xe tăng
Hôm nào em cho cụ ngồi thử , cái còi (loa) nó ngay trên đầu hú 1 lúc thấy ù hết cả tai chứ sướng gì mà lúc nào cũng hú đâu cụ
Việc xe CT ko chở gì mà hú còi làm mất lòng tin dân chúng!

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
Em thì đi đường mà gặp còi hụ là em tìm cách nhanh nhất nhường đường, chẳng cần phân biệt thật giả làm gì, vội vàng gì đâu.

hungbme

Xe hơi
Thấy xe cứu thg và cứu hỏa từ xa là e có ý thức nhường ngay nhg gặp mấy thằng còi ủ dẫn đoàn là e ghét nhất, bọn ăn bám xã hội lại còn thái độ hách dịch như đg của bố chúng nó để lại. Em bị chúng nó đi lên chỉ cạp nong rồi mặt gườm gườm như chó sắp đớp người ý sợ quá!

Kenket

Xe điện
Nghe tiếng còi hú là e nhường ngay cho lành.

Website
www.otofun.net
Hôm nào em cho cụ ngồi thử , cái còi (loa) nó ngay trên đầu hú 1 lúc thấy ù hết cả tai chứ sướng gì mà lúc nào cũng hú đâu cụ
Thế cụ chưa gặp giữa đường HN có cái xe CT hú còi inh ỏi, xong dù đường đã vắng nhưng xe vẫn chạy từ từ và trên xe thì tài xế với cô y tá bên ghế phụ đang cười như nắc nẻ:D.

Em ra đường dù đi bộ hay 2b hay 4b thì em đều nhường khi nghe tiếng còi, dù là còi gì đi chăng nữa chứ chưa nói đến CS hay CT...nhưng em không dám chê ý thức người dân, vì nó hình thành từ chính những người đang mang danh "bảo vệ pháp luật/nhân viên công lực" ở VN mình:(

hung303

Xe điện
Cái này ko thể đổi cho mất lòng tin vào đâu cả
Mà đấy là văn hóa, ý thức giao thông!
chia sẻ với bác ,nhưng nói thật dân ta bây giờ là như thế đấy .tại sao?Vì mất hết lòng tin vào ......rồi .thật giả ,giả thật ,ko biết đâu mà lần.
raklei viết

cụ phải thông cảm nhiều khi muốn nhường cũng đek nhường đc vì làm gì có chỗ.
ngoài ra nhiều xe ưu tiên bây giờ bố láo chả có việc gì cũng hú còi nhặng lên làm dân đek tin tưởng khi có việc thật.

superdrives

Xe điện
Tình hình là sáng nay em vừa đưa ông già đi cấp cứu. Chuyện của gia đình, cũng không phải kêu khóc, kể khổ. Nhưng qua việc này, em thấy vẫn có vài chuyện cần chia sẻ:
1. Chiều đi CC: Kim liên mới -> Đại cồ việt -> Trần khát chân-> Việt Xô. Qua ngã tư Đại cồ việt, Trần khát chân, phố huế, đèn đỏ nhưng trường hợp khẩn cấp, em chạy thẳng luôn (4 bánh ạ). Một chú CSGT lao ra và cạp nong xuất hiện. Do đã lường trước, em hạ kính sẵn và vẫy tay ra hiệu, chỉ vào xe cứu thương chạy ngay đằng trước. Chú CSGT trẻ măng vẫy luôn cho đi, đồng thời còn ngăn dòng xe chạy cản đường để xe em thoát. Cám ơn chú CSGT mặc dù việc rất nhỏ, Qua đây em cũng thấy nhẹ lòng đi đôi chút dù rằng việc này là việc cực nhỏ so với hiện trạng chung của xxx ngày nay.
2. Trên đường đi CC, có 10 ô tô chạy trên đường thì chỉ có 3 xe nhường đường, mặc dù xe CC có tín hiệu đèn còi đầy đủ, đấy là hoàn toàn không tính đến 2 bánh. Đặt trường hợp các cụ vào hoàn cảnh của em như thế, các cụ sẽ nghĩ gì? Cá nhân em lại thấy nặng lòng hơn một chút, cuộc đời nhiều khi nó vẫn là cuộc sống, buồn cho nhân tình thế thái . . .
Ps: Cá nhân em từ trước tới h, cứ thấy tín hiệu ưu tiên là em nhường; do TH khẩn cấp, em lạikhông có CMR hành trình nên cũng không có clip hầu các cụ, em cũng không phải cs viết bài để pa cho ngành, cụ nào nghi nghờ có thể đánh dây kẽm cho em để kiểm chứng, em đưa vào viện thăm ông già luôn
Trường hợp như của cụ lẽ ra xxx bắt cụ cũng phải chịu đấy ạ. Vì cụ chẳng thuộc bất kỳ một trường hợp ưu tiên theo luật định nào cả (cụ chỉ chạy theo xe cứu thương mà thôi). Nếu như xe cụ có chở bệnh nhân cần cấp cứu thì mới đc ưu tiên ạ. Cứ như cụ thế này em dự 10 cái 4 bánh nối sau xe cứu thương (toàn người nhà bệnh nhân cả) thì còn ai đi đc nữa ạ???!!! Tâm lý chung thì có người nhà phải cấp cứu thì ai cũng sốt ruột muốn bán theo xe cứu thương (bản thân em cũng mới bị như vậy). Nhưng mình không thể chạy như xe cứu thương được vì Xe cứu thương có còi, đèn ưu tiên nên mọi người biết mà tránh (nên họ có thể chẳng cần quan tâm đến giới hạn tốc độ hay đường cấm... và đi rất nhanh) chứ xe mình không phải là xe cứu thương thì ai biết đâu -> dễ gây tai nạn cho người khác; Người nhà mình trên xe cứu thương rồi (kiểu gì chẳng có ít nhất 01 người nhà bệnh nhân ngồi trên xe cứu thương cũng bệnh nhân) thì mình cũng không việc gì phải chạy đua với xe cứu thương nữa (giờ đây bác sỹ họ cũng không để mặc bệnh nhân chết mà không cứu khi xe cứu thương trở đến bệnh viện đâu trừ không thể cứu được thui). Cụ rút kinh nghiệm vụ này nhé như vậy là cụ đã lam dụng rồi, may mà gặp đc chú xxx quá tốt!

Chỉnh sửa cuối:

ngoc.an.bka

Xe tải
em thấy nhiều lần xe CT hú còi ầm ầm nhưng ngoài ông lái ra chả thấy ai trên xe... mất lòng tin lắm cụ ợ
Không hẳn cụ ạ , người ta đang quay về bệnh viện hoặc được điều động thêm .quan điểm của em cũng là nhường tất , đoán già đoán non làm gì , nếu người ta cần thật thì tội người ta

Đi Căng Hải

Xe tải
Giờ chỉ có đoàn xe của lãnh đạo có cảnh sát dẫn đường thì họ mới nhường cả thôi, vì không nhường thì ăn ngay con cạp long ngay ạ, còn xe cứu thương thì còn nhiều người thờ ơ lắm ạ :(. Thiết nghĩ người bệnh thời gian rất quan trọng thế mà nhiều người vô lương tâm quá. Xã hội đổi thay nhiều quá

0la

Xe hơi
Tỷ lêl 3/7 thật đáng buồn...

achille2k

Xe tải
Có cụ có mợ đi còn ko mở gương thì làm sao nhìn thấy xe cứu thương nhường đc

BovaNi

Xe máy
Trường hợp như của cụ lẽ ra xxx bắt cụ cũng phải chịu đấy ạ. Vì cụ chẳng thuộc bất kỳ một trường hợp ưu tiên theo luật định nào cả (cụ chỉ chạy theo xe cứu thương mà thôi). Nếu như xe cụ có chở bệnh nhân cần cấp cứu thì mới đc ưu tiên ạ. Cứ như cụ thế này em dự 10 cái 4 bánh nối sau xe cứu thương (toàn người nhà bệnh nhân cả) thì còn ai đi đc nữa ạ???!!! Tâm lý chung thì có người nhà phải cấp cứu thì ai cũng sốt ruột muốn bán theo xe cứu thương (bản thân em cũng mới bị như vậy). Nhưng mình không thể chạy như xe cứu thương được vì Xe cứu thương có còi, đèn ưu tiên nên mọi người biết mà tránh (nên họ có thể chẳng cần quan tâm đến giới hạn tốc độ hay đường cấm... và đi rất nhanh) chứ xe mình không phải là xe cứu thương thì ai biết đâu -> dễ gây tai nạn cho người khác; Người nhà mình trên xe cứu thương rồi (kiểu gì chẳng có ít nhất 01 người nhà bệnh nhân ngồi trên xe cứu thương cũng bệnh nhân) thì mình cũng không việc gì phải chạy đua với xe cứu thương nữa (giờ đây bác sỹ họ cũng không để mặc bệnh nhân chết mà không cứu khi xe cứu thương trở đến bệnh viện đâu trừ không thể cứu được thui). Cụ rút kinh nghiệm vụ này nhé như vậy là cụ đã lam dụng rồi, may mà gặp đc chú xxx quá tốt!
Đôi lời phân ưu cùng cụ superdrives:

Thứ nhất: em mô tả cách xử lý tình huống của chú CSGT và cảm ơn chú ấy, chứ không hề trách móc.
Thứ hai: em hoàn toàn ý thức được rằng mình hoàn toàn không phải xe ưu tiên, nên kể cả TH chú ấy có dừng em lại và xử phạt, em cũng không dám oán trách gì đâu ạ, em cũng làm nhanh bài toán rồi, nếu bị dừng lại thì em vứt cụ nó xe ở đấy, bắt xe ôm chạy theo xe CC đã, mọi việc xử lý sau, kể cả chịu phạt cũng chấp nhận vì mình sai.
Thứ ba: cái em thấy nặng lòng là việc các phương tiện trên đường không nhường đường cho xe ưu tiên có đầy đủ tín hiệu cảnh báo, chứ em không dám trách móc những người điều khiển phương tiện ấy vì không nhường cho xe của em, cụ nhé. Với trình độ hiểu biết có hạn của em, hai việc ấy hoàn toàn khác hẳn nhau, cụ vui lòng đọc kỹ lại bài của em nhé.
Thứ tư: dù sao cũng mong các cụ thông cảm vì có ở trong trường hợp ấy mới biết (mặc dù trên xe CC đã có ông anh trai em ngồi rồi ạ), nếu đủ điều kiện an toàn, không gây nguy hiểm cho người khác thì phải quyết thôi, dù biết rõ là vi phạm luật GT. Trường hợp của em, một là do đi sớm đường không hề đông xe, hai là đèn giao thông chỉ vừa chuyển sang đỏ ạ, em cam đoan nó chỉ ở giây đầu tiên mà thôi, các phương tiện ở chiều giao thông khác cơ bản là chưa kịp chuyển bánh nên em quyết liều là vượt, nếu có gây khó khăn cho các phương tiện khác, không biết nói gì hơn là mong các cụ bỏ qua cho mà thôi.
Cảm ơn tất cả các cụ vì những chia sẻ với cá nhân em và những phản biện nhiều chiều về một hiện tượng thường ngày trong xã hội.
Sau đây em xin phép không phản hồi gì nữa vì ông cụ em đã về với ông bà tổ tiên, em còn nhiều việc phải lo. Cảm ơn các cụ một lần nữa.

blackpaint

Xe container
Chia buồn với cụ và gia đình.
em thấy nhiều lần xe CT hú còi ầm ầm nhưng ngoài ông lái ra chả thấy ai trên xe... mất lòng tin lắm cụ ợ
Xe cứu thương nó khác hẳn với xe biển xanh, đi không có BN cũng là Bt, thế ng ta di chuyển đến nhà ai đó gọi cấp cứu thì ng ta lấy đâu ra BN, xe biển xanh thì có thể ngoài việc chở sếp đi họp hành, còn có việc của gd sếp, đón con cái, đi chơi, ... nhưng cụ có thấy xe cứu thương đi lễ chùa hay đi đón con sếp không? Em nghĩ là ít lắm.
Cụ có chắc là ng ta chỉ sử dụng xe cứu thương mà khi đi không hú còi không?
Những việc riêng liên quan đến xe cứu thương thì cũng có thể có nhưng ít các cụ ạ, tốt nhất là nên NHƯỜNG.

Chỉnh sửa cuối: