[Funland] Truyện Kiều có phải là 1 tác phẩm giàu tính sáng tạo không?

Bastion.P

Xe container
Truyện Kiều nổi tiếng vì 100% chữ Nôm & thơ lục bát. Ngôn từ, chữ viết quốc Ngữ đã được chứng minh hoàn toàn & thừa khả năng truyền đạt tâm tư tình cảm ở mọi giai tầng xã hội.

Cụ thỏa mãn chứ ?!

Lúc nãy mình có tranh luận với cụ taplai2012 trong thớt "Ngụy Diên bị tiêu diệt vì sao" nhưng là về truyện Kiều,nếu cứ đăng bài trong thớt đó thì e là lạc đề quá nên mình lập thớt này để hỏi ý kiến anh em thế nào.Đại khái là như thế này:

- Cụ taplai2012 thì khen truyện Kiều,trong đó có nhấn mạnh 1 câu thế này
nhưng sau đó mình hỏi cụ ấy xem có link hay dẫn chứng nào của nước ngoài ca ngợi sự SÁNG TẠO của truyện Kiều không thì cụ ấy lờ tịt,thậm chí còn bẻ lái tài tình sang chuyện "VN đánh thắng nhiều cường quốc hơn Trung Quốc nên chả cần quan tâm có tác phẩm văn học kinh điển nổi tiếng như TQ hay không".Vâng,1 nhận xét hết sức logic

- Mình thì chê truyện Kiều thiếu tính sáng tạo vì nội dung gần như y hệt Kim Vân Kiều Truyện,còn Nguyễn Du thì giỏi làm thơ hay chính xác là "phổ thơ văn xuôi' hơn so với sáng tạo nội dung nên tác phẩm nổi tiếng nhất của ông ta là 1 tác phẩm chuyển thể với nôi dung khoảng 90% 'sao y bản chính" của 1 ông Trung Quốc.Nói truyện Kiều dễ nghe dễ đọc hay là được nhiều người trên thế giới biết đến thì mình công nhận;nhưng còn tính dân tộc hay tính sáng tạo thì mình không thấy rõ vì từ nhân vật đến nội dung câu chuyện là của Trung Quốc hết rồi còn gì nữa.

Đó,đầu đuôi câu chuyện là thế;mời mọi người ai thích chủ đề này thì vào góp ý nhé.

Lúc nãy mình có tranh luận với cụ taplai2012 trong thớt "Ngụy Diên bị tiêu diệt vì sao" nhưng là về truyện Kiều,nếu cứ đăng bài trong thớt đó thì e là lạc đề quá nên mình lập thớt này để hỏi ý kiến anh em thế nào.Đại khái là như thế này:

nhưng sau đó mình hỏi cụ ấy xem có link hay dẫn chứng nào của nước ngoài ca ngợi sự SÁNG TẠO của truyện Kiều không thì cụ ấy lờ tịt,thậm chí còn bẻ lái tài tình sang chuyện "VN đánh thắng nhiều cường quốc hơn Trung Quốc nên chả cần quan tâm có tác phẩm văn học kinh điển nổi tiếng như TQ hay không".Vâng,1 nhận xét hết sức logic

- Mình thì chê truyện Kiều thiếu tính sáng tạo vì nội dung gần như y hệt Kim Vân Kiều Truyện,còn Nguyễn Du thì giỏi làm thơ hay chính xác là "phổ thơ văn xuôi' hơn so với sáng tạo nội dung nên tác phẩm nổi tiếng nhất của ông ta là 1 tác phẩm chuyển thể với nôi dung khoảng 90% 'sao y bản chính" của 1 ông Trung Quốc.Nói truyện Kiều dễ nghe dễ đọc hay là được nhiều người trên thế giới biết đến thì mình công nhận;nhưng còn tính dân tộc hay tính sáng tạo thì mình không thấy rõ vì từ nhân vật đến nội dung câu chuyện là của Trung Quốc hết rồi còn gì nữa.

Đó,đầu đuôi câu chuyện là thế;mời mọi người ai thích chủ đề này thì vào góp ý nhé.
Tại cụ chưa hiểu được cái hay của truyện Kiều thôi. Nguyễn Du đã nâng câu chuyện của Thanh Tâm Tài Nhân lên một đẳng cấp khác, với những vấn đề mang tính nhân loại, như tài mệnh tương đố, thân phận con người trong xh... không phải giản đơn mà người ta bói Kiều đâu. Em chưa thể nói được nhiều giá trị của nó, vì đọc cuốn Tìm hiểu phong cách Nguyễn Du trong truyện Kiều đã lâu,, cụ tìm kiếm đọc thì sẽ hiểu.

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
'Dựa vào các văn bản, chúng tôi phát hiện ra rằng Truyện Kiều mới là gốc của Kim Vân Kiều truyện ở Việt Nam. Rồi từ Kim Vân Kiều truyện của Việt Nam người ta mới phóng tác Kim Vân Kiều truyện ở Trung Quốc'.

Công trình nghiên cứu của 01 nhà nghiên cứu cần được hội đồng nghiệm thu để chốt sự chính xác, đúng đắn. Mọi kết luận là đúng hay sai trước đó đều không giá trị

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Bác nào muốn thử độ nổi tiếng của thi hào Nguyễn Du ?
Rất dễ, hãy google với cụm từ khóa [tên của thi hào Việt Nam (được cho rằng nổi tiếng hơn thi hào Nguyễn Du) + Britannica]
Xem có ra được kết quả không ?
Ví dụ: [Nguyen Trai (Nguyễn Trãi) + Britannica] = 0

Ghi chú: Britannica là bộ từ điển bách khoa nổi tiếng thế giới, ai đó được ghi tên vào bộ từ điển này là một vinh dự rất lớn.
Tất nhiên thi hào Nguyễn Du có tên trong bộ từ điển này. Và tất nhiên những người soạn thảo bộ từ điển đưa tên thi hào Nguyễn Du, chỉ bởi lý do ông là một người nổi tiếng.

• Vodka
Reactions: NNS

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Ms. Katherine Muller-Marin, Representative to UNESCO and Head of Office, spoke passionately about the alignment interconnectedness of Nguyen Du’s works and the values and ideals of UNESCO. Ms. Muller-Marin highlighted the profound love for humanity Nguyen Du had and the humanitarian values his works represented as being closely linked to the mandate and vision of UNESCO.

(Bà Katherine Muller-Marin, Đại diện UNESCO kiêm Trưởng Văn phòng, say sưa nói về sự kết nối liên kết giữa các tác phẩm của Nguyễn Du với các giá trị và lý tưởng của UNESCO. Bà Muller-Marin nêu bật tình yêu nhân văn sâu sắc mà Nguyễn Du có và giá trị nhân đạo mà tác phẩm của ông thể hiện là gắn liền với nhiệm vụ và tầm nhìn của UNESCO).

Nguồn: http://www.unesco.org/new/en/member-states/single-view/news/unesco_joins_the_government_of_viet_nam_in_celebrating_the_2/
Mợ tìm thấy link nào quốc tế khen về "sự sáng tạo" như cụ taplai2012 bảo không?

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Bác nào muốn thử độ nổi tiếng của thi hào Nguyễn Du ?
Rất dễ, hãy google với cụm từ khóa [tên của thi hào Việt Nam (được cho rằng nổi tiếng hơn thi hào Nguyễn Du) + Britannica]
Xem có ra được kết quả không ?
Ví dụ: [Nguyen Trai (Nguyễn Trãi) + Britannica] = 0

Ghi chú: Britannica là bộ từ điển bách khoa nổi tiếng thế giới, ai đó được ghi tên vào bộ từ điển này là một vinh dự rất lớn.
Tất nhiên thi hào Nguyễn Du có tên trong bộ từ điển này. Và tất nhiên những người soạn thảo bộ từ điển đưa tên thi hào Nguyễn Du, chỉ bởi lý do ông là một người nổi tiếng.
Văn,thơ,nghệ thuật nó mang tính trừu tượng,và theo bối cảnh,tùy góc nhìn và quan điểm bác à! Tranh cãi khó lắm!
Thế nên từ xưa tới nay chỉ là bình thơ,bình văn....chả có nghiên cứu mang tính chất khoa học hay thời sự để mà rạch ròi câu chữ....

jazzzzz

Xe lăn

Em cho rằng cụ chỉ biết đọc biết viết thôi.

QueViet

Xe tăng
Văn,thơ,nghệ thuật nó mang tính trừu tượng,và theo bối cảnh,tùy góc nhìn và quan điểm bác à! Tranh cãi khó lắm!
Thế nên từ xưa tới nay chỉ là bình thơ,bình văn....chả có nghiên cứu mang tính chất khoa học hay thời sự để mà rạch ròi câu chữ....
Truyện Kiều thì lại nổi tiếng vì có quá nhiều tranh luận, nghiên cứu .....đến giờ em vẫn nhớ tên bài " bàn về chính học cùng tà thuyết" của cụ Á Nam Trần Tuấn Khải cách đây cả thế kỷ nói về Truyện Kiều khi nhận xét những lời tung hô quá mức bằng cách dùng từ " Kim Vân Kiều quốc, Kim Vân Kiều tộc .... " :D

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: XPQ

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Truyện Kiều thì nổi tiếng vì có quá nhiều tranh luận, nghiên cứu .....
Tất nhiên! Tranh luận,nghiên cứu đó chả ảnh hưởng tới cảm xúc,trải nghiệm của mỗi cá nhân nào cả! Chỉ là gợi ra góc nhìn khác để mỗi người tham chiếu thôi! Không nhất thiết sự cảm nhận riêng của mỗi người bị ảnh hưởng,thay đổi bởi các nghiên cứu đó ạ!

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Em cho rằng cụ chỉ biết đọc biết viết thôi.
Đương nhiên đã lên of chém gió đc thì tối thiểu là biết đọc,biết viết,thậm chí cả đánh máy 10 ngón nữa cơ... Nhưng văn thơ là để giải trí trước hết cho cá nhân đã! Em thấy bác hơi nặng lời!

Atlas20

[Tịch thu bằng lái]
Theo mọi người thì ông tiến sĩ nói đúng không và ông Nguyễn Du từng qua Trung Quốc giai đoạn 1787 đến 1796 không?

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Bác không quan tâm đến thi hào Nguyễn Du cũng không sao, hoặc bác có thể bình phẩm tiêu cực nếu bác muốn.
Chỉ cần Britannica quan tâm và bình luận "những lời có cánh" là được ạ.

D nâu

Xe điện
Sáng tạo chứ cụ, riêng tạo ra 1 tiểu thuyết thơ như thế cả TG từ xưa đến nay đã có ai làm được đâu...
Truyện Kiều được dịch ra hàng chục ngôn ngữ trên TG, Nguyễn Du là danh nhân văn hoá đấy cụ.
Việt Nam có trường viết văn Nguyễn Du, nơi đào tạo ra các nhà văn, tiểu thuyết gia nổi tiếng mà các cụ đã biết ...
Em cũng đang định coment giống cụ. Riêng tiểu thuyết được viết bằng thơ lục bát gồm 3254 câu là một sáng tạo bậc nhất . Nói về tính sáng tạo và nghệ thuật trong truyện Kiều thì nhiều lắm ạ. Phải nói dần dần mới hết!

QUANG1970

Xe lăn
"Nghĩ mình phận mỏng cánh chuồn
Khuôn xanh biết có vuông tròn hay không”.
Cu chủ thớt gặp mấy cụ lẩy mấy câu Kiều này mà chê nhá, còn anh em ở đây toàn lái xe nên nghại bình luận văn học lắm hehe
Vâng,
Thưa bác doccocuukiem, em cũng lái xe, và xin có mấy lời ntn:

Nghĩ mình phận mỏng cánh chuồn
Khuôn xanh biết có vuông tròn hay không?
Chín năm vất vả chợ đông,​
Dân yêu, Đảng quý ghi công ơn người.​
Vui sao thấy Cụ khỏe tươi,​
Ngàn năm thành quả sáng ngời sử xanh!​

jazzzzz

Xe lăn
Đương nhiên đã lên of chém gió đc thì tối thiểu là biết đọc,biết viết,thậm chí cả đánh máy 10 ngón nữa cơ... Nhưng văn thơ là để giải trí trước hết cho cá nhân đã! Em thấy bác hơi nặng lời!
Đúng một phần, ngoài tính giải trí nó còn có tình giáo dục, văn hoá.
Cụ chủ chỉ dựa vào cốt truyện để đánh giá ND không sáng tạo chứng tỏ chả hiểu gì về chuyện Kiều.

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Đúng một phần, ngoài tính giải trí nó còn có tình giáo dục, văn hoá.
Cụ chủ chỉ dựa vào cốt truyện để đánh giá ND không sáng tạo chứng tỏ chả hiểu gì về chuyện Kiều.
Về văn học,văn hóa hiểu là 1 chuyện,ngộ được ý nghĩa của tác phẩm đó lại là 1 góc khác. Dù sao thì vui thôi mà bác ạ!

QUANG1970

Xe lăn
Truyện Kiều nổi tiếng vì 100% chữ Nôm & thơ lục bát. Ngôn từ, chữ viết quốc Ngữ đã được chứng minh hoàn toàn & thừa khả năng truyền đạt tâm tư tình cảm ở mọi giai tầng xã hội.

Cụ thỏa mãn chứ ?!

Em xin mượn lời của Phạm Quỳnh (thân phụ nhạc sĩ Phạm Tuyên):
“Truyện Kiều còn, tiếng ta còn, nước ta còn…"

Link: https://baophapluat.vn/dan-sinh/truyen-kieu-con-tieng-ta-con-nuoc-ta-con-240041.html

Còn em thì nói ntn:

Yêu nhau chẳng cứ nói nhiều,​
Thương nhau mượn tạm câu Kiều cho nhau :P
Nhớ thì giữ vẹn trước sau,​
Tình kia dẫu chút cháo rau vẫn còn! :x

Chỉnh sửa cuối:

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Em cũng đang định coment giống cụ. Riêng tiểu thuyết được viết bằng thơ lục bát gồm 3254 câu là một sáng tạo bậc nhất . Nói về tính sáng tạo và nghệ thuật trong truyện Kiều thì nhiều lắm ạ. Phải nói dần dần mới hết!
Sáng tạo thôi, chưa phải bậc nhất, vì Truyện Kiều vẫn chưa lọt top 10 tiểu thuyết thơ (verse novels) của thế giới.
Ví dụ một bình chọn Top 10 verse novels (10 tiểu thuyết thơ được coi là hay nhất).

1. Eugene Onegin (của Aleksander Pushkin).
2. In Parenthesis (của David Jones).
3. The Golden Gate (của Vikram Seth).
4. Aura Leigh (của Elizabeth Barrett Browning).
5. History: the Home Movie (của Craig Raine).
6. Fredy Neptune (của Les Murray).
7. Shamrock Tea (của Ciaran Carson).
8. The Beauty of the Husband (của Anne Carson).
9. The Sugar Mile (của Glyn Maxwell).
10. Byrne (của Anthony Burgess).

Chỉnh sửa cuối: