Trường Sa, vài góc nhìn sau một chuyến đi

hungmanh

Xe tải
càm ơn bác chủ top pic nhe!
em đã mở tầm mắt rồi
tiếp đi bác ơi

coanhvaem

Xe hơi
Còn ảnh bác đăng lên tiếp nữa bác ơi, mọi người đang chờ thêm ảnh nữa của bác kìa

hoangminhtnvn

Xe điện
Bác Hoàng Minh làm bên đài tiếng nói VN ở 58 Quán Sứ thì phải, xin hỏi bác anh chàng đang hát trên videoclip có phải là ca sĩ của nhà đài mang đi như là món quà gửi gắm các chiến sĩ đảo Trường Sa không ?

[youtube]zDwvUDi0aEg&feature[/youtube]
trong chuyến đi này, Đài e chỉ có mình e đi, trong clip là cậu ca sỹ đoàn Hải Đăng, trẻ lắm, trong bữa rươụ ở Nha Trang sau chuyến đi, cứ nhắc lại câu chuyện hát cho nhà dàn là cậu ấy lại xúc động, bảo rằng có lẽ đó là một trong những lần em hát mà cảm thấy ngấm từng từng chữ, từng lời vào người

hoangminhtnvn

Xe điện
Quân cảng Cam Ranh lúc bình minh, sau 3 ngày lênh đênh giữa sóng gió mịt mùng, vịnh Cam Ranh hiện ra yên bình và ấm áp, có lẽ hơi ấm từ đất liền đã xóa hết những mệt mỏi của chuyến đi dài.

hoangminhtnvn

Xe điện
Trường Sa Lớn

biển động, chuyến xuồng đầu tiên chở hàng vào đảo bị sóng đánh lật, quà cho chiến sỹ trôi bồng bềnh trên mặt nước

hoangminhtnvn

Xe điện
Nhà Dàn DK1, sự tiếc nuối lớn nhất của em trong chuyến đi

Do sóng lớn, nỗ lực tiếp cận nhà dàn thất bại, toàn bộ số quàn mang từ đất liền cho nhà dàn phải chuyển qua tàu vận tải lưu động, chờ biển lặng để chuyển lên DK1

con bố cháu

Xe hơi
Vodka cụ...Nếu tất cả các chủ tịch, phó Chủ tịch, quan chức TW đến địa phương đều lần lượt cho ra TS thì tốt cho dân biết mấy, lâu dài cũng tốt cho TS biết mấy....Một Công ty tài chính thuộc Ngân hàng Nông nghiệp phá mất 4000 tỷ, em ước giá mà có đựoc số tiền đó đầu tư cho TS... Con người lâu lâu không có chỗ để " soi mình " mà hướng thiện cũng không phải là điều tốt
Em cũng ước như cụ!!!

Forcus

Xe tải
Cụ cho em thông tin nhé, ngay 5 - 17/5 này em ra đấy. Không biết nên chuẩn bị những gì, có cần mang nhiều quần áo ấm không, có cần mang lương thực không....
cụ 3Gái khuyên như sau:

1/ Quần áo cộc, quần kaki - bò. Nên mang nhiều nhiều quần áo và đừng có ngày nào cũng tắm giặt, tốn nước trên tàu. Để nước đấy dành cho đảo

2/ Trước khi đi, nhớ thủ sẵn mấy chục hộp mù tạt, mấy kg ớt tươi (loại cay và chưa chín, để được dài ngày), mấy kg chanh tươi: Dọc đường đi có thể mang ra ăn với cá, tôm, mực câu được dọc đường và tặng bộ đội (nhất là đảo chìm).

3/ Mang 2 máy ảnh (1 cái to, cái nhỏ nữa), đề phòng rớt , hỏng, trục trặc (dĩ nhiên trước khi lên tàu, đã được phát túi nilon chống nước chuyên dụng)

4/ Mang theo chia ổ cắm dài vì trên đó, mỗi phòng ở chỉ có vài ổ cắm. Ông nào cũng đủ loại điện thoại, máy tính, xạc pin... có khi đánh nhau vì tranh ỏ

5/ Nếu thuộc loại cành vàng lá ngọc, khó khăn uống thì mang theo ít thức ăn khô: Ruốc, muối vừng...

Tháng 3 bà già đi biển - Đừng lo nhiều!

cas

Xe buýt
Thường ở lầu Xanh trên đường hay tắc dễ ngập
rất cảm động, nhưng quân nhân đang bảo vệ biển đảo tổ quốc xứng đáng là những anh hùng..., ảnh và bài viết của cụ hay lắm...

Forcus

Xe tải
Cô đơn” là từ mà đoàn công tác không ai bảo ai nhưng đều cố tránh trong khi chuyện trò, thăm hỏi lính đảo. Dẫu biết rằng các anh vẫn hằng giây, hằng phút, hằng giờ, hằng ngày, hằng đêm… gan góc đối chọi, nhưng chúng tôi không thể không chạnh lòng. Chỉ còn lại hình ảnh những cánh tay vẫy chào tạm biệt qua những đôi mắt nhòe lệ. Lần đầu tiên trong đời phóng viên, tôi giương máy ảnh mà mắt nhòe ướt.

Nhà giàn DK 1, cái tên nghe thật “lành”, nhưng đã đến đây rồi thì không thể nói như thế. Ai đã từng một thời mặc áo lính hẳn sẽ hiểu đơn vị trong tình trạng báo động chiến đấu cao là như thế nào. Đối với lính bộ binh, nâng cấp sẵn sàng chiến đấu cũng chỉ trong vài ngày, cùng lắm là 1 tuần... rồi hạ cấp dần. Nhưng với người lính DK 1 thì khác, họ trực chiến trong suốt cả năm. Vâng, đứng gác trên nhà giàn DK 1 vỏn vẹn hơn 100m2, chông chênh lắm giữa biển khơi vô tận, những người lính nơi đây lại không được phép “chông chênh”, dù trong một phút trước sự nhòm ngó, rình rập, bất thần xuất hiện của “tàu lạ”...
Những câu hát thay cho ngàn lời muốn nói của chúng tôi vang lên lướt sóng gửi tới nhà giàn DK1. Những giọt nước mắt lăn trên đôi má của anh ca sỹ trẻ tuổi đang hát và cả trên khuôn mặt đồi mồi nhăn nheo của bác Thái, cựu chiến binh Quân đoàn I. Ông Phạm Quang Thao, Phó Chủ tịch UBND tỉnh Phú Thọ, đứng cầm bộ đàm đã mở, vì quá xúc động nên mãi mới nói nên lời: “Từ quê hương Phú Thọ, thay mặt những người con đất Tổ, xin được gửi tới các anh, những người đang đứng nơi đầu sóng ngọn gió, những lời tri ân. Trước chuyến đi, chúng tôi nghĩ rằng đến đây là để thăm hỏi, tặng quà và động viên các anh. Nhưng hôm nay đứng đây, giữa biển khơi mênh mông, chúng tôi mới hiểu rằng, chúng tôi ra đây là để được “soi mình”, để sống cho tốt hơn, sống có ý nghĩa hơn…”. …
Đọc bài của cụ, của cụ sleepdriver mà cảm động quá, đọc mấy lần mà cứ rơm rớm nước mắt, già rồi đấy cụ nhé, chả phải còn trẻ gì đâu :x

sleepdriver

Xe buýt
Đây là bài viét đăng trên báo em hôm qua, hơi nhiều chữ, các bác chịu khó đọc nhé ... ”/.
Bác Minh nợ em bữa beer về cái "tứ" này đấy nhé, ... mà báo bác là báo gì ý nhỉ b-) tặng em tờ đê ...

Chỉnh sửa cuối:

hoangminhtnvn

Xe điện
Bác Minh nợ em bữa beer về cái "tứ" này đấy nhé, mà báo bác là báo gì ý nhỉ b-) tặng em tờ đê ...
bác cho e cái dây thép nhé, cuối tuần e mời bác beer ôn tí kỷ niện Trường Sa, Thank bác nhiều về cái tứ kia, thực sự e đã đọc rất kỹ bài của bác trước chuyến đi, nó cho e nhiều cảm hứng lắm. Thật ra những gì e pót trên này chỉ là những đoạn trích của nhật ký dài khoảng 6 chục trang nhưng vì bận quá nên không kịp viết (trong nhật ký thì không có cái đoạn đi vay kia) Bác có thể đọc bài viết của e ở đây nhé: http://vovnews.vn/Home/Noi-ay-Truong-Sa/20114/172155.vov, còn báo in thì hôm nào off e biếu bác.

sleepdriver

Xe buýt
Jk, em nặng nề gì chuyện ấy đâu. Lúc nào rảnh đón em lên trên cantine tầng cao view đẹp của các bác làm bữa cơm công chức rẻ mà mát mẻ là được rồi :)
Bác có mấy tấm ảnh chụp đẹp đấy. Giới thiệu nốt cho anh em cái huy hiệu "Chiến sĩ Trường Sa" đi ...

hoangminhtnvn

Xe điện
Đoàn cựu chiến binh cùng các chiến sỹ trường Sa Lớn hát bài "Đời mình là một khúc quân hành"

hoangminhtnvn

Xe điện
lễ tưởng niệm chiến sỹ hy sinh tại nhà dàn DK1 diễn ra lúc biển động, dáng đồng chí phó chính ủy BTL Vùng 4HQ thật ngộ, nhưng chính vì vậy mà sự xúc động lại càng lớn, không ai bảo ai, mọi người dù đang say sóng đều cố gắng đứng thật thẳng, vịn vai nhau đứng tưởng niệm.

cậu lính bồng súng vì phải đứng nghiêm mà trong lúc tàu lắc lư mà dáng như Michael

hoangminhtnvn

Xe điện
Jk, em nặng nề gì chuyện ấy đâu. Lúc nào rảnh đón em lên trên cantine tầng cao view đẹp của các bác làm bữa cơm công chức rẻ mà mát mẻ là được rồi :)
Bác có mấy tấm ảnh chụp đẹp đấy. Giới thiệu nốt cho anh em cái huy hiệu "Chiến sĩ Trường Sa" đi ...
welcome bác, lúc nào rảnh qua e ăn trưa nhá. dây thép cuae em: 0989097924

sleepdriver

Xe buýt
Ké bác chủ thớt cái ảnh, động viên các bác sắp lên đường thăm đảo trong những ngày tới. Bữa cơm Hải quân đãi khách (thực đơn mới nhất version 2011)

Uploaded with ImageShack.us