[Funland] Truyện Lửa hận rừng xanh của tác giả Hoàng Ly

Laixe80

Xe tăng
Nó là tiểu thuyết Võ hiệp kỳ tình.
Phần Một Thời Ngang Dọc chủ yếu nói về Đại Sơn Vương (chúa Thập Vạn Đại Sơn) Hoàng Hồng Lĩnh thì lại đặt Vua Mèo ở Hoàng Su Phì chứ ko phải ở Đồng Văn, tuy nhiên phần này hay hơn
Phần Lửa Hận Rừng Xanh thì nói về Võ Minh Thần, nhắc đến Đại Sơn Vương rất ít, có lẽ ko hay bằng vì mang tính liêu trai nhiều quá.
2 bộ này liên quan cũng nhiều đến nhau, giống như Anh hùng xạ điêu và Thần điêu đại hiệp của Kim Dung vậy. Anh Hồng Lĩnh còn dạy vài chiêu cho Thần Võ, cuối truyện còn xuất hiện cứu anh Võ khỏi tội giết cha và mở ra toàn bộ bí ẩn thân thế cha con Tây Sắc - Thần Võ. 2 truyện này em đều rất thích, nếu buộc phải chọn 1 thì có lẽ là Lửa Hận Rừng Xanh.
Trong Một thời ngang dọc có nhân vật Khách Giang Hồ chết 1 cách lãng xẹt, tiếc quá.

Laixe80

Xe tăng
Hay đấy xin cụ cái link đi. Mới đọc - Thập Vạn Đại Sơn Vương cách đây gần 30 năm. Còn nhớ có thằng Pạc cooc đại vương gì đấy bắn súng không trượt phát nào...
Pạc Hooc đại vương Thoong Mềnh cụ ơi, nó và Vua hải tặc Voong Lầu ngang cơ nhau, trở thành 2 thằng trợ thủ thân tín cho Đại Sơn Vương - anh này mới là bắn súng không trượt phát nào :D

bikhoai

Xe buýt
Quyển này e đọc năm 91/92 (o chắc lắm).E mua ngay hiệu sách số 5 Nam Bộ lúc còn chờ tầu điện.Thích đọc vì có mà trành mà xó và hồng cẩu quẩy.

Yeu_Hoa

Xe buýt
Sách của Hoàng Ly còn pha trộn cả chất cao bồi Mỹ nữa. Em nghĩ thế.

745Lii

Xe điện
Người OF
Pạc Hooc đại vương Thoong Mềnh cụ ơi, nó và Vua hải tặc Voong Lầu ngang cơ nhau, trở thành 2 thằng trợ thủ thân tín cho Đại Sơn Vương - anh này mới là bắn súng không trượt phát nào :D
Hơi vô lý một chút, anh em Lầu Kiệt-Lầu Trụ đã bị Thòong Mềnh vanh khiên chém chết ở Một Thời Ngang Dọc (sau khi Đại Sơn Vương thu phục và dạy võ). Lại thấy anh em này xuất hiện trong LHRX lúc lên núi Tây Phàn nhờ Đông Tửu đọc bản đồ kho báu.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net

hưvô

Xe lăn
Chuẩn cụ. Cụ gì bảo bộ này chữ to, em đang định còm thì cụ còm rồi.
Bộ LHRX này ngày xưa giấy đen, chữ nhỏ, khá dày...Nếu em không nhầm thì trên bìa, phần tên truyện còn in chữ xanh chữ đỏ ...
Đúng đấy cụ, ảnh trang bìa có trong #1 của chủ thớt

RongPhuongBac

Xe điện
Em đã đọc LHRX xong. Cày mấy đêm. Tóm lại là cụ ĐVL là tộc trưởng muốn luyện trường sinh bắc đẩu nên hấp sát phụ nữ đẹp dân tộc Thái...:D

redflame

Xe tăng
Chắc nhiều cụ đã đọc cuốn truyện này trước đây. Vừa rồi đi chơi e tải app truyện audio về (app Truyen full) và nghe đọc lại truyện này. Công nhận tác giả này có giọng văn rất đặc biệt so với các tác giả khác. Tò mò nên e GG và chia sẻ cùng các cụ. Cụ nào biết thêm thông tin xin chia sẻ thêm nhé.
Lúc nào rảnh sẽ tìm đọc thêm các truyện khác của tác giả này

Giới thiệu về tác giả.
Nhà văn Hoàng Ly, tên thật ĐỖ HỒNG NGHI, sinh năm 1915 tại Quần Anh, huyện Hải Hậu, tỉnh nam Định. Ông có hai người con. Con gái là Đỗ Thị Mai Hương, đẹp tuyệt trần, có lẽ còn liêu trai hơn cả những cô gái miền núi Tây Bắc trong truyện của ông. Con trai là Đỗ Hồng Linh,là người chấp bút viết thế ông phần còn lại của Nữ Chúa Hồ Ba Bể và Yêu Truyền Kiếp.
Hoàng Ly với bút pháp đặc biệt và tạo được một thứ ngôn ngữ riêng trong thể loại truyện đường rừng pha trộn tính cách võ hiệp,đầy kịch tính hấp dẫn...đã là một trong những cây viết ăn khách nhất thời đó. Người đọc đã say mê tiểu thuyết của Hoàng Ly không kém gì những tác phẩm của Kim Dung sau này.
Các tác phẩm:
- Yêu Truyền Kiếp
- Nữ tướng miền sơn cước (Giặc cái)
- Lửa Hận Rừng Xanh
- Nữ Chúa Hồ Ba Bể
- Thập Vạn Đại Sơn Vương
Sưu tầm từ: tonghopebook.info
Giới thiệu truyện:
Truyện Lửa Hận Rừng Xanh là truyện khá mới của tác giả Hoàng Ly, bắt đầu tiếp cận với truyện chắc không ít bạn nghĩ rằng đây là một truyện khá khó hiểu nhưng thực ra truyện là một chuỗi sắp xếp đan xen, tình tiết rất hấp dẫn, từ những nguồn cảm hứng tác giả đã xây dựng nên một truyện kiếm hiệp khá vững tay.
Truyện xoay quanh những mối quan hệ, những đấu tranh, những bí mật, và nhiều thứ phức tạp tại vùng núi phía bắc, ở đó là nơi tồn tại của những bầy sói hoang, những con thú dữ, của núi rừng trùng điệp và của những nguy hiểm cận kề. người ta vẫn gọi ở đó là chốn rừng thiêng nước độc, không biết còn những gì chực chờ phía trước nữa.
Không chỉ là truyện kiếm hiệp truyện còn đề cập đến tình mẫu tử thiêng liêng, tình máu mủ ruột rà, đến những con người tổn thương, thiếu thốn tình cảm. Tự chung lại đến cuối cùng, người ta mạnh yếu ở đâu ra đều xuất phát từ trong tâm khảm.
Có phải trong truyện có tứ đại Nam Khấp, Táy Gầm, Đông Âm, Bắc Tiếu rồi hút máu chòm chọp không cụ nhỉ?

tranmanhha

Xe điện
Ngày xưa tầm lớp 3, lớp 4 em cũng đọc bộ này. Nhưng hồi đó không nghĩ là tác giả Việt nam.
Đọc ma mị phết.

tranmanhha

Xe điện
Em nhớ là bắn phát, tắt điếu thuốc trên mồm.

bachkhoak40

Xe điện
Những cụ nào đọc bộ LHRX này từ đầu chắc giờ cũng ngoài 4x.
Em nhớ rất rõ khi em mượn đc bộ này nghiền đến nỗi đêm ngủ chui vào chăn bật đèn pin để đọc.
2 chị em phân công nhau việc nhà, nấu cơm, rửa bát, quét nhà, băm rau nấu cám lợn để đọc. :D
Truyện kiếm hiệp em thích văn phong của Cổ Long, nhưng khi bập vào LHRX em thấy cụ Hoàng Ly ở 1 đẳng cấp khác, nên mất vài năm tâm hồn đầu óc trật tự rồi, chân tay ngứa ngáy em mới ôm lại Cổ Long :D
Chuẩn rồi cụ, em nhớ là tầm năm 1990 -1991 gì đó em đã đọc rồi, hay thật, hồi đó truyện chỉ có 2 tập dày cộp

Hoa Viên

Xe máy
Em cũng đọc truyện này rồi ạ. Hình như hồi em học lớp 7 hay lớp 8 gì đó.
Truyện rất hay.