[Funland] Trường quố tế học phí 1 tỷ 1 năm là thế này sao.

Thèm lấy vợ

Xe buýt
Nhà trường quá kém cụ lại cho là văn minh. Đứng về phía quan điểm phục vụ dịch vụ là ko biết thương lượng với khách hàng, để người ta bù lu bù loa trên mạng xã hội gây ảnh hưởng rất xấu tới nhà trường. Làm dịch vụ phải chấp nhận mọi khách hàng, văn minh có, trọc phú có, giàu keo kiệt có.... tại sao ko mời người ta vào phòng riêng thương lượng để 2 bên đạt được mục đích, để người ta pót video lên mạng là thể hiện sự yếu kém của nhà trường.
Về mặt chuyên môn em ko biết trong nhà trường có phòng tham vấn học đường ko? chắc là phải có, nhưng chắc hoạt động ko hiệu quả hoặc lập ra cho có. Nhà trường ko có biện pháp phát hiện ngăn ngừa va chạm và bạo lực học đường, yếu kém ở đây là sự quản lý học sinh việc này nó phải diễn ra rất lâu và nhà trường ko phát hiện ngăn ngừa được. Các trường khác giáo viên chủ nhiệm và phòng tham vấn học đường đều phải làm các nhiệm vụ này.
Em thấy họ cư xử như thế là ổn .Em thấy mợ này cùng một số đi theo đang vào đòi ăn thua với một học sinh lớp 8 . Hành động của nhà trường được hiểu là khi sự việc chưa rõ ràng thì phải bảo vệ đứa nhỏ.

VuNgoanMuc

Xe điện
Nhà trường quá kém cụ lại cho là văn minh. Đứng về phía quan điểm phục vụ dịch vụ là ko biết thương lượng với khách hàng, để người ta bù lu bù loa trên mạng xã hội gây ảnh hưởng rất xấu tới nhà trường. Làm dịch vụ phải chấp nhận mọi khách hàng, văn minh có, trọc phú có, giàu keo kiệt có.... tại sao ko mời người ta vào phòng riêng thương lượng để 2 bên đạt được mục đích, để người ta pót video lên mạng là thể hiện sự yếu kém của nhà trường.
Về mặt chuyên môn em ko biết trong nhà trường có phòng tham vấn học đường ko? chắc là phải có, nhưng chắc hoạt động ko hiệu quả hoặc lập ra cho có. Nhà trường ko có biện pháp phát hiện ngăn ngừa va chạm và bạo lực học đường, yếu kém ở đây là sự quản lý học sinh việc này nó phải diễn ra rất lâu và nhà trường ko phát hiện ngăn ngừa được. Các trường khác giáo viên chủ nhiệm và phòng tham vấn học đường đều phải làm các nhiệm vụ này.
Nhà trường xử lý thế là chuẩn... Ngoài nghĩa vụ kinh doanh còn nghĩa vụ đào tạo trẻ em, không phải cứ thấy bị sức ép thì khách thái độ thế nào cũng phải chấp nhận..
Trường cũng đã nói rõ họ có quy trình xử lý với trẻ em, chưa hiểu đầu cua tai nheo gì thì phải gặp từng học sinh trước để nắm bắt trước, sau đó mới đến phần gặp phụ huynh... Chưa gì nhảy vào đòi gặp trực tiếp trẻ em thì họ từ chối là đúng. To tiếng thì mời ra ngoài là đúng.

Cũng vì sức ép quá lớn từ truyền thông và bên giáo dục mà họ phải chấp nhận nói là có 1 phần trách nhiệm, nhưng không quên khẳng định luôn là "Trường đang rất lo ngại các bên liên quan có xu hướng lạm dụng truyền thông và các phương tiện trực tuyến thực hiện thái độ hoặc hành vi kích động, bắt nạt trực tuyến bằng cách phát tán một số thông tin cá nhân của học sinh như địa chỉ nhà, hình ảnh cá nhân của các em", báo cáo nêu. Đọc thì hiểu trường đang muốn nói đến ai, họ lịch sự không nói luôn tên Thủy.
Mấy trang mạng xh thì vẫn còn muốn ăn thua với trường đến cùng lắm, chả hiểu tại sao nữa

Zainor Dean

Xe tải
Nhà trường xử lý thế là chuẩn... Ngoài nghĩa vụ kinh doanh còn nghĩa vụ đào tạo trẻ em, không phải cứ thấy bị sức ép thì khách thái độ thế nào cũng phải chấp nhận..
Trường cũng đã nói rõ họ có quy trình xử lý với trẻ em, chưa hiểu đầu cua tai nheo gì thì phải gặp từng học sinh trước để nắm bắt trước, sau đó mới đến phần gặp phụ huynh... Chưa gì nhảy vào đòi gặp trực tiếp trẻ em thì họ từ chối là đúng. To tiếng thì mời ra ngoài là đúng.

Cũng vì sức ép quá lớn từ truyền thông và bên giáo dục mà họ phải chấp nhận nói là có 1 phần trách nhiệm, nhưng không quên khẳng định luôn là "Trường đang rất lo ngại các bên liên quan có xu hướng lạm dụng truyền thông và các phương tiện trực tuyến thực hiện thái độ hoặc hành vi kích động, bắt nạt trực tuyến bằng cách phát tán một số thông tin cá nhân của học sinh như địa chỉ nhà, hình ảnh cá nhân của các em", báo cáo nêu. Đọc thì hiểu trường đang muốn nói đến ai, họ lịch sự không nói luôn tên Thủy.
Mấy trang mạng xh thì vẫn còn muốn ăn thua với trường đến cùng lắm, chả hiểu tại sao nữa
Bù lu bù loa, livestream đếm like, dùng từ ngữ thô tục tại văn phòng nhà trường. Họ vẫn còn tiếp là tôn trọng khách hàng lắm rồi.

Bác kia trách nhà trường ko mời vào phòng riêng, nhưnh đồng chấy Thủy Bi tỏ thái độ hoàn toàn ko hợp tác nên mời ra là phải. Đâu phải khách hàng làm loạn là cứ phải nhẹ nhàng mềm mỏng.

Chanwadiah

Xe đạp
Em thấy giang cư mận mình bầy đàn kinh khủng và dễ vị dắt mũi nữa. Giờ cứ lên mạng la to chửi đổng nhiều view thì công lý thuộc về ng đó. Đó là chưa kể các tờ báo chính thống cũng a dua ko kém.
Rất nhiều ng ủng hộ bà Ball này trong đó có nhiều người em quen có học thức cao, thừa hưởng giáo dục văn minh trời Tây thế mà bênh bà Ball này bất kể đúng sai, sẵn sàng tới bến với những ai ngược dòng và nhục mạ 1 con bé 14t với thái độ hả hê...
Nói chung giáo dục là 1 chuyện còn cách suy nghĩ, thái độ, hành xử khi 1 vấn đề xảy ra là 1 chuyện khác nên các bác ko cần cãi trường công tư làm gì cho mệt.

slaz8

Xe ba gác
Xem clip thì thấy con nhà thủy bi ko phải hiền đâu, đánh nhau 1 đánh 4 là có thật.
Con nhà thủy bi bán chân gà áo xanh da trời, kim trần áo xanh lá cây
trong video không có con bé nào là con của SGM cả
cụ xem mà không hiểu thfi dễ bị định hướng lắm
Từ chiều đến giờ nhiều nick lạ ủng hộ trường vào phết.
Em không thích con Thuỷ nhưng công nhận cụ nói đúng. Hình như đang chia phe định hướng. Nhưng các cụ off nhà mình tỉnh táo lắm ke ke

hungtt

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy giang cư mận mình bầy đàn kinh khủng và dễ vị dắt mũi nữa. Giờ cứ lên mạng la to chửi đổng nhiều view thì công lý thuộc về ng đó. Đó là chưa kể các tờ báo chính thống cũng a dua ko kém.
Rất nhiều ng ủng hộ bà Ball này trong đó có nhiều người em quen có học thức cao, thừa hưởng giáo dục văn minh trời Tây thế mà bênh bà Ball này bất kể đúng sai, sẵn sàng tới bến với những ai ngược dòng và nhục mạ 1 con bé 14t với thái độ hả hê...
Nói chung giáo dục là 1 chuyện còn cách suy nghĩ, thái độ, hành xử khi 1 vấn đề xảy ra là 1 chuyện khác nên các bác ko cần cãi trường công tư làm gì cho mệt.
Học phí 600tr bốc lên 1 tỷ khơi khơi nữa ạ :). 600 tr chỉ là hơn nửa tỷ.

Em quan tâm đến một khía cạnh khác của vụ này, là quy trình xử lí nội bộ của nhà trường với các giáo viên chủ nhiêm của mấy nhỏ, giáo viên trường công mà gặp mấy phụ huynh hổ báo kiểu này nó đâm đơn là mất lớp, mất thi đua thậm chí mất dạy sang làm tạm việc khác hết năm, còn ban giám hiệu về cơ bản không có động tác bảo vệ gv vì cũng sợ kiên, trăm dâu đầu giáo hết, kể cả trẻ con gây gổ ngoài trường.

Matxech

Xe container
Cụ nghĩ trường chuyên là trường bình thường à .
Chắc cụ ko ở VN rồi nhỉ , dân có tiền con mình học dốt vào Ko nổi trường chuyên thì mới cho qua tư , quốc tế .
Quốc tế xịn thì chỉ có vài trường thôi cụ .
Vào được trường chuyên học chảy máu mắt ra đấy
1 số ít học ko phải cực chăm nhưng nó có tố chất
Học 1h bằng đứa khác học 2-3h
+ chút may mắn
Ko phải cứ có tiền mà vào được đâu

nhuataiche

Xe container
Chỉ có 5* giả cầy mới nhịn thôi bác nhé.
Chuyên nghiệp là đúng qui trình chứ không phải bắt chấp nguyên tắc.
Bác nói rất hợp ý em. Bà T này mà gửi con qua Sing hay qua Mỹ, đố cả mẹ lẫn con dám hó hé gì, nói chi đến la lối này nọ.

Dù sao qua vụ này cũng có một số ít người hiểu được là họ nên suy nghĩ khác đi, và tránh bị dắt mũi quá dễ dàng !

Girl lai oto

Xe tải
Học phí 600tr bốc lên 1 tỷ khơi khơi nữa ạ :). 600 tr chỉ là hơn nửa tỷ.
600 triệu cũng là học phí cao rồi, so với mặt bằng thu nhập. Cô ấy bù lu bù loa lên môt tỉ luôn ạ :)). Thôi em Thuỷ Bi ơi, em lên mạng xin lỗi đi, để con em còn có thể diện đi học ở Sài Gòn. Gia cảnh như em mà xin vào BIS chắc chắn họ không dám nhận đâu. ISHCMC họ vẫn tử tế đó, coi em là khách hàng và chưa tiễn em ra cửa. Phụ huynh khác chắc cũng né em và khuyên con họ tránh chơi với con em. Nên không cái dại nào như cái dại khi nóng giận và nghĩ ta là vũ trụ.

Hự.

Xe điện
Em cũng thấy như cụ. Mà suy cho cùng học trường gì, ngoài học vấn ra sao, còn phải xem sau này lớn thành con người có nhân cách thế nào, đứng trước tình huống, ứng xử thế nào?

Yeuphunu

Xe điện
Cụ nghĩ trường chuyên là trường bình thường à .
Chắc cụ ko ở VN rồi nhỉ , dân có tiền con mình học dốt vào Ko nổi trường chuyên thì mới cho qua tư , quốc tế .
Quốc tế xịn thì chỉ có vài trường thôi cụ .
Trường quốc tế trong con mắt nhiều người xấu xa lắm.
Xin thưa, thử apply vào xem có được không.
Cả học sinh trường chuyên vào các hệ A Level, IB cũng không phải muốn là được nhé.
Trừ quốc tế giả cầy.

Mít tố nữ

Xe tăng
Ai nhiều like người đó đúng.
Đăng báo với fan vào tung hô nhiều lắm.
Cũng có phần tốt nếu có thể chống hiện tượng blhd đang tồn tại.
Chị Hằng T30 lai chim nhiều like nhiều view hơn, lại có hơn 12 kênh truyền thông mà cũng hơn một năm mới rõ thắng thua thì em T này mới có mấy ngày đã đếm like tính mình thắng có khác nào đếm cua trong lỗ.

Yeuphunu

Xe điện
600 triệu cũng là học phí cao rồi, so với mặt bằng thu nhập. Cô ấy bù lu bù loa lên môt tỉ luôn ạ :)). Thôi em Thuỷ Bi ơi, em lên mạng xin lỗi đi, để con em còn có thể diện đi học ở Sài Gòn. Gia cảnh như em mà xin vào BIS chắc chắn họ không dám nhận đâu. ISHCMC họ vẫn tử tế đó, coi em là khách hàng và chưa tiễn em ra cửa. Phụ huynh khác chắc cũng né em và khuyên con họ tránh chơi với con em. Nên không cái dại nào như cái dại khi nóng giận và nghĩ ta là vũ trụ.
Rất ít người biết là các trường quốc tế có học bổng từ 30-75% ạ.
Con cháu đang theo học một trường quốc tế có hệ IB tại Hà Nội, học phí cấp Trung Học lớp 11-12 nếu nguyên khoảng trên 700tr. Cháu vào hai năm trước xin được 75% trong hai năm. Còn dịp tới sang hệ mới sẽ phụ thuộc vào điểm. Trong kì nếu kết quả không đủ điều kiện cũng bị hạ học bổng ạ.
Các bạn cũng phải chiến đấu hết sức chứ không đơn giản như nhiều người tưởng đâu ạ.

Chuotluoi

Xe tải
Cụ nào bên trên nói Hà Nội chỉ có hai trường quốc tế là sai quá sai nhé.
Sơ sơ kể tên theo sự quan tâm của cháu:
- UNIS,
- Concordia,
- RIG (IVS)
- LFAY
- BIS Ha noi
- HIS
- SIS (có hệ quốc tế)
- JIS (có hệ quốc tế)
- ISPH
- St Paul
- HIBS (có hệ quốc tế)
- TH (có hệ quốc tế)

Có thể sót một vài cơ sở có hệ quốc tế mà cháu chưa cập nhật kịp.
Ngày trước, e cũng tìm hiều về môi trường giáo dục QT cho bọn trẻ, nhưng thấy nếu là trường chuẩn QT hoặc đào tạo theo chuẩn QT thì mình phải với quá, chịu không nổi, chỉ tham khảo cho vui thôi. Còn những trường mang tiếng là QT ở học phí nhưng chương trình và chất lượng đào tạo chưa xứng tầm thì phí tiền. Nên lại quay về trường tư thục chất lượng cao cả về cơ sở hạ tầng và chất lượng đào tạo cho lành.

Ở ngoài Bắc trường QT rất nhiều, nhưng trường QT chuẩn (100% giáo viên có chứng chỉ giáo dục QT và chương trình học đảm bảo 100% theo chuẩn giáo dục QT) thì chỉ có 2 trường là UNIS (trường QT Liên hợp quốc dành cho con em của cán bộ ngoại giao NN đang làm việc ở VN, một số học sinh người Việt nhưng có quốc tịch nước ngoài vẫn có thể vào được nếu có quan hệ) và trường Lycee Francais Alexandre Yersin (trường này chuẩn Pháp, dành cho con em CBNV người Pháp đang làm việc ở VN).

Mấy trường như Concordia hay trường BIS (trường này mang phong cách của con nhà quý tộc ) là các trường thuộc tổ chức giáo dục quốc tế, cũng đào tạo theo chuẩn QT và phong cách quý tộc, nhưng không chuẩn QT như 2 trường kia. Một số những trường QT còn lại mà cụ liệt kê ra, e thấy học phí và cơ sở vật chất chuẩn QT, nhưng về chương trình và chất lượng đào tạo có thể chưa đủ chuẩn QT.

E có đứa cháu học trường UNIS (bố mẹ nó có quốc tịch 1 nước EU từ lâu), 3 năm trước đã pass vào 1 trường ĐH top 10 TG ở mẽo. Nói chung là nó giỏi và năng động, nhưng do học trong môi trường chuẩn QT từ nhỏ nên tự lập đến mức lanh lùng, về nhà gần như không nói chuyện và chia sẻ gì với gia đình, chỉ thích nói tiếng Anh, ai nói chuyện = tiếng Việt với nó, nó rất khó chịu, và không có nhu cầu chơi với người Việt (vì không hợp phong cách). Trong trường chúng nó cũng buôn chuyện và chia bè phái, tẩy chay ngầm rất ghê, nhưng luôn tỏ ra lịch sự và ngoan ngoãn trước mặt thày cô và gia đình (nó có tâm sự vậy:D:D:D).

Nói chung e vẫn không thấy hợp phong cách chuẩn QT này, e thích làm bạn với con, có thể chia sẻ mọi thứ với chúng nó, chứ không cần chúng nó phải quá tự lập như vậy.

Về vụ việc ở thớt, e thấy BLHĐ thì ở đâu cũng có, ở các cấp độ, từ tẩy chay tinh thần đến động chân động tay, cái nào cũng nguy hại và đáng lên án như nhau. Nhưng càng trong môi trường giáo dục chất lượng cao, thì vai trò của nhà trường càng cao trong việc giảm thiểu các vụ BLHĐ, vì con gắn bó ở trường từ 7h sáng - 5h chiều (chiếm 1/2 quỹ thời gian trong ngày). Có như vậy gia đình mới yên tâm giao con đến trường mà không phải lo lắng.

Cá nhân vợ chồng e dạy con khi đến trường, bao giờ cũng là: Không bao giờ được phép bắt nạt ai, nhưng cũng tuyệt đối không được để ai bắt nạt mình, có việc gì phải thông báo với thày cô và bố mẹ ngay lập tức, không được tùy tiện giải quyết.

Girl lai oto

Xe tải
Ở Sài Gòn có ba trường QT tốt nhất và cũng dẫn đầu về mức giá: ISHCMC, BIS và SSIS. Riêng ISHCMC chia ra hai cơ sở: một ở Xuân Thuỷ và một ở Võ Trường Toàn, trong đó thì cơ sở ở XT là xịn nhất và giá cũng cao hơn khoảng 30%. Để được nhận vào học cũng không dễ đâu ạ, đôi khi phải xếp hàng, họ xét duyệt trên tỉ lệ % từng quốc tịch, đông quá thì lại chờ. Riêng trường BIS con bạn có thể được nhận vào học, nhưng nếu học đuối quá họ sẽ cho out vì tỉ lệ tốt nghiệp điểm số của BIS rất cao, uy tín của trường nổi trội ở châu Á. Học phí xấp xỉ 1 tỉ một cháu với những lớp lớn, gia đình nào có hai hay ba con học, cộng với các chi phí đi farm trips hay mua sắm thêm thì có thể hình dung gia đình họ khá giả mức nào, tới người nước ngoài sống ở SG còn phục khả năng làm kinh tế của các bậc phụ huynh Việt Nam. Các con nhà Việt học ở trường đa phần là giỏi, thậm chí còn nhỉnh hơn các bạn NN theo học vì tư duy châu Á chăm chỉ, cộng với áp lực thành công từ các phụ huynh. Nếu các cụ đi tham dự một buổi tổng kết cuối năm, sẽ ngưỡng mộ các tài năng trẻ khi tụi nó mới 15,16 tuổi, rất rất giỏi. Bảo sao những gia đình giàu có họ sẽ tiếp tục giàu và thành công, con cái họ trưởng thành và quay về nối nghiệp. Đừng ghét người giàu, họ lao động chăm chỉ và tạo ra của cải vật chất cho xã hội. Con cái họ, em thấy đa phần ngoan và giỏi.

toimuondie

Xì hơi lốp
Cụ trên nói thuê các em hở zú đứng đón học sinh…, thật tình không biết cụ hiểu về trường QT thế nào mà nói nặng lời thế. Ngày nào, nắng cũng như mưa, đích thân hiệu trưởng đứng đón học sinh ở cổng trường cụ nhé. Nhiều cụ còn bảo toàn cha mẹ trọc phú cho con học QT, đáng lẽ phải cho con học hẳn ở nước ngoài! Nói thật là lựa chọn thế nào là quan điểm của mỗi người, như em chỉ cho con học đại học ở nước ngoài vì dưới tuổi đó muốn gần con, không phải vì trọc phú ạ. Có cụ lại bảo toàn tây ba lô mới chịu sang Việt Nam dạy, trong khi giáo viên hoàn toàn là người nước ngoài, có bằng cấp sư phạm chuẩn chỉ, hàng năm phải về nước tập huấn…

Giờ mới có thời gian lội topic này, nên thấy nhiều comments kỳ quá, phải ý kiến tí😇
Hiệu trưởng có hở zú không cụ?

Hự.

Xe điện
Cụ nào bên trên nói Hà Nội chỉ có hai trường quốc tế là sai quá sai nhé.
Sơ sơ kể tên theo sự quan tâm của cháu:
- UNIS,
- Concordia,
- RIG (IVS)
- LFAY
- BIS Ha noi
- HIS
- SIS (có hệ quốc tế)
- JIS (có hệ quốc tế)
- ISPH
- St Paul
- HIBS (có hệ quốc tế)
- TH (có hệ quốc tế)

Có thể sót một vài cơ sở có hệ quốc tế mà cháu chưa cập nhật kịp.
Chi tiết thì dài dòng lắm, nhưng nôm na theo em hiểu ko biết có đúng ko là:
1. 95% học sinh là ng nc ngoài
2. 100% giáo viên là ng nc ngoài và giảng dạy bằng ngôn ngữ nc ngoài
3. Chương trình dạy và học không tuân theo chương trình của bộ giáo dục việt nam và cũng k chịu sự quản lý của bộ giáo dục việt nam.
4. ........

Girl lai oto

Xe tải
Rất ít người biết là các trường quốc tế có học bổng từ 30-75% ạ.
Con cháu đang theo học một trường quốc tế có hệ IB tại Hà Nội, học phí cấp Trung Học lớp 11-12 nếu nguyên khoảng trên 700tr. Cháu vào hai năm trước xin được 75% trong hai năm. Còn dịp tới sang hệ mới sẽ phụ thuộc vào điểm. Trong kì nếu kết quả không đủ điều kiện cũng bị hạ học bổng ạ.
Các bạn cũng phải chiến đấu hết sức chứ không đơn giản như nhiều người tưởng đâu ạ.
Cái này thì em có nghe nói, đa phần học bổng được trao cho các con cái nhà làm Bộ Ngoại Giao đúng không cụ.

bmt1986

Xe tăng
Khách hàng vô văn hoá gào lên bù lu bù loa thì làm sao người ta nói gì được, dù đã cố gắng xoa dịu và đối thoại. Cứ cho phụ huynh là khách hàng đi, cũng chả có quyền cư xử vô văn hoá như vậy cụ ạ.
Em đoán vụ này nhà trường nghĩ là chuyện nhỏ vì các em cũng chỉ xây xát nhẹ thôi.

Nhưng không ngờ tới là tại VN, các nhà có tí tiền là ghê đừng hỏi. Ra đường treo đầu miệng khi có va chạm "Mày biết bố mày là ai không?" :))

Cả hai phụ huynh lên đều đọ tiền, đúng sai chưa rõ.

Em hóng tiếp =))