[CCCĐ] Từ California qua Hawaii, Illinois đến Oklahoma

6659

Xe hơi
Cụ ở bên đó từ nhỏ nên thấy nhàm
Chứ như bọn e ở đây mà qua đc thì mới thấy nó giá trị, giá mà... :)

Cám ơn các bác, cụ, mợ đã ghé thớt và động viên, ở đây đang là mùa thu mình tranh thủ dọn dẹp vườn trước khi mùa đông tới nên có khi trễ nãi trả lời các bạn. Đúng thật là mỗi vùng có các loại hoa, quả khác nhau nên các bạn ở VN sẽ thấy nhiều loại cây bên đây lạ mà ở VN ko có, cũng như bên đây mình muốn trồng các loại cây ăn trái (soài, mít, chôm chôm, na,...) như ở quê nhà mà ko đc, thôi thì trồng đc cây gì hưởng cây đó vậy :)

Thường thì mùa thu ở Oklahoma cây lá đổi màu ko đẹp như ở các vùng đông bắc (Connecticut, New Hampshire, Vermont, Boston, New York,...), tự nhiên năm ngoái chúng đổi màu đẹp đến bất ngờ :)

Đây là mùa thu à lão, cảnh đẹp đấy

GHV

Xe máy
Cụ ở bên đó từ nhỏ nên thấy nhàm
Chứ như bọn e ở đây mà qua đc thì mới thấy nó giá trị, giá mà... :)
Nếu còn trẻ (dưới 30) và có cơ hội thì nên lắm vì sẽ học hỏi đc rất nhiều, môi trường làm việc cũng rất tốt tuy nhiên đc cái này mất cái khác, cs gđ lỏng lẻo ko gần gủi đùm bọc và thân thương như ở VN hoặc các nước Châu Á (văn hoá tây để cao sự độc lập và thăng tiến trong xã hội, ko thấy họ đề cao tình thương yêu gđ, kính trọng ng lớn tuổi), bố mẹ ông bà già đa số phải vô viện dưỡng lão nằm chèo queo 1 mình vì con cháu còn bận học bận làm và lo cho con cái riêng của họ.

prado2012

Xe điện
Đi qua topic thấy vườn cụ chủ đẹp quá. Cụ cập nhật cây cối theo mùa và văn hoá, phong tục nước mẽo cho chúng em ngắm nhé. Em cũng từng thăm Mỹ nhưng chỉ New york và DC

GHV

Xe máy
Đi qua topic thấy vườn cụ chủ đẹp quá. Cụ cập nhật cây cối theo mùa và văn hoá, phong tục nước mẽo cho chúng em ngắm nhé. Em cũng từng thăm Mỹ nhưng chỉ New york và DC
Bạn đã đến NY & DC rồi thì tức là đã thấy sự phồn vinh nhộn nhịp của các tp lớn, còn ở Oklahoma đồng hoang hiu quạnh chỉ phù hạp với những ng nghĩ hưu vì nhà đất ở đây rất rẻ (vừa với đồng lương hưu ít ỏi của ng dân).

Mình chỉ còn mấy tấm mùa đông tuyết rơi băng giá thôi (thường là dưới 0 độ C) và kéo dài 3 tháng (12-2) nhưng có khi cuối thu tháng 11 là cũng khá lạnh rồi và cái lạnh lấn qua tới cuối tháng 3 luôn, vào mùa lạnh mình đc nghĩ ko phải ra vườn làm việc nên thỉnh thoảng về VN mấy tháng hưởng nắm ấm quê nhà :)

prado2012

Xe điện
Thấy lạnh run cụ chủ nhỉ. Em đã qua mùa đông nước Nga nên nhìn thế này ngại :))

GHV

Xe máy
Đất nước tự do - hướng tới của mọi người cụ nhỉ!
Tự do vác súng vô trường học, nhà thờ, concerts, clubs, malls, movies,...bắn ng vô tội

[youtube]https://www.youtube.com/watch?v=S6vzhEuoWVE[/youtube]

[youtube]https://www.youtube.com/watch?v=_Ds26k0AwGI[/youtube]

[youtube]https://www.youtube.com/watch?v=xgIJosk0pnA[/youtube]

DucHoan

Xe tăng
Cuộc sống tốt quá cụ ạ, xứ thiên đường nhà mình không biết bao giờ mới được giẫy chết

Gia Bảo Anh

Xe buýt
Cám ơn các bác, cụ, mợ đã ghé thớt và động viên, ở đây đang là mùa thu mình tranh thủ dọn dẹp vườn trước khi mùa đông tới nên có khi trễ nãi trả lời các bạn. Đúng thật là mỗi vùng có các loại hoa, quả khác nhau nên các bạn ở VN sẽ thấy nhiều loại cây bên đây lạ mà ở VN ko có, cũng như bên đây mình muốn trồng các loại cây ăn trái (soài, mít, chôm chôm, na,...) như ở quê nhà mà ko đc, thôi thì trồng đc cây gì hưởng cây đó vậy :)

Thường thì mùa thu ở Oklahoma cây lá đổi màu ko đẹp như ở các vùng đông bắc (Connecticut, New Hampshire, Vermont, Boston, New York,...), tự nhiên năm ngoái chúng đổi màu đẹp đến bất ngờ :)

ảnh đẹp quá cụ chủ. Cụ viết tiếp đi đang hay. Thks cụ chủ

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn
Nhà bên đây đẹp nhưng buồn lắm bạn ơi, chẳng có hàng xóm láng giềng, chẳng có bạn bè gì cả, cs rất cô lập. Mình thấy ở VN mấy khu chung cư mới quy hoạch cũng đẹp lắm, mà lại đông vui.
Xem các kênh youtobe người việt ở mỹ em cũng cảm nhận được như cụ nói.

Sau khi tới thăm mấy ng bạn ở bang Oklahoma mình nhận thấy nhà đất ở đó quá rẻ nên khi trở về Chicago (bang Illinois) mình quyết định xin nghĩ việc và dọn xuống Oklahoma, mình và bạn sau 1 thời gian tìm kiếm chọn đc 1 căn nhà nhỏ nhưng đất rộng thênh thang 10.000m2 mà giá chỉ bằng 1/5 thậm chí 1/10 một căn nhà hạng trung bên Cali hay Chicago (nhà hạng trung bên Cali và Chicago dao động từ 1-2 triệu đôla).

Lúc mới dọn vô vườn chỉ có khoảng 30 cây sồi cao to, vài cây ăn trái còn lại 80% là cỏ xanh, sau gần 10 năm cần cù trồng cây và chăm sóc vườn giờ đã khởi sắc với khoảng 300 cây ăn trái, hoa và 1 số rau Việt (để nhớ vè quê nhà).

Oklahoma có bốn mùa rõ rệt, mùa xuân từ cuối tháng 3 đến cuối tháng 6 (khí hậu mát mẻ dể chịu dù năm nào cũng có bão và lốc xoáy), hạ 6-9 (nóng ko thua SG), thu 9-12 (mát mẻ, cây lá bắt đầu đổi sang vàng đỏ, có năm rất đẹp), và đông 12-3 (lạnh buốt thường là dưới 0 độ C, đôi khi có tuyết rơi đẹp ko thua Chicago hay vùng đông bắc, tuy nhiên lái xe đi làm rất nguy hiểm vì tuyết làm đường trơn trượt).

Mùa xuân là mùa đẹp nhất (dù cỏ và 1 số cây chưa kịp xanh) với các loại hoa đua nở, đào (nectarines), táo (crabapples), lê (flowering pears), mận (plums), mộc lan (magnolias), mai Mỹ (forsythias) & clematis.

Phong cảnh hoa lá này là ở trong vườn của cụ đấy ạ.. công nhận là quá đẹp.. cuộc sống có thể vất vả nhưng nhìn khí hậu phong cảnh thế này thì quên hết ngay có phải không cụ.. :D:D