[Funland] Truyện Lửa hận rừng xanh của tác giả Hoàng Ly

cuonglhvt

Xe tăng
MÌnh chưa đọc "Lửa hận rừng xanh" chỉ đọc "Một thời ngang dọc". Sau này lên mạng có đọc "Thế giới bùa ngãi" của Hùng Sơn cũng hay lắm. Luyện bùa ngải chẳng khác gì luyện công truyện Tàu mà thoát khỏi lối mòn của truyện Tàu. Một thời ngang dọc thấy hay nhưng lại có cảm giác lai lai giữa chuyện Tàu với chuyện cao bồi. Lại không quá "lên gân lên cốt" về "tinh thần dân tộc"

Chỉnh sửa cuối:

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Công nhận quyển này nó hay ở cái hư hư thực thực.

tieulyphidao

Xe tăng
Cỏ phân mao là ở núi Phân Mao thuộc vùng Hành Sơn, Hành Dương bên Quảng Tây Trung quốc cơ, có thơ Ngô Thì Nhậm ghi đã đến núi này.
Em rất ấn tượng với phiên âm địa danh thành từ Hán việt Fanxifang = Phản tây phàn, Pi a oắc= Phi mã yên sơn.

i_am_invisible

Xe máy
Chắc có tập Bông hồng trên sa mạc và ông gì đó sang Mông hay Nguyên bị bắt làm tù nhân sau bật được bọn gian ác
À tên nhân vật chính là Ngô Thành Nhân, vừa nhớ ra từ nơ ron não 26 năm :D
Trí nhớ bác tốt quá. Đúng truyện này. Mà Google không ra :)

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

theanh212

Xe điện
Những cụ nào đọc bộ LHRX này từ đầu chắc giờ cũng ngoài 4x.
Em nhớ rất rõ khi em mượn đc bộ này nghiền đến nỗi đêm ngủ chui vào chăn bật đèn pin để đọc.
2 chị em phân công nhau việc nhà, nấu cơm, rửa bát, quét nhà, băm rau nấu cám lợn để đọc. :D
Truyện kiếm hiệp em thích văn phong của Cổ Long, nhưng khi bập vào LHRX em thấy cụ Hoàng Ly ở 1 đẳng cấp khác, nên mất vài năm tâm hồn đầu óc trật tự rồi, chân tay ngứa ngáy em mới ôm lại Cổ Long :D
Méo khác em, đến giờ hơn 40 năm rồi em kịp đọc lại 4 lần rồi :D

Phỡn

Xe tăng
Còn em thì vớ được cuốn "trăm năm cô đơn" của nhà văn người Colombia Gabriel Garcia Marquez, mà mượn chỉ có 1 hôm. Hai vợ chồng cắt luôn cuốn sách ra làm ba phần, đọc cuốn chiếu xong khâu lại mang trả. :)):)):))
Trình thẩm của cụ kinh thật. Em đọc hồi cấp 3 được 1/3 không tải nổi nữa :))
Các cụ nhắc em mới nhớ, hồi ấy lớp 3 lớp 4 chỉ nhớ mang máng.
Truyện cụ HL liêu trai kinh, vừa đọc vừa sợ ma :)).
Em mệnh mộc nên thích quả chùa bị vùi giữa đám cây cối um tùm :P

meomun346

Xe container
Trình thẩm của cụ kinh thật. Em đọc hồi cấp 3 được 1/3 không tải nổi nữa :))
Các cụ nhắc em mới nhớ, hồi ấy lớp 3 lớp 4 chỉ nhớ mang máng.
Truyện cụ HL liêu trai kinh, vừa đọc vừa sợ ma :)).
Em mệnh mộc nên thích quả chùa bị vùi giữa đám cây cối um tùm :P
He he, hồi ấy em đã đi làm rồi cụ ơi, người lớn rồi lại đúng chủ nhật, trời mưa nữa nên đọc suốt ngày!

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Ngô vương bí lục thì phải cụ ạ.
Ok cụ, tên nói phát nhớ ngay mà không nói thì tịt :D nội dung chả nhớ gì nữa nhớ mỗi chi tiết bị xích sắt khổ sai mỗi ngày tè vào tí để mòn xích.

Phỡn

Xe tăng
He he, hồi ấy em đã đi làm rồi cụ ơi, người lớn rồi lại đúng chủ nhật, trời mưa nữa nên đọc suốt ngày!
Em thấy bảo kinh điển nên đọc, nhưng nói thật quả quan hệ loạn luân tư tưởng em nó chịu không nổi :))

tieulyphidao

Xe tăng
Pi a oắc là ý cụ muốn nói ở Ba Bể ợ?
Nó là Phiabjooc, nghĩa là núi Hoa :D
Em thì không biết cụ thể lắm, nhưng năm kia en có lên Cao bằng từ HN đi qua mấy cái đèo ở Bắc cạn thấy mấy ông bạn chỉ cái đỉnh cao vút mờ xa bảo kia là đỉnh Pia oắc nên em nhớ đến tình tiết này trong truyện của cụ Hoàng Ly.

745Lii

Xe điện
Người OF
À hỏi các bác truyện kiếm hiệp Việt Nam gì mà có An Nam cái thế kỳ nhân, đánh cho bọn cao thủ khựa thua be bét. Nhân vật chính còn tự nghĩ ra Thái Dương thần công, khai sinh ra điện mặt trời, nhảy lên không trung lấy lưng hấp thụ quang năng rồi phóng chưởng ? Em đọc cũng cách đây hơn 20 năm rồi.
Trí nhớ bác tốt quá. Đúng truyện này. Mà Google không ra :)
Ngô Vương Bí Lục các cụ ạ.
Gồm 5 phần: Tiểu anh hùng hành hiệp, quyết đấu quần ma, bông hồng trên hoang mạc...

HI_CLASS

Xe điện
Đọc truyện này bất ngờ thực sự đến tập cuối khi mà Võ Minh Thần đánh bại Tây sắc và suýt nữa thì giết. May mà có Đại Sơn Vương kịp đến và chỉ ra thân thế Minh Thần chính là con của Tây Sắc và a trai của Dạ Xoa-Đèo Nguyệt Kiều. Cũng dăm.lần bảy lượt a Thần suýt xơi chính e gái. Trog truyện e vẫn thich nhất đoạn a Thần làm dcuoi với e Bắc Yên thần nữ và động phòng trog ruột tượng. Tác giả mô tả về Bắc Yên dễ thương quá. Tác giả phải là ng cực am hiểu văn hóa cũng như tín ngưỡng các dân tộc Tây và Đông bắc mới viết hay như thế.

piaggio

Xe tăng
Em vẫn còn nguyên 4 tập