[Funland] Truyện Lửa hận rừng xanh của tác giả Hoàng Ly

745Lii

Xe điện
Cụ nào đọc Một thời ngang dọc rồi nhắc hộ em đoạn cuối với, xưa em đọc cứ như bị thiếu ấy. Vua Mèo mời Đại Sơn Vương vào dinh nói đến kho tàng của Phù thuỷ thần thơ là kết chuyện, đọc xong cứ mơ màng ko hiểu luôn. Sang đến LHRX ko hề nhắc lại việc này tí nào.

Phỡn

Xe tăng
Em thì không biết cụ thể lắm, nhưng năm kia en có lên Cao bằng từ HN đi qua mấy cái đèo ở Bắc cạn thấy mấy ông bạn chỉ cái đỉnh cao vút mờ xa bảo kia là đỉnh Pia oắc nên em nhớ đến tình tiết này trong truyện của cụ Hoàng Ly.
Đúng của nó phải đọc là Phi a bi óoc ợ :D

latdat

Xe buýt
Pạc Hooc đại vương Thoong Mềnh cụ ơi, nó và Vua hải tặc Voong Lầu ngang cơ nhau, trở thành 2 thằng trợ thủ thân tín cho Đại Sơn Vương - anh này mới là bắn súng không trượt phát nào :D
Em tưởng a Lĩnh bắn súng còn thua vợ anh ấy.

vietpq75hanes

Xe container
Truyện này đọc lâu lắm rồi, phải cỡ năm 1990-1992 gù đó, có nhân vật Pạc Họoc Đại Vương trong Thập vạn đại sơn vương

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng khoe :D

Giamavanham

Xe tải
Chắc nhiều cụ đã đọc cuốn truyện này trước đây. Vừa rồi đi chơi e tải app truyện audio về (app Truyen full) và nghe đọc lại truyện này. Công nhận tác giả này có giọng văn rất đặc biệt so với các tác giả khác. Tò mò nên e GG và chia sẻ cùng các cụ. Cụ nào biết thêm thông tin xin chia sẻ thêm nhé.
Lúc nào rảnh sẽ tìm đọc thêm các truyện khác của tác giả này

Giới thiệu về tác giả.
Nhà văn Hoàng Ly, tên thật ĐỖ HỒNG NGHI, sinh năm 1915 tại Quần Anh, huyện Hải Hậu, tỉnh nam Định. Ông có hai người con. Con gái là Đỗ Thị Mai Hương, đẹp tuyệt trần, có lẽ còn liêu trai hơn cả những cô gái miền núi Tây Bắc trong truyện của ông. Con trai là Đỗ Hồng Linh,là người chấp bút viết thế ông phần còn lại của Nữ Chúa Hồ Ba Bể và Yêu Truyền Kiếp.
Hoàng Ly với bút pháp đặc biệt và tạo được một thứ ngôn ngữ riêng trong thể loại truyện đường rừng pha trộn tính cách võ hiệp,đầy kịch tính hấp dẫn...đã là một trong những cây viết ăn khách nhất thời đó. Người đọc đã say mê tiểu thuyết của Hoàng Ly không kém gì những tác phẩm của Kim Dung sau này.
Các tác phẩm:
- Yêu Truyền Kiếp
- Nữ tướng miền sơn cước (Giặc cái)
- Lửa Hận Rừng Xanh
- Nữ Chúa Hồ Ba Bể
- Thập Vạn Đại Sơn Vương
Sưu tầm từ: tonghopebook.info
Giới thiệu truyện:
Truyện Lửa Hận Rừng Xanh là truyện khá mới của tác giả Hoàng Ly, bắt đầu tiếp cận với truyện chắc không ít bạn nghĩ rằng đây là một truyện khá khó hiểu nhưng thực ra truyện là một chuỗi sắp xếp đan xen, tình tiết rất hấp dẫn, từ những nguồn cảm hứng tác giả đã xây dựng nên một truyện kiếm hiệp khá vững tay.
Truyện xoay quanh những mối quan hệ, những đấu tranh, những bí mật, và nhiều thứ phức tạp tại vùng núi phía bắc, ở đó là nơi tồn tại của những bầy sói hoang, những con thú dữ, của núi rừng trùng điệp và của những nguy hiểm cận kề. người ta vẫn gọi ở đó là chốn rừng thiêng nước độc, không biết còn những gì chực chờ phía trước nữa.
Không chỉ là truyện kiếm hiệp truyện còn đề cập đến tình mẫu tử thiêng liêng, tình máu mủ ruột rà, đến những con người tổn thương, thiếu thốn tình cảm. Tự chung lại đến cuối cùng, người ta mạnh yếu ở đâu ra đều xuất phát từ trong tâm khảm.
Em có đọc truyện mấy truyện của ông HL từ hồi bé. Cách đây khoảng hơn mươi năm em có đọc lại. Cảm giác hồi bé thích vì phải đọc trộm và truyện vừa có súng vừa có võ mà lại có tí mà quỷ núi rừng. Đến đoạn văn tả vẻ đẹp của mấy cô gái đọc mà cũng tâm tư, bâng khuâng phết mà hồi đó rõ bé :). Nhưng em còn ấn tượng hơn với 1 truyện mà lâu nay tìm ko thấy vì ko có tư liệu gì, chỉ nhớ nói về cuộc chiến chống quân Minh của Lê Lợi, nhân vật chính là viên tướng tên Vận Thành hay Vân... gì đó, vũ khí sử dụng là đôi Song giản hay song tiên. Có cụ nào biết cho em xin thông tin nhé

atukiva

Xe tăng
Cụ nào đọc Một thời ngang dọc rồi nhắc hộ em đoạn cuối với, xưa em đọc cứ như bị thiếu ấy. Vua Mèo mời Đại Sơn Vương vào dinh nói đến kho tàng của Phù thuỷ thần thơ là kết chuyện, đọc xong cứ mơ màng ko hiểu luôn. Sang đến LHRX ko hề nhắc lại việc này tí nào.
Một thời ngang dọc hay nhưng giải quyết tình tiết chưa trọn vẹn, đọc toàn tập thấy :
1. Khách giang hồ chết lãng xẹt, mà truyện võ hiệp này vẫn có thể sống (rơi xuống vực)
2. Sang bộ khác, Cao Hồng Lĩnh tìm kho báu, bắn chết bố vợ.
3. LHRX sống với Phượng Kiều, có con là Hồng Kiệt
4. Hồng Kiệt bé tí đã bắn súng như thần, sau thành danh Tiểu Thần xạ, hình như abc với nữ chúa hồ ba bể.

Chém gió theo ký ức, có thể nhầm, mong các cụ lượng thứ. 🤣

Website
www.facebook.com
Chỉnh sửa cuối:

belo

Xe điện
Em có đọc truyện mấy truyện của ông HL từ hồi bé. Cách đây khoảng hơn mươi năm em có đọc lại. Cảm giác hồi bé thích vì phải đọc trộm và truyện vừa có súng vừa có võ mà lại có tí mà quỷ núi rừng. Đến đoạn văn tả vẻ đẹp của mấy cô gái đọc mà cũng tâm tư, bâng khuâng phết mà hồi đó rõ bé :). Nhưng em còn ấn tượng hơn với 1 truyện mà lâu nay tìm ko thấy vì ko có tư liệu gì, chỉ nhớ nói về cuộc chiến chống quân Minh của Lê Lợi, nhân vật chính là viên tướng tên Vận Thành hay Vân... gì đó, vũ khí sử dụng là đôi Song giản hay song tiên. Có cụ nào biết cho em xin thông tin nhé
Có phải quyển Ngựa trắng viết về ông Phan Đà không cụ?

5banhxe

Xe điện
Viết truyện kiểu Hoàng Ly rất khó và vất vả, kiểu như cụ George R.R. Martin viết Game of Thrones. Số tuyến nhân vật nhiều, ôm đồm nhiều thể loại một lúc. Khởi đầu Một thời ngang dọc có vẻ như dã sử kiếm hiệp pha chút tâm lý, sang Lửa hận rừng xanh bắt đầu lấn sang thần thoại và hiện thực xen lẫn trinh thám. Nếu không có một hệ thống theo dõi nhân vật kỹ lưỡng rất dễ bị sót nhân vật hoặc không nhất quán về tâm lý, và sự liên kết các thể loại nếu làm không tốt sẽ tạo sự mâu thuẫn khó lý giải. Ví dụ phần Lửa hận rừng xanh xuất hiện đám thầy mo mụ ké với khả năng điều khiển trành, xó khiến người ta tự hỏi Hồng Lĩnh hồi xưa không hề có kỹ năng liên quan đến lĩnh vực này thì sống sót thế quái nào nổi mà trở thành Đại Sơn Vương trong Một thời ngang dọc.

omerta77

Xe điện
Khồng cụ, bộ LHRX có 4 quyển chữ nhỏ li ti, rất dày, chiều dày cỡ 1 ram A4.
Giờ em vẫn còn 2 tập nhưng nhàu nát quá.
E cũng đọc bộ này. Chữ nhỏ lắm và đọc mãi mới hết chứ ko như mấy quyển truyện chưởng KD

omerta77

Xe điện
Còn truyện nào hay nữa không cụ chủ thớt chia sẻ để cháu tìm đọc, à tìm nghe đọc một thể ạ :)
E cũng ko có thời gian đâu. Chỉ để nghe những lúc rảnh rỗi khi đạp xe hay đi đâu ngồi trên ô tô cho đỡ buồn thôi

hocsinhc

Xe tăng
Truyện hay mà sao không thành phim nhỉ

kiensurveyor

Xe tăng
Pi a oắc là ý cụ muốn nói ở Ba Bể ợ?
Nó là Phiabjooc, nghĩa là núi Hoa :D
Nó ở Nguyên Bình, CB bác ạ
Tên thường gọi là Phja Oắc - Phia Oắc, gắn liền với đèo cùng tên (còn gọi là Kolia - tên người nữ kỹ sư thiết kế đèo)