[CCCĐ] Từ Địa đầu Lũng Cú đến đất Mũi Cà Mau...

minhth

Xe buýt
Em vừa đi Sapa rồi về qua đường Hà Giang - Tuyên Quang. Nhiều cảnh trên đường đi cũng đẹp nhưng em không ngờ còn nhiều cảnh đẹp hơn thế. Voted bác Ẩu.

Haiau

Xe tăng
Em vừa đi Sapa rồi về qua đường Hà Giang - Tuyên Quang. Nhiều cảnh trên đường đi cũng đẹp nhưng em không ngờ còn nhiều cảnh đẹp hơn thế. Voted bác Ẩu.
Thế mà Cụ qua Tuyên quang không ới chúng em một câu ! anh em (b) (b) (b) (b) (b) làm tý....
Lần sau Cụ nhé...:)

Haiau

Xe tăng
Tạm biệt Lũng Cú , em vượt qua đỉnh Mã Pí Lèng. để sang Mèo Vạc, con đường này rất nổi tiếng vì cảnh đẹp hùng vĩ và địa thế đầy hiểm trở...

.....

Haiau

Xe tăng

Đường hạnh phúc...

Sông Nho quế.....

Sông này rộng khoảng 30 m ,chảy rất xiết, bắt nguồn từ đất trung quốc ,đang có dự án làm thủy điện ở đây các bác ạ .....

Lao động mạo hiểm...

Nói thật là có các vàng em cũng không dám xuống nhổ cỏ ngô các bác ạ..:77: :77: :77: :77: :77:...

....

Haiau

Xe tăng
Sông Nho quế đúng bằng ngón tay út....

Thế mà quả này em mấy choáng...:77: :77: :77: :77: :77:...

Em đố Bác nào trong OF dám phi xe đạp xuống dưới đấy ,còn em thì...chịu...(y) (y) (y) (y) (y)...

....

Maybach Tàu

Xe container
Được xem ảnh của các bác trên khắp mọi miền tổ quốc tuyệt nhiên em thấy toàn đồi núi trọc, hay ở độ cao này không có rừng hả bác Haiau?

Haiau

Xe tăng
Được xem ảnh của các bác trên khắp mọi miền tổ quốc tuyệt nhiên em thấy toàn đồi núi trọc, hay ở độ cao này không có rừng hả bác Haiau?
Em đang ở cao nguyên đá mà bác ....
Bác cứ củ từ ,sẽ có rừng có sông có biển cho bác xem...:P ..

minhth

Xe buýt
Thế mà Cụ qua Tuyên quang không ới chúng em một câu ! anh em (b) (b) (b) (b) (b) làm tý....
Lần sau Cụ nhé...:)
Tại con về vội quá không kịp ới cụ. Lần sau con sẽ ới trước cho cụ nhá. (b) (b) (b) (b)

Haiau

Xe tăng
Mèo Vạc ,phố huyện....

Mèo Vạc đây rồi....

Tượng đài Bác Hồ rất đẹp nằm ở khu trung tâm...

Đang có hội chợ các bác ạ !

Con gái phố huyện...

.....

Chỉnh sửa cuối:

Haiau

Xe tăng
Rời phố huyện ,em lên chợ tình Khau vai...(l) (l) (l) (l) (l) ....

Cách trung tâm huyện Mèo Vạc 24 km đường núi, chợ Khâu Vai nằm cheo leo trên một đỉnh đồi hình cánh cung, lọt thỏm trong thung lũng mờ sương. Theo lời người dân bản xứ, chợ Khâu Vai ban đầu họp không có người mua, không có người bán. Họ đến đây chỉ để tìm lại bóng dáng người xưa. Bất kể tuổi tác, già hay trẻ, không hẹn trước nhưng cứ đến ngày 27/3 Âm lịch hàng năm, dù cách Khâu Vai nhiều quả núi, họ vẫn tìm đến. Người ở xa khởi hành từ chiều hôm trước, kẻ ở gần khăn gói xuống chợ từ khi sương chưa kịp tan để kịp họp phiên chợ mà họ chờ đợi suốt một năm ròng.

Đi chợ tình....

Ngày xưa đường rất xấu ,bây giờ giải nhựa vào tận đến chợ rất đẹp...

Bà con đi chợ rất đông....

Một xóm nhỏ....

...

Chỉnh sửa cuối:

Haiau

Xe tăng
Đi đường lớn...

Và đi đường tắt...

Đây nữa...

.....

Haiau

Xe tăng
Có vườn rau chua đẹp quá.em liền nhẩy vào bắn mấy phát....

Rau này nấu canh ăn rất ngon....

.....

sumakho

Xe tăng
Người OF
Có vườn rau chua đẹp quá.em liền nhẩy vào bắn mấy phát....

.....
Gớm rau gì mà đẹp thía????
Rau này mà hái về ăn thì hơi tiếc, để ngắm thích hơn cụ nhể....

maz3_đen

Xe máy
ảnh bác đẹp quá, bác thật có tâm hồn nghệ sĩ, chúc bác may mắn trên đường thiên lý

Haiau

Xe tăng
Gớm rau gì mà đẹp thía????
Rau này mà hái về ăn thì hơi tiếc, để ngắm thích hơn cụ nhể....
He he ! thế mà em gặp mấy cụ bên photo.com.vn đang vào vườn rau của đồng bào ,xin mấy ôm đem về xuôi đấy...:P..

Haiau

Xe tăng
Xuống chợ thôi..

...

Haiau

Xe tăng
Khau vai-Huyền thoại chợ tình !

Khau Vai đây rồi....(l) (l) (l) (l) (l) ...

Chợ tình Khâu Vai: Chợ chỉ họp mỗi năm một lần vào ngày 27 tháng 3 âm lịch tại xã Khâu Vai, huyện Mèo Vạc.
Truyện kể rằng, ngày xưa có một đôi trai gái thuộc hai bộ lạc yêu nhau. Người con gái rất xinh đẹp, bộ lạc của cô không muốn cô lấy chồng sang bộ lạc khác; còn bộ lạc bên chàng trai lại muốn cô về làm dâu bộ lạc của mình. Chính vì vậy mà hiềm khích giữa hai bộ lạc xảy ra. Mối thù của hai bộ lạc càng nhân lên khi tình yêu của họ càng thắm thiết. Một ngày kia, khi người con trai đang ngồi với người yêu của mình trên núi thì nhìn thấy cảnh tượng hai bộ lạc đang đánh nhau rất quyết liệt ở phía dưới. Họ biết tình yêu của họ là nguyên nhân chính. Để tránh đổ máu giữa hai bộ lạc, hai người đau đớn quyết định chia tay và hẹn sẽ gặp nhau mỗi năm một lần đúng vào ngày ấy. Địa điểm gặp nhau tại nơi họ vẫn thường hò hẹn - Khâu Vai. Dần sau đó, Khâu Vai trở thành nơi hò hẹn chung cho tất cả những người yêu nhau trong vùng.
Chợ Khâu Vai ban đầu họp không có người mua, không có người bán. Họ đến đây chỉ nhằm để nhìn bóng dáng mà lòng mình đã trao thương gửi nhớ. Nếu gặp lại người xưa thì trò chuyện cho thỏa lòng nhớ mong; nếu chưa biết thì làm quen, kết bạn. Bất kể tuổi tác, già hay trẻ. Họ mang đến đây thức ăn sẵn, khi đến bữa bỏ ra cùng ăn với nhau gói cơm nếp, củ sắn, miếng bánh... tất cả đều là sản phẩm tự làm mang đi từ nhà và những bữa ăn như vậy càng làm cho họ có thêm những giờ phút hạnh phúc bên nhau.
Là người ở xa, người ta đến chợ từ chiều hôm trước để sáng sớm hôm sau đã có mặt ở chợ. Họ chờ đợi suốt một năm ròng cho nên tâm trạng của người đi chợ thật háo hức. Sáng sớm là lúc họ dớn dác tìm nhau. Người tìm được bạn rồi thì trò chuyện với nhau không dứt. Người chưa tìm được bạn thì bồn chồn ngóng đợi, mỏi mắt chờ mong. Còn những người mới đến lần đầu để tìm bạn thì muốn nhanh chóng tìm được một người bạn để tâm tình. Khi có bạn rồi cũng là lúc họ say đắm bên nhau...
Buồn nhất là lúc chiều về, lúc họ phải chia tay, thật bịn rịn chẳng muốn rời nhau. Dẫu sao, sự hội ngộ đã để lại trong họ một điều gì đó rất thiêng liêng. Với đôi bạn trẻ biết đâu năm đó họ sẽ nên vợ nên chồng, hoặc có khi phải hẹn nhau chợ phiên năm tới...

Buổi tối....

...

Chỉnh sửa cuối:

Haiau

Xe tăng
Ai cũng háo hức...

Chợ đây rồi...

Dốc dẫn lên đồn canh cũ của người Pháp xây từ những năm còn đặt ách cai trị vùng Hà Giang.

Xôi rất ngon...

....

Haiau

Xe tăng
Chợ rất đông đồng bào...Chủ yếu người Mông ,Giấy ,Hà nhì....

Bán đủ thứ...

Em tiếc nhất tấm ảnh này..chụp một Ông cụ đang đong dầu hỏa - thứ mà miền xuôi không có...

....

đẹp nhỉ nhưng mà HA có alo đc cô nào k :) đi chợ tình mờ