[Funland] Tự dưng mất 43 củ trong TK Vietcombank

phuongmit

Xe cút kít
Thì xác xuất những ng ở đây dùng ví bị mất tiền làm gì có ai đâu, còn link thẻ hay nạp tiền vào ví nếu nó lỗi thì khả năng mất tiền như nhau cả. Giờ xuống xe mới ck nói chung nhiều lúc cũng bất tiện nên e vẫn dùng mấy ví: grab, vetc, shopee
e thì thấy cực tiện chứ k hề bất tiện, cách điểm đỗ cỡ 100 200m quét qr tài cế dán trên xe hết vài giây, xuống vote 5 sao với vui nữa thì tip thêm có mà vui như giải phóng :))

neo.a1

Xe máy
E liên kết momo vs viettinbank vừa rồi mất nhưng tiền trăm. Bg e hủy liên kết app vs momo rồi. Nó trừ thẳng sang tk ngân hàng luôn ạ

step321

Xe tăng
mấy cái lk ví này hình như hơi có vấn đề, e làm bank nghe có nh vụ bị mất tiền. app của bank thường bảo mật rất kỹ, nhất là bank to, còn của ví thì chả biết thế nào. còn gian lân nội bộ nữa, bank quản lý khá chặt vụ này, còn ví thì ko rõ, vì để làm dc nh những bank to thì tiền đầu tư công nghệ, quy trình nội bộ rất lớn và lâu. Giờ app của bank chạy cũng tít, nh chức năng, e chả thấy có j cần dùng ví, đc mấy cái khuyến mãi vài chục K chả bõ khi có vấn đề.

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Trộm vía em chưa dùng bất kỳ 1 ví nào, e thấy nó ko cần thiết!

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Nay e phát hiện bị trừ hơn 20tr trong thẻ tín dụng VCB k rõ nguyên nhân, e đã yc tra soát, k biết sẽ xử lý như nào, đầu năm đã mất tiền rồi, hic

biahoihanoi

Xe lăn
Em có vài TK ngân hàng nhưng liên kết MOMO thì chỉ 1 TK phụ rất ít tiền (thường dưới 1 tr) hết thì CK từ TK chính sang TK phụ, sau đó chuyển tiền từ TK phụ sang ví MOMO và thanh toán hoá đơn luôn.

tranhai21

Xe hơi
Nay e phát hiện bị trừ hơn 20tr trong thẻ tín dụng VCB k rõ nguyên nhân, e đã yc tra soát, k biết sẽ xử lý như nào, đầu năm đã mất tiền rồi, hic
Thẻ tín dụng thì mợ cứ tra soát nhé. Càng sớm càng tốt. Đa phần việc thanh toán thẻ nếu k có OTP thì xác suất đòi được rất là cao.

tranhai21

Xe hơi
Trong nhóm OF vừa có một bác bị mất 43 củ trong TK Vietcombank mà không rõ nguyên nhân, không lửa đảo, click link, cài app, chia sẻ thông tin. KHông rõ các bác ai đa gặp tình trạng tương tự hay chưa? Khiếp thật giờ tiền toàn để trong tài khoản mà cảm giác tiền trong tk chưa chắc phải của mình =((

Đặt dấu hỏi là đã có smart OTP rồi thì tại sao VCB vẫn để sms OTP làm mất tiền của người dùng? Phía VlETC0MBANK cho rằng nguyên nhân là bác này có liên kết với ví MOMO. Nhưng ví MOMO cũng phủi tay luôn. Chờ cơ quan quản lý và an ninh vào cuộc.
E xin chia sẻ nguyên văn
"
Mình vốn là dân IT, nên hiểu biết về mạng mẽo, bảo mật, máy tính cũng gọi là có chút ít căn bản. Đến số điện thoại lạ mình còn k bao giờ nghe máy, cho gọi nhỡ xong check zalo trước mới gọi lại, thế nên cái việc lừa đảo qua mạng đối với mình là mình miễn nhiễm rồi.
Thế mà hôm 23/12 vừa rồi, mình đang ngồi cafe với bạn, tay vẫn cầm cái đt cài app VCB Digibank thì notify báo tài khoản bị trừ 43tr155k, lúc đó là tầm gần 3h chiều. Mình giật mình đầu nảy số trong đúng 1s, lập tức biết có vấn đề mình gọi luôn tổng đài khóa tài khoản và tra soát giao dịch. Bé tổng đài check qua tài khoản mình thì chỉ thấy liên kết với duy nhất 1 tài khoản Momo. E ý đề nghị ngắt liên kết, khóa tài khoản + thẻ cũ và hướng dẫn mình ra cây ATM thực hiện 1 giao dịch chứng minh ko bị mất thẻ. Mình làm y nguyên xong xuôi định ra phòng giao dịch VCB trình báo thì hôm đó là thứ 7 ngân hàng nghỉ.
Nghĩ suốt ruột nhưng mình vẫn phải chờ sang thứ 2 mới xử lý được. Trong 2 ngày cuối tuần chờ thì mình ngồi suy nghĩ lại thì thấy vấn đề về bảo mật của ngân hàng ko ổn. Sau đây là 1 vài nhận định của mình về vấn đề này:
- Đầu tiên là mình xem lại khoản trừ thì thấy hacker sử dụng số thẻ ngân hàng để thực hiện giao dịch, mà thẻ của mình là thẻ ATM, ko có visa debit hay credit gì hết, như vậy tiền ko đi qua cổng visa, bắt buộc phải đi qua Napas. Nếu đi qua Napas thì chắc chắn phải có OTP.
- Mình dùng 2 máy đt, 1 máy có sim nhận OTP thì mình luôn để ở nhà, k dùng public wifi, k cài app linh tinh. Còn 1 máy mình hay cầm thì cài VCB Digibank, mà cơ chế của VCB là 1 khi dùng app + smart otp thì sẽ khóa các kênh đăng nhập khác như web và sms otp. Vì vậy khả năng mà hacker có cùng lúc 2 dữ liệu là số thẻ ngân hàng và SMS OTP của mình cùng 1 lúc là cực kỳ thấp.
- Mình check máy sms otp thì đúng là nhận được otp thật, nhưng thời gian giữa 2 tin nhắn otp và giao dịch thành công gần như tức thì. Tức là nếu con người thực hiện giao dịch này thì k thể nào nhanh như thế được. Ít ra cũng cần vài giây.
Từ suy luận trên, mình đoán đây là 1 giao dịch tự động. Giống như khi anh em nạp tiền vào momo ấy. Mà giao dịch tự động này chỉ có thể thực hiện từ hệ thống của chính VCB, nếu không thì rõ ràng hệ thống OTP của ngân hàng có vấn đề bảo mật thì mới để lộ OTP cho hacker được như vậy.
Đến thứ 2 mình ra phòng giao dịch VCB thì họ bảo do lỗi của mình, ngân hàng ko có trách nhiệm (phủi tay vô lý). Mình hỏi lại bạn giao dịch viên là thế ngân hàng có trách nhiệm gì, bạn ấy bảo ngân hàng có trách nhiệm mở tài khoản thôi =)) Mình lại hỏi thế tiền khách gửi thì mặc kệ k quản lý à. Lúc ấy PGD đông xong bạn GDV thấy lỡ mồm rồi liền lảng tránh sang việc hướng dẫn mình đi trình báo công an.
Mình cũng đi trình báo các bạn ạ, đi lên phường thì hướng dẫn lên quận, đi lên quận thì hướng dẫn đi C02 với A05. Mình đi hết nhưng chung quy lại bên CA phản hồi là không rõ đối tượng lừa đảo, k cấu thành được án. Vấn đề vẫn là ở phía ngân hàng.
Mình lại về ngân hàng trình báo tiếp, bên VCB vẫn phủi tay. Mình có ghi âm của bạn trưởng phòng giao dịch luôn. Sau đó bạn biết Mình ghi âm nên hạ giọng rồi đẩy cho nhân viên ra tiếp nhận đơn trình báo của mình.
Dữ liệu tra soát cho thấy, hacker sử dụng tiền hack đc mua 90 cái thẻ Vina 500k, được discount nên còn 43tr155k. Từ dữ liệu này mình lại thấy được bọn này rất thông minh, có tổ chức đàng hoàng chứ k phải kiểu mèo mù vớ cá rán. Bạn nào biết rikvip và các hình thức rửa tiền từ game bài thì sẽ biết vụ quy đổi thẻ đt ra tiền này. 1 khi đã dùng hình thức này là hacker xóa vết, ẩn danh hoàn toàn. Sau vụ rikvip đã khóa rồi. Hacker nó rửa tiền = số thẻ đt này bét nhất cũng lấy về được 37-38tr.
Đợt giữa năm nghe ngóng thấy momo bị lộ database. Không biết có liên quan gì tới vụ của mình k. Nhưng momo có back là VCB là điều chắc chắn.
Cho tới thời điểm mình viết bài này thì mình vẫn chưa nhận được thông tin nào từ ngân hàng hết.
Nghĩ cay thật chứ!
Mọi người share mạnh cho mình phát nhé, để cảnh báo người thân về việc liên kết momo và để tiền trong tk VCB."
Trong bài này giao dịch thanh toán theo nội dung là bằng thẻ ATM 9704 thì có liên quan gì Momo đâu mà các cụ cứ ầm cả lên ^^ em thì tuyệt nhiên không tin Momo nhưng rõ ràng lo ngại cũng phải có lí tí chứ.

Falcao113

Xe đạp
thôi hủy hết k liên kết với gì nữa

LongLH

Xe điện
Cái bài khoá thẻ khi không dùng, khi dùng thì mở lại mà mợ chưa thuộc à. Hay mợ nhìn nhầm: ngày 14 hàng tháng là trừ tiền sao kê của kì trước...

Falcao113

Xe đạp
Cái bài khoá thẻ khi không dùng, khi dùng thì mở lại mà mợ chưa thuộc à. Hay mợ nhìn nhầm: ngày 14 hàng tháng là trừ tiền sao kê của kì trước...
dùng thẻ k chi tiêu hợp lý với mất não tí là cứ tưởng mình mất tiền nhưng thực thế thì k phải :))

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Thẻ tín dụng thì mợ cứ tra soát nhé. Càng sớm càng tốt. Đa phần việc thanh toán thẻ nếu k có OTP thì xác suất đòi được rất là cao.
Vậy hả cụ? Họ hẹn 180 ngày, lâu quá chả biết thế nào

Mợ toét 2710

Xe ngựa
Website
www.gach3ddep.net
Thì e biết mà lười k khoá cụ ạ, 14 họ trừ e mới xem hqua và phát hiện ra k hiểu sao trừ khoản đó tiêu từ 10/1, mà e nghĩ mãi k ra e tiêu gì, thời gian quẹt lại 7h39 sáng thì khả năng cao e k tiêu pha sớm vậy, nên đành đợi tra soát ạ.

BMW X11

Xe tăng
Thì e biết mà lười k khoá cụ ạ, 14 họ trừ e mới xem hqua và phát hiện ra k hiểu sao trừ khoản đó tiêu từ 10/1, mà e nghĩ mãi k ra e tiêu gì, thời gian quẹt lại 7h39 sáng thì khả năng cao e k tiêu pha sớm vậy, nên đành đợi tra soát ạ.
Tôi luôn khóa thẻ credit card Toét ạ.
Mở mất vài sec.

Tôi khóa thẻ từ hồi muốn Khóa + Mở phải alo cho hotline ấy, lúc đó cũng chỉ mất 1 min.

BMW X11

Xe tăng
Trộm vía em chưa dùng bất kỳ 1 ví nào, e thấy nó ko cần thiết!
Trước đây, tôi dùng Momo để trả tiền Nước sạch. Mỗi nó có.

Gần đây, bên Bank mới có.
Giờ thì lần lượt các bank cập nhật mọi thứ Hóa đơn vào rồi.

cobra77

Xe buýt
Bác liên kết thêm với 1tk NH khác thì mới huỷ được, đăng ký tạm 1 cái tk NH khác để đấy không phát sinh giao dịch, giờ đăng ký = eKYC cũng tiện không phải ra NH.

Tự nhiên chột, em huỷ lk momo nó ko cho là ntn các cụ nhỉ

Nhimtiu

Xe container
Vụ vpb em còn chưa lấy và kích hoạt thẻ mới mà đã bị hack, làm tra soát lần 2 rồi mà lại hẹn sang t3 đây mợ. Banks giờ lởm thật, em vẫn phải trả lãi cho khoản này.