[Funland] TTVNOL một thời để nhớ

meotamthe

Xe cút kít
Ttvnol thì đã chết. Còn OF cũng là diễn đàn, lại đang sống.

Em nghĩ nguyên nhân OF còn sống là vì nó chưa từng là 1 diễn đàn Hot nhất.

Khi trở thành 1 diễn đàn Hot, sẽ có vô số người tìm đến. Người đến để xây, kẻ đến để phá, để trục lợi. Kẻ phá luôn đông hơn người xây. Thế nên Ttvnol chết.
Em nghĩ là vì TTVNOL hot nên được giá, nếu không bán thì không chết, nhưng bán thì chết vì lúc đầu sống vì mục tiêu ban đầu, sau khi bán đi thì sống vì mục tiêu khác, mục tiêu mới loại bỏ mục tiêu cũ, gây hiệu ứng loại bỏ mọi cái gọi là sự sống của mục tiêu cũ, thế là sự sống lúc ban đầu rời khỏi nó. Câu chuyện là nếu định mang sức sáng tác của xã hội đi bán thì xã hội sẽ dừng sáng tác ở đó.

Đại Ba

Xe điện
Em nghĩ là vì TTVNOL hot nên được giá, nếu không bán thì không chết, nhưng bán thì chết vì lúc đầu sống vì mục tiêu ban đầu, sau khi bán đi thì sống vì mục tiêu khác, mục tiêu mới loại bỏ mục tiêu cũ, gây hiệu ứng loại bỏ mọi cái gọi là sự sống của mục tiêu cũ, thế là sự sống lúc ban đầu rời khỏi nó. Câu chuyện là nếu định mang sức sáng tác của xã hội đi bán thì xã hội sẽ dừng sáng tác ở đó.
Vâng, đúng vậy.

Do tầm nhìn của chủ sở hữu diễn đàn thôi ạ. Diễn đàn kiếm lợi nhuận, nhưng phải hài hoà với mục tiêu phục vụ đại đa số dân chúng.

DurexXL

Tháo bánh
Có chứ. Hăng quá, và bị Mod Min hiểu là thuộc phe ph.ản động nên em bị khoá nick suốt.
Hầy, Hắc đạo thời đó vang danh là MDB và Youth

Ngoài ra còn 1 số nik nữa
Nhưng trong 1 lần trà dư tửu hậu, 1 cậu bạn bên Axx hồi đó có bẩu em là 1 trong những nik hắc đạo hăng hái nhất - không nói tên, chỉ nói vậy thôi - cứ cuối ngày là ngồi viết báo cáo tóm tắt về nội dung mảng mình phụ trách

He he

HoaMaudon

Xe tăng
Nick lạ quá.
Vậy chắc mợ hay tàu ngầm, thỉnh thoảng trồi lên phát biểu một câu ngây thơ trong trắng nên các cụ ko để ý.
Dạ, em chỉ post bài ở Box Tâm sự, Box Phim ảnh (em có 1 cậu bạn làm Mod ở Box ấy ạ)
Ở TTVNOL em có 2 nick là Katioucha và Hatmuabenho ạ

anh Peter

Xe hơi
Lâu lắm em không vào đó. Giờ cũng ko mấy ai sinh hoạt bên đó nữa. Nói chung thời của diễn đàn gần kết thúc rồi. Thực ra còn 1 cửa cho các diễn đàn là kinh tế, chính trị, xã hội vì tính ẩn danh của nó. Nhưng ở mình k ai dám làm vì ngại chính chị chính em. Còn đám dân chủ giả cầy thì lại lố quá, kiến thức có hạn. Giới tinh hoa, tri thức cũng có một số diễn đàn riêng nhưng ko thực sự sôi nổi.
Diễn đàn cái hấp dẫn của nó là tính ẩn danh, người ta dám chia sẻ những suy nghĩ, trải nghiệm mà khi lộ danh ko dám chia sẻ.

Nhưng đúng như cụ nói là làm diễn đàn ở VN thì phải theo khuôn khổ từ trên ban xuống nên rất khó được như xưa.

ruby_eagle

Xe điện
Ttvn một thời lân la những năm 200x, giờ chỉ còn là kỷ niệm trong ký ức :)

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Vệ phủ thời thịnh vượng, thổ hào tụ tập lau chùi dùi cui súng ống, hiệp khách hắc bạch hai đạo ra vào tranh chiêu luận thế đông như ong ... Lão nhể

Ducsniper, Chiangsan, Random Walker, Dongadoan, langkhachvn, huyphuc81, Andrew Tran, Noname, AKS, Famas, T80U, Thang Mytam, Vasiliep, Vasip, ktqsminh, Calvary...

Những người muôn năm cũ
Nick ở đâu bây giờ ...
Hồi đó em dịch bài viết của phi công Đông Đức so sánh Mig-29 và F-16, bị dập tơi bời.
Một thời trẻ trâu.

May quá, bây giờ vẫn trẻ trâu, thậm chí còn hơn trước :)

Policeman

[Tịch thu bằng lái]
Ttvnol thì đã chết. Còn OF cũng là diễn đàn, lại đang sống.

Em nghĩ nguyên nhân OF còn sống là vì nó chưa từng là 1 diễn đàn Hot nhất.

Khi trở thành 1 diễn đàn Hot, sẽ có vô số người tìm đến. Người đến để xây, kẻ đến để phá, để trục lợi. Kẻ phá luôn đông hơn người xây. Thế nên Ttvnol chết.
Không phải vì ai muốn phá diễn đàn cả, mà vì nếu để họ như vậy thì diễn đàn sẽ bị một "Voldemort" mà không ai dám gọi tên phá.
Bởi vậy diễn đàn ở VN muốn "sống" (kiểu thực vật) thì không thể hot.

bembemts

Xe tải
Em tham gia trên ttvn từ thời internet còn dùng dial-up

HoaMaudon

Xe tăng

hn03

Xe điện
Ui. Những đêm tranh luận bất tận thời 2k.

DurexXL

Tháo bánh
Hồi đó em dịch bài viết của phi công Đông Đức so sánh Mig-29 và F-16, bị dập tơi bời.
Một thời trẻ trâu.

May quá, bây giờ vẫn trẻ trâu, thậm chí còn hơn trước :)
Em nhớ mang máng có đọc bài của Cụ
Em có comment trong dòng nội dung đó đại ý là Mỹ rất biết tiếp thu những ưu việt của dòng máy bay đối thủ là MiG 21, họ đã cho ra đời 1 dòng tiêm kích hạng nhẹ có tính năng, vẻ đẹp không phai theo thời gian, đó là F16

namdq

Xe điện
Hôm nay lớ nga lớ ngớ thế nào nhà cháu lại vào ttvn các cụ ạ. Một thời tuổi trẻ, nhớ lại thảo luận, tư vấn tình yêu, hỏi gì đáp nấy, kiếm hiệp cốc...mà thấy bồi hồi lắm ạ.
Nhà cháu tham gia ttvn năm 2001, post cuối cùng năm 2012, đăng nhập lần cuối là 2013.
Các cụ thì sao ạ ?
Em tham gia năm 2003 và lần cuối vào chắc cũng hơn chục năm nay rồi.

meotamthe

Xe cút kít
Em nhớ mang máng có đọc bài của Cụ
Em có comment trong dòng nội dung đó đại ý là Mỹ rất biết tiếp thu những ưu việt của dòng máy bay đối thủ là MiG 21, họ đã cho ra đời 1 dòng tiêm kích hạng nhẹ có tính năng, vẻ đẹp không phai theo thời gian, đó là F16
F-16V bây giờ vẫn rất ngon mà cụ, phải cái các điều kiện mua bán ngày một quái gở.

nhapnhomsv

Xe tăng
Em là mem box marketing,đi off chém gió mãi.

TU160M2

Xe tăng
Hình như là có kiện cáo tranh chấp bản quyền ạ

Nhưng từ khi sang Trái tim Việt Nam là bắt đầu suy vi

Đỉnh của sự suy tàn, chấm dứt thế hệ ttvnol đầu là khi mà giao diện login thay đổi, phải đăng ký hay login qua 1 cái gì đó khác, em không có chuyên môn nên không biết, nhưng rõ ràng là sau sự thay đổi này, các nick lâu năm bắt đầu chững, rồi những năm 2009-2012 một loạt Mods mới vào, nói thật là cá nhân em thấy không đủ tầm, không đủ tâm
Đợt đó hình như là bán rồi nên phải login qua site khác mới vào được, rồi khu vực mua bán thành muare với rongbay gì đó, đoạn 2006 là em nghỉ bên đó rồi, tiếc cho một thời gian bên đó.

TU160M2

Xe tăng
Quả TTVNOL với Webtretho, đang ăn khách thì thay đổi kết cấu và giao diện. Ttvnol thì năm nào Tân ngố triển khai cái x gì mingid, thành viên chạy hết. Vào webtretho thì giờ mất hết bài viết cũ. Mong rằng ban quản trị OF không bước theo các vết xe đổ này.
Vụ đấy mang lại cảm xúc siêu tệ cụ ạ, như bị bán đứng, đến một số MOD còn té thì thành viên té là chuyện thường.