[Funland] từ bài báo về Israel các cụ nghĩ sao về một xu hướng chỉ thiên về kỹ năng sống và không cần học nhiêù

moly

Xe tăng
Một nền khoa học kỹ thuật phát triền sẽ thay đổ toàn bộ đát nước. Nhiêù khi nhìn những ngừoi thân của minhf và bạn bè là dân chuyên toán thực thuj của thế hệ 7x, 8x. hiện giờ có cuôc sống rất bình thường, Nhưng nhwgx bạn bè ngừoi thân khác họ ko cần học nhiêù những vẫn có cuộc sống đầy đủ suung túc, họ bán hàng onlne hoặc mở các công ty nhờ vào các môí quan hệ. Những ngừoi đó thường là có sự nhanh nhạy, nắm bắt cơ hôi tốt và biết tận dụng, đó là ưu điểm của họ. Một ngwof bạn em nói: dù giờ qúa bình thường, đi hop lớp đôi khi chạnh lòng nhìn các bạn khác trước chỉ chơi, giờ năng động , kiếm tiền tỷ nhưng con mình có khả năng về học vân phaỉ cho học thôi, hy vọng đén thời đaị bọn nó sẽ khác. Em cũng nghĩ vâỵ. theo các cụ thì sao?

kenzzz

Xe buýt
ai bảo những người thành công là ko chịu học , chẳng qua họ học trên trường lớp họ ko giỏi , nhưng họ học trường đời giỏi thế thôi , vd như làm nhà hàng phải biết nấu ăn ngon , biết quản lý , thu chi , bán hàng ol thì học maketing qc fb , tiktok , học về sp để live stream, làm con buôn thì học về chuyển tiền , làm giấy tờ hq xuất nhập hàng , học về tính thuế , v..vvv.
PS : xem trên shark tank xem mấy cá mập nhiều tiền họ có giỏi không hay họ chỉ có tiền thôi thì khác biết người giàu có học giỏi hay ko

Hoàng Trang

Xe ngựa
Một nền khoa học kỹ thuật phát triền sẽ thay đổ toàn bộ đát nước. Nhiêù khi nhìn những ngừoi thân của minhf và bạn bè là dân chuyên toán thực thuj của thế hệ 7x, 8x. hiện giờ có cuôc sống rất bình thường, Nhưng nhwgx bạn bè ngừoi thân khác họ ko cần học nhiêù những vẫn có cuộc sống đầy đủ suung túc, họ bán hàng onlne hoặc mở các công ty nhờ vào các môí quan hệ. Những ngừoi đó thường là có sự nhanh nhạy, nắm bắt cơ hôi tốt và biết tận dụng, đó là ưu điểm của họ. Một ngwof bạn em nói: dù giờ qúa bình thường, đi hop lớp đôi khi chạnh lòng nhìn các bạn khác trước chỉ chơi, giờ năng động , kiếm tiền tỷ nhưng con mình có khả năng về học vân phaỉ cho học thôi, hy vọng đén thời đaị bọn nó sẽ khác. Em cũng nghĩ vâỵ. theo các cụ thì sao?
Máy cụ bị hỏng bảng mã gõ tiếng Việt à?

Long Bimmer

Xe đạp
Người thành công cũng phải học chứ ạ

moly

Xe tăng
ai bảo những người thành công là ko chịu học , chẳng qua họ học trên trường lớp họ ko giỏi , nhưng họ học trường đời giỏi thế thôi , vd như làm nhà hàng phải biết nấu ăn ngon , biết quản lý , thu chi , bán hàng ol thì học maketing qc fb , tiktok , học về sp để live stream, làm con buôn thì học về chuyển tiền , làm giấy tờ hq xuất nhập hàng , học về tính thuế , v..vvv
Đúng cụ ạ, em cũng công nhận họ năng động mà,Nên mới có suy nghĩ là có trào lưu ko cần học trên trường nhiêù có đúng ko ạ, khi mà thế hệ sau khoa học phát triển.

zaiwaz123

Xe điện
Giữa Israel và Vn thì khác nhau về mọi mặt như : Dân số, diện tích, tôn giáo, chế độ chính trị, y tế, giáo dục....v.v....và v.v....Muốn giống họ cũng không được.

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Họ ít học kiến thức ( hoặc học không giỏi ) nhưng họ học trường đời nhiều ( học giỏi ).

smartdragon

Xe buýt
Giữa Israel và Vn thì khác nhau về mọi mặt như : Dân số, diện tích, tôn giáo, chế độ chính trị, y tế, giáo dục....v.v....và v.v....Muốn giống họ cũng không được.
Vui tý :
Tại 1 cuộc thi của 3 người Đức, Nga và do thái, họ được giao nhiệm vụ phải là 1 cái áo, ăn hết 1 cái bánh mì và làm thỏa mãn 1 cô gái trong 10 phút.
Người Đức thực hiện trước, anh ta là cẩn thận cái áo, vừa cắn được vài miếng bánh thì hết giờ.
Người Nga làm tiếp theo, anh ta thỏa mãn cô gái trước, ăn được nửa cái bánh và hết giờ.
Người do thái bắt cô gái là cái áo trong khi xxx cô ta, rồi sau đó ăn hết cái bánh mì và giành chiến thắng.
Cuối cuộc thi, nhà báo phỏng vấn từng người vì nguyên nhân họ thực hiện thứ tự công việc như vậy.
Người Đức: Phong tục của người Đức là phải làm xong việc cẩn thận trước, sau đó mới ăn và giải trí 1 chút nếu còn thời gian.
Người Nga: Phong tục của người Nga là phải giải trí thoải mái, ăn no rồi mới làm việc 1 chút nếu còn thời gian.
Người do thái: À, bọn tôi ấy à, nếu không xxx những người từng giúp đỡ mình, thì chúng tôi ăn không có ngon.

Chỉnh sửa cuối:

kenzzz

Xe buýt
Đúng cụ ạ, em cũng công nhận họ năng động mà,Nên mới có suy nghĩ là có trào lưu ko cần học trên trường nhiêù có đúng ko ạ, khi mà thế hệ sau khoa học phát triển.
học trên trường chỉ gọi là học lấy căn bản thôi , để kiếm đc tiền làm giàu đc thì còn phải học nhiều thứ lắm

Oteconde

Xe buýt
Em cũng hay chạnh lòng giống cụ đấy cụ ạ, DM, mình cũng đẹp trai, khoai to (dù gì cũng 1m65, 10cm, 5 phút) mà éo hoa hậu nào nó lấy mình, cảm thấy tủi vãi một số thứ khi so với mấy thằng chồng, bồ của mấy em hoa hậu nó còn kém mình, so với Cường đô la mình còn đẹp trai hơn, bụng to hơn...
Rồi so với Mỹ, với Tây, với Hàn, với Sinh, đê mờ nó chứ, mình làm cũng ngày hơn 8 tiếng, quần quật như trâu, 7h sáng tất tưởi đưa con đi học, đến cơ quan chấm công song rồi đi ăn sáng, về cơ quan chếch mail, lên hệ thống internet tra cứu xem hôm qua Rô nan đô ghi mấy bàn, rồi người mẫu nào hở áo, lộ Cờ nhíp Sách không? rồi vào ô phở chém gió, đến 10 giờ soạn cái văn bản sếp giao, rồi đi ăn trưa, ngủ trưa đến 14h là đã dậy rồi, xong 16h chiều chạy về đón con, vứt ở nhà ông bà trông, để ra Hải Xồm làm vại bia với đồng nghiệp, bàn chuyện thế giới, sao Nga lại đánh U Cà, Vàng lên giá bao nhiêu, Thằng này sắp hẹo, ông kia bị bắt... 19h tối mới mò về đến nhà. Mình vất vả đi làm, mà con vợ nó còn càu nhàu các cụ ạ. Về cơ bản là buồn, xong cơ quan trả mình lương có 2,34 - 3,0 nhân hệ số các kiểu ...cộng lậu lủng các kiểu được tầm 6 triệu - 7triệu~ 300 đô mỹ, nghĩ mà nó chán... (tính đúng ra là đi làm 12 tiếng/ ngày...)
Các cụ khuyên em có nên bỏ nn để ra ngoài làm không ạ? :(

thanhtran72

Xe tải
2 môi trường khác nhau.
Ở đâu có kiến thức mới kiếm được thì người ta phải tập trung coi trọng học tập. Ở đâu chỉ cần mưu mẹo, chạy chọt, luồn lách thì người ta sẽ tập trung phát triển kỹ năng đó.
Nhưng đó là trong nước thôi. Ra ngoài quốc tế là biết ngay trình độ hay khả năng.

thuyphongthanh

Xe lăn
Cái sự học bây giờ nó cũng khác nhiều.

thanhlich

Tháo bánh
Website
kinhmat.com.vn
Con người là học cả đời. Quan trọng là học gì.
Học giỏi những thứ mà người khác muốn theo ý đồ của họ thì đúng là giỏi thật :P

Alongcamepolly06

Xe điện
Cái gì cũng phải học, học làm kinh tế thì giàu, học làm khoa học thì vinh quang!

kienvinh

Tháo bánh
2 môi trường khác nhau.
Ở đâu có kiến thức mới kiếm được thì người ta phải tập trung coi trọng học tập. Ở đâu chỉ cần mưu mẹo, chạy chọt, luồn lách thì người ta sẽ tập trung phát triển kỹ năng đó.
Nhưng đó là trong nước thôi. Ra ngoài quốc tế là biết ngay trình độ hay khả năng.
Một comment ưng cái bụng quá.

langthang83

Xe đạp
Họ ít học kiến thức ( hoặc học không giỏi ) nhưng họ học trường đời nhiều ( học giỏi ).
Cụ có nhầm ko vậy. Do thái học ko giỏi thì ai giỏi. Những người giỏi toàn thấy gốc do thái, dòng máu do thái chảy trong người. Đến h người ta vẫn chưa hiểu sao giỏi vậy, chỉ loanh quanh tìm hiểu văn hoá với cách dạy con. Thiên tài ko thể hiểu, chỉ đơn giản là chấp nhận thôi.

bachanhpm

Xe tăng
Khoa học tự nhiên thì học ở trường lớp phòng thí nghiệm công xưởng. Khoa học xã hội và khoa học lươn lẹo học ở trường đời. Đúng bản chất chuyên ngành còn gì. Kết hợp tốt cả hai thì thành trùm cuối.

Rivers

Xe container
VN toàn ngành dịch vụ với gia công, thiếu gì thì sang bên anh hàng xóm nhập về cán dập lắp lại là xong, có cần nghiên cứu phát triển cái gì đâu mà phải giỏi khoa học kỹ thuật.

vihali

Xe container
Cụ có nhầm ko vậy. Do thái học ko giỏi thì ai giỏi. Những người giỏi toàn thấy gốc do thái, dòng máu do thái chảy trong người. Đến h người ta vẫn chưa hiểu sao giỏi vậy, chỉ loanh quanh tìm hiểu văn hoá với cách dạy con. Thiên tài ko thể hiểu, chỉ đơn giản là chấp nhận thôi.
Bọn ấy thông minh, học cơ bản vèo cái xong nên áp dụng để học tiếp.

Em sang Israel mấy hôm mà thấy hs ngang tuổi hs ta, cấp thpt, mà chúng nó chững chạc, trưởng thành chứ ko gà như mình.