[Thảo luận] Trường hợp khẩn cấp-chuyện nhỏ của gia đình suy nghĩ thêm về xã hội

Pivoine

Xe hơi
Xin chia buồn với gia đình cụ chủ thớt !

Deplov

Xe buýt
Em thấy các cụ cứ lý do 1 vài trường hợp xe cấp cứu đi lăng quăng chứ không phải làm nhiệm vụ nên không tránh, hoặc không tin nên cóc tránh, em thấy buồn cười. Mỗi cụ chứng kiến được 1 lần, có đáng gì mà suy ra toàn bộ thế. Cái trường hợp xe bật đèn với còi ưu tiên mà trên có cô y tá ngồi cười em nghĩ là từ ít đến cực ít thôi.

minck

Xe container
Xin phép các cụ cho em nói câu này:
Chỉ có lũ Nhợn Lái xe (Kể cả xe đạp lẫn ô tô) thì mới cố tình (Cố tình nhé) Ko nhường đường cho xe ưu tiên theo luật định...
Ai cổ súy cho lũ này thì cũng là đồng loại của chúng...
Luật đã qui định ró thì đừng làm trái...Tự giác tôn trọng luật mới tôn trọng chính bản thân mình.
Cũng đừng vì 1 vài hạt "Sạn trong bát cơm" Mà cho rằng "Cơm là sạn"
Xin thắp nén nhang và chia buồn cùng gia đình cụ chủ thớt !!!

Chỉnh sửa cuối:

PhanhGap

Xe điện
Xe uu tiên là E nhường ngay nếu có thể. Mặc dù biết rất nhiều con sâu làm rầu nồi canh: ví dụ xe cứu thương chẳng chở bệnh nhân hay đang trên đường đón người bệnh vẫn bật còi đèn chuyên dùng để xin ưu tiên (có khi trên xe chở hàng lậu cũng nên). Cụ thông cảm vì k phải ai cũng hiểu được việc nhường đường là luật quy định, còn việc nó là con sâu thì trách nhiệm xử lý là của lực lượng chức năng. Hy vọng sau vụ này của cụ, sẽ có nhiều lái xe cứu thương lạm dụng quền ưu tiên làm bừa và các lái xe không nhường đường sẽ bị xử lý.

lagor

Xe tải
Bẩm cụ, cụ thông cảm đi.
1 là: không phải muốn nhường là nhường đc ngay. Đường xá kém kém kém quá, phương tiện quá quá quá đông.
2 là: không phải ai cũng biết lái xe. thưa cụ!
3 là: cụ hơi sốt ruột, chuyện này bt thôi cụ, xin thông cảm với cụ.
4 là: xe ưu tiên có lạm dụng hay không, kệ nó thôi, mất lòng mề là chuyện các cụ. Luật là Luật. Có cụ nào trong ngành biết thì cho qua, soi ra thì năng lực còn hạn chế ạhh...

nokiahanoi2012

[Tịch thu bằng lái]
1) Mỗi lần em nhìn thấy xe cấp cứu (XCC) , hú còi chạy , mà ko được nhường đường ... lại thấy nhói hết cả tim , buồn lòng, sốt ruột cho cái Văn hoá của người HN 2012

2) em đã từng ngồi sau XCC có người thân ở trong nên rất thấu

3) đang dừng đèn đỏ, có XCC ủn đuôi, là em vượt đèn đỏ ngay và táp lề ngay để nhường đường cho XCC

MR_TIM

Xe tải
cũng do các xe cứu thương, trên xe có mỗi ông lái mà cũng hú còi, lách đường đan làn nên dân nó cũng ghét. :(

sinhzun

Xe máy
cụ phải thông cảm nhiều khi muốn nhường cũng đek nhường đc vì làm gì có chỗ.
ngoài ra nhiều xe ưu tiên bây giờ bố láo chả có việc gì cũng hú còi nhặng lên làm dân đek tin tưởng khi có việc thật.
Cụ cũng suy nghĩ lạc quan tích cực lên tí chứ, chẳng hạn mấy chú chạy xe cấp cứu làm việc căng thẳng mệt mỏi, thi thoảng ko phải cấp cứu thật nhưng muốn về sớm với vợ con, sẵn có quyền trong tay thì cũng tranh thủ tí, thôi thì mình cũng theo luật mà nhường người ta có làm sao đâu.

Neo116

Xe hơi
Cái này ra đường em cũng thấy thường xuyên, người tham gia giao thông ở VN mình không có thói quen nhường đường cho xe CC đâu ạ (em không nằm trong số đấy nhé, hehe)

dreamwater

Xe điện
Ở cái nước mình, thấy xe cứu thương tỉnh bơ là chuyện thường ngày mà cụ. Ý thức con ng cả thôi

tranphong79

Xe điện
Cũng có thế này thế khác nhưng em suy từ em ra mà nói thì đúng là nhiều lúc muốn nhường đường mà cũng chả có chỗ để nhường

xe365vn

Xe container
xe CC ở VN đã chậm còn tắc đg, nhiều khi taxi đi nhanh hơn vì gấu hơn ;)

thanhf78

Xe hơi
em thấy các cụ có ý kiến rằng xe cấp cứu ko chở bệnh nhân nhưng vẫn kêu ầm ĩ => bố láo.Nhưng cá nhân em thì nghĩ khác, có thể lúc đó họ cần phải hú để còn kịp đi cấp cứu cho bệnh nhân cần thì sao. thôi sau có gặp xe ko có bênh nhân mà có hú còi mình cũng ý thức tránh 1 tí biêt đâu có khi vì hành động của mình có thể cứu được 1 mạng người thì sao. Chúc Bố cụ chủ mau khỏe ạ

thienphuc

Xe điện
em thấy nhiều lần xe CT hú còi ầm ầm nhưng ngoài ông lái ra chả thấy ai trên xe... mất lòng tin lắm cụ ợ

thế bác có nghĩ họ chở thuốc k ? hoặc các bộ phận cần thay thế ?
em mong bác sớm thay đổi cách nghĩ

chả phải chạy xe cấp cứu hoặc xe ưu tiên gì nhưng đôi khi chở ng bằng xe thường họ xin nhiều ông cũng cứ lơ đi chán lắm cơ
em nghĩ tốt nhất họ xin thì mình cứ né ra vì cái xe đó đầu bằng nó phập cho 1 phát chuẩn k phải chỉnh đâu
em chả khoe nhưng em chạy 12 chỗ ôm cua lên cầu thăng long em nhìn gương phải thấy cách mũi xxx khoảng 10 cm ,qua rồi thấy chú ý đứng lặng yên luôn k dám nhúc nhích chỉ vì chú ý đứng xa vỉa hè chiếm quá nhiều đường cản chở làn đường xe chạy

Chỉnh sửa cuối:

Picnic

Xe tải
em thấy nhiều lần xe CT hú còi ầm ầm nhưng ngoài ông lái ra chả thấy ai trên xe... mất lòng tin lắm cụ ợ
Cụ ơi, xe CT đã ra đường thì nghĩa là đang làm việc (hiếm ông vác xe CT đi chơi lắm ạ), kô phải cứ chở bệnh nhân thì mới đc bật đèn ưu tiên, nhiều khi đi đón bệnh nhân hay chở bác sĩ hoặc nội tạng để cho ca phẫu thuật nào đấy.

superdrives

Xe điện
Đôi lời phân ưu cùng cụ superdrives:

Thứ nhất: em mô tả cách xử lý tình huống của chú CSGT và cảm ơn chú ấy, chứ không hề trách móc.
Thứ hai: em hoàn toàn ý thức được rằng mình hoàn toàn không phải xe ưu tiên, nên kể cả TH chú ấy có dừng em lại và xử phạt, em cũng không dám oán trách gì đâu ạ, em cũng làm nhanh bài toán rồi, nếu bị dừng lại thì em vứt cụ nó xe ở đấy, bắt xe ôm chạy theo xe CC đã, mọi việc xử lý sau, kể cả chịu phạt cũng chấp nhận vì mình sai.
Thứ ba: cái em thấy nặng lòng là việc các phương tiện trên đường không nhường đường cho xe ưu tiên có đầy đủ tín hiệu cảnh báo, chứ em không dám trách móc những người điều khiển phương tiện ấy vì không nhường cho xe của em, cụ nhé. Với trình độ hiểu biết có hạn của em, hai việc ấy hoàn toàn khác hẳn nhau, cụ vui lòng đọc kỹ lại bài của em nhé.
Thứ tư: dù sao cũng mong các cụ thông cảm vì có ở trong trường hợp ấy mới biết (mặc dù trên xe CC đã có ông anh trai em ngồi rồi ạ), nếu đủ điều kiện an toàn, không gây nguy hiểm cho người khác thì phải quyết thôi, dù biết rõ là vi phạm luật GT. Trường hợp của em, một là do đi sớm đường không hề đông xe, hai là đèn giao thông chỉ vừa chuyển sang đỏ ạ, em cam đoan nó chỉ ở giây đầu tiên mà thôi, các phương tiện ở chiều giao thông khác cơ bản là chưa kịp chuyển bánh nên em quyết liều là vượt, nếu có gây khó khăn cho các phương tiện khác, không biết nói gì hơn là mong các cụ bỏ qua cho mà thôi.
Cảm ơn tất cả các cụ vì những chia sẻ với cá nhân em và những phản biện nhiều chiều về một hiện tượng thường ngày trong xã hội.
Sau đây em xin phép không phản hồi gì nữa vì ông cụ em đã về với ông bà tổ tiên, em còn nhiều việc phải lo. Cảm ơn các cụ một lần nữa.
Xin chia buồn với cụ và gia đình, ấy là em chỉ luận đến xe cụ thôi chứ chả luận gì đến xe CC và như cụ đã thú nhận thì cụ đẫ sai dù đèn chỉ vừa chuyển đỏ 1s. Nhưng xxx trong trường hợp của cụ là 1 Người Công an nhân dân!

romantic_kt1

Xe tăng
Cụ bỏ qua chuyện đấy để tập trung lo cho phụ huynh.
Mong phụ huynh cụ sớm mạnh khỏe!