[Funland] Tủ bếp chất liệu nào tốt

thangdaigia9x

Xe hơi
Em đầu năm có làm cái tủ bếp gõ đỏ
Nhìn đẹp, ko rõ độ bền bao lâu.
Mấy ông gỗ công nghiệp không rõ rẻ hơn được bao nhiêu nhưng ý kiến cho rằng không bền
gỗ đỏ là tên gỗ nhưng vậy luôn ạ.

thangdaigia9x

Xe hơi
Chủ thớt có lẽ chưa có khái niệm gì gỗ công nghiệp, phụ kiện và thi công một căn tủ bếp. Ngay yêu cầu vật liệu đã lộn xộn và ko theo lối hiện nay.

Vài thông tin các cụ mợ tham khảo để hiểu thêm trước khi đặt hàng, chứ em thấy mấy còm sau cũng lôm côm quá, toàn kiểu nghe nói.

Gỗ nhựa đúng là chịu nước, mối mọt mà loại khác ko so được. Ngoài Picomat còn có vài dòng gỗ nhựa khác, đương nhiên giá rẻ hơn Picomat vì chưa có uy tín. Rất ít nhà làm full tủ dưới là gỗ nhựa. Vì sao ? Đơn giản là giá bán đắt, làm cho giá tủ chênh đôi triệu/m/tủ dưới. Và một điểm nữa là bắt ray hộp, ray ngăn kéo ko hề ổn. Thường là chỉ làm ở khoang chậu bếp là vậy.

Dù bắt vít kém hơn gỗ cn, tự nhiên nhưng các cụ cần biết là người ta vẫn bắt đế bản lề lên gỗ cn. Tấm thùng là gỗ nhựa, rồi có các tấm mdf mfc rộng 8cm để làm nơi bắt đế bản lề. Do vậy khi đóng mở cánh mới lâu dài được, bản lề đa phần giảm chấn nên cũng oke. Chứ ko phải khoét hốc trực tiếp lên tấm picomat.

Yêu cầu của chủ thớt full thùng tủ dưới gỗ nhựa tức là các ray hộp, ray bi sẽ bắt vít lên các tấm gỗ nhựa mềm này. Hoặc có muốn gia cố với các tấm mdf mfc thêm cũng là bất khả thi. Nếu cụ có ngân sách tốt thì muốn ngăn mối mọt, ẩm ướt thì giải pháp phải là gỗ HDF ( nó chính là lõi sàn gỗ ). Đây mới là vật liệu tốt, ưu điểm cao.

Và gỗ công nghiệp luôn luôn nên làm lõi xanh chịu ẩm. Tốt nhất chỉ định hàng An Cường. Cái mà gọi là cốt Thái Lan thật ra là hoàn toàn có lợi cho người sx hơn chủ nhà. Nếu hàng Thái tốt hơn An Cường tại sao ko có thương hiệu ABCD... mà chung chung , có cụ nói là của hãng gì đó cũng làm cả sàn gỗ như Thaixin,... Hiện nay riêng sàn gỗ có khoảng 15 nhãn ở Vn nhưng đa phần ông chủ Việt tự đặt tên, cốt mdf mfc Thái nó cũng đúng kiểu vậy. Vậy thì lấy cái gì để bảo tấm gỗ màu xanh kia là hàng tốt nhất hay uy tín ? Liệu có bao cụ phân biệt được nó là hàng Vn/ Tàu ? Bao nhiêu chủ nhà phân biệt nổi.

Nếu một xưởng họ làm cho các cụ hoặc cho em mà họ cố ý đẩy lõi xanh tàu/Vn vào rồi dán Laminate / lấy mã màu gần đúng thì các cụ ko thể biết được. Nhất là chọn Laminate An Cường ( AC) nhưng họ lại đưa lõi rẻ vào thì các cụ ko thể tra được đâu. Vì lõi xanh AC khi đã đóng lên thùng + dán Nate thì ko dễ cho các cụ mợ cãi lại. Nên với em cứ một ông nào khăng khăng khuyên dùng cốt Thái là bỏ luôn, rủi ro bị trộn rất cao để cân lại giá. Người ta sẽ trung thành với lợi ích của người ta hơn.
Bài bác tâm huyết nhỉ nhưng đa phần các xưởng đều làm cốt thái, An cường giá cũng khác quan trọng là phải đợi lâu mà cũng như bác nói đó, nếu họ trộn thì mình cũng khó mà biết được :)

LehmanBrothers

Xe điện
Bài bác tâm huyết nhỉ nhưng đa phần các xưởng đều làm cốt thái, An cường giá cũng khác quan trọng là phải đợi lâu mà cũng như bác nói đó, nếu họ trộn thì mình cũng khó mà biết được :)
Em thì ko nghĩ là đa phần đồ đẹp đóng ván Thái. Đa phần các cty nội thất lớn, showroom to - có nhà máy thì mới ko chỉ dùng AC vì lãi thấp, họ dùng ván gọi là "họ sx". Còn nếu một xưởng/cty thường làm hàng đẹp, giá cứng là họ chỉ định + cắt ván AC. Xưởng có thể qua mắt chủ nhà chứ ít khi qua mắt thợ, nhà thầu đc. Hai người chuyên nghiệp gặp nhau thì ko dễ qua mắt đc. Người ta nhìn ván là biết cụ đang nhập về đúng ván AC ko kể cả là mã trắng. Hàng phủ min AC nó có điểm khác min rẻ tiền cụ ạ.

Cái cụ gọi là ván thái nó chính là ván tàu/Vn . Ván giờ có cty Tản Viên dưới Thạch Thất chuyên nhập từ tần bì, óc chó tới ván mdf mfc. Ván Thái là có của Vanachai, hãng này có cả Sàn gỗ.

Em từng chém gió nhiều lần ở đây về phân biệt gỗ rồi. Ai cần thì tham khảo thôi. Còn lại do giá thôi, giá rẻ hơn 500k/m2 đã chốt/ko thì họ sai ngay. Ko bám đc xưởng thì phải bám đc nhà thầu, ko thì hên sui. Ko ai lo thay đc cho mình cả. Lý tưởng, giá trị cao quý còn bán nói gì vài ba tấm ván ạ :) .

Ranhquadima

Xe đạp
Tủ bếp vẫn nên làm tủ gỗ hay tủ nhựa các cụ nhỉ? Chất liệu nào bền đẹp tốt với thời gian. Tủ gỗ ván ép mà làm bếp thì em thua rồi.

datld

Xe tải
Thân nhựa (chống được nước), cánh gỗ (xịn xò, vân đẹp tí), vừa đẹp vừa bên. Nhựa cũng ko rẻ hơn gỗ đâu cụ ạ

Taihoatu

Xe lăn
Inox 304 là tốt nhất

Zin_3_cau

Xe tăng
Em nghe bảo dùng loại thép tráng men okie lắm.

Argo

[Tịch thu bằng lái]
Đồ gỗ bếp em dùng gỗ cao su. Trắng ngà sẵn. Không mối mọt.

Ranhquadima

Xe đạp
Đồ gỗ bếp em dùng gỗ cao su. Trắng ngà sẵn. Không mối mọt.
Uhm cụ em cũng nghĩ gỗ thật là trường tồn với thời gian. 3 cái gỗ bán ép chỉ đẹp được vài năm. Gỗ thật xài hoàn có khi 20 năm vẫn mới keng

Meorung31

Xe hơi
tùy giá tiền nhà cụ định làm bao nhiêu.... ngoài ra đồ gì cũng thế đều có thời gian sử dụng cả cụ nhé

duytrong

Xe lăn
Em dùng tấm Acryclic An cường thấy ổn.

Quochuy81

Xe buýt
Thép tráng men, Takara Standa thẳng tiến nếu cụ có dk

Dangminhquan

Xe điện
Em chơi thân tủ inox cánh chơi ván nhựa phủ mica thôi.
Thấy cũng đẹp,bình dân.

mAd_lOvE

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
www.myphamxachtay.com
Cánh Acrylic, thùng tủ là Picomac giá loanh quanh ~6T/m dài. Giờ chơi gỗ thịt thì dễ ăn mối mọt lắm ợ.

uoat_LX

Xe điện
Uhm cụ em cũng nghĩ gỗ thật là trường tồn với thời gian. 3 cái gỗ bán ép chỉ đẹp được vài năm. Gỗ thật xài hoàn có khi 20 năm vẫn mới keng
Chốt đi thôi ,lựa chọn tốt .

TungC

Xe tải
E cũng hóng vì đợt này thay tủ và mặt đá. Đợt trước nhà e làm tủ gỗ công nghiệp bị mối ăn khiếp quá :((, mặt đá granit dùng một thời gian thì bị nứt

thienfurniture

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Liền kề 01, 96 Nguyễn Huy Tưởng, Thanh Xuân, HN
Website
thienfurniture.vn
Lại đúng chuyên ngành của em rồi :D

Tủ bếp vẫn nên làm tủ gỗ hay tủ nhựa các cụ nhỉ? Chất liệu nào bền đẹp tốt với thời gian. Tủ gỗ ván ép mà làm bếp thì em thua rồi.
Có điều kiện thì cứ gỗ nhựa phủ Laminate là chầy cối nhất cụ ạ.

Em dùng tấm Acryclic An cường thấy ổn.
Em làm nhiều món này thì thấy chưa ổn. Vì thế trước khi KH chốt Acrylic e sẽ khuyến cáo trước 1 số nhược điểm của nó - nếu chấp nhận đc thì chọn cụ ạ.
E cũng hóng vì đợt này thay tủ và mặt đá. Đợt trước nhà e làm tủ gỗ công nghiệp bị mối ăn khiếp quá :((, mặt đá granit dùng một thời gian thì bị nứt
Về phần mối mọt thì nó chả né cái j đâu cụ. Vì vậy, đầu tiên nên diệt trước thì hơn, gỗ cn thì khi "bần cùng sinh đạo tặc" thì nó sẽ vẫn ăn như thường
Đá nứt lý do là tủ hoàn thiện kém - chưa phẳng để đá có thể ngồi lên 1 cách đàng hoàng cụ ạ
Chúc các cụ may mắn :D:D:D

bepcuongthinh

Xe buýt
Website
bepcuongthinh.vn
Bền đẹp sang thì chỉ có gỗ tự nhiên thôi cụ,