[Funland] Tự dưng thấy hoang mang cho nhà giàu ?!

Henry 27

Xe tăng
Vấn đề là cụ gửi tiết kiệm online, không có giấy tờ xác nhận gì, chỉ hiện trên hệ thống của NH (app, web), giờ hệ thống nó lỗi (đã xảy ra rồi nhá) KH không truy cập được bằng mọi hình thức, nếu mất dữ liệu (cái này đừng tin nó nói phét) xảy ra thì KH vỡ cmn mồm.
Ca chủ top nói thì KH chả lỗi gì, có giấy tờ đủ, lỗi rành rành của NH thế mà nó còn đíu trả, chứ online như trên thì xác định luôn là mất trắng cccm hãy lưu ý.
Nếu vậy, dữ liệu tk ck mà mất còn vỡ mồm nữa.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Sổ gốc không mấy ý nghĩa đâu bác, giả sử gửi tiền online thì làm gì có sổ. Khách hàng vẫn có thể báo mất, cầm cố sổ tiết kiệm mà cái chính là nó thể hiện trong hệ thống thông tin của ngân hàng chứ sổ chỉ là mảnh giấy.

Ví dụ cụ thể: một lần tôi không tìm thấy sổ giấy và ra ngân hàng vẫn rút được tiền, sau khi phải làm một số giấy tờ này nọ. Ít lâu sau, lại tìm thấy sổ giấy, giờ để làm kỷ niệm.

Nếu mang sổ giấy nói trên ra ngân hàng để rút tiền thì điều gì xảy ra? Nhân viên ngân hàng sẽ chỉ tìm thấy thông tin là tài khoản tiết kiệm này đã đóng... khách thì giấy trắng mực đen dấu đỏ chót cầm trên tay cứ cãi... thì vui :D
Khách hàng giờ vẫn cầm Sổ giấy nhiều mà bác.
Dù sao, đấy là 1 khả năng.

nowhereland

Xe điện
Sổ gốc không mấy ý nghĩa đâu bác, giả sử gửi tiền online thì làm gì có sổ. Khách hàng vẫn có thể báo mất, cầm cố sổ tiết kiệm mà cái chính là nó thể hiện trong hệ thống thông tin của ngân hàng chứ sổ chỉ là mảnh giấy.

Ví dụ cụ thể: một lần tôi không tìm thấy sổ giấy và ra ngân hàng vẫn rút được tiền, sau khi phải làm một số giấy tờ này nọ. Ít lâu sau, lại tìm thấy sổ giấy, giờ để làm kỷ niệm.

Nếu mang sổ giấy nói trên ra ngân hàng để rút tiền thì điều gì xảy ra? Nhân viên ngân hàng sẽ chỉ tìm thấy thông tin là tài khoản tiết kiệm này đã đóng... khách thì giấy trắng mực đen dấu đỏ chót cầm trên tay cứ cãi... thì vui :D
Cụ nói như đùa ấy nhỉ. Trường hợp của cụ là chính chủ, mất sổ. Ra cụ phải khai báo mất và ký tá một loạt giấy tờ thủ tục để hủy sổ cũ. Giờ cụ mang sổ cũ tìm thấy ra đòi lấy tiền, trong khi chữ ký hủy sổ cua cụ còn sờ sờ kia. Ngân hàng nó lại chẳng bỏ tù cụ luôn vì tội lừa đảo chiếm đoạt chứ ở đấy mà vui.
Trường hợp bên trên khác, vì khổ chủ có thông đồng với nv ngân hàng vay thế chấp trên sổ để lấy tiền cho vay đáo hạn ăn lãi cao. Đưa luôn cả sổ cho nv ngân hàng chủ động làm thủ tục, tất nhiên phải giả chữ ký. Nếu thuận buồm xuôi gió bên vay tiền nó hoàn trả đúng hạn thì win - win, giờ nó bùng mất thì rủi ro ăn vạ ngân hàng.

nguarung

Xe điện
Có ngân hàng nào mà tài khoản tiết kiệm bằng giấy nó có thể hiện trên app ko các cụ nhỉ, gửi online thì có sẵn rồi
em thấy bên techconbank có cụ ạ

bocusoc

Xe đạp
Bây giờ mà cho các cụ đọc/tham khảo chỗ hồ sơ thật sự của các giao dịch này thì các cụ á với ố hết lượt vì chiêu trò của mấy bác "nhà giàu" này.

Pumzen

Xe ba gác
Nhà cháu đang có 1 khoản gửi trên aap của Tech cả năm nay, có khi sẽ phải chuyển sang truyền thống cho yên tâm.

nowhereland

Xe điện
Bây giờ mà cho các cụ đọc/tham khảo chỗ hồ sơ thật sự của các giao dịch này thì các cụ á với ố hết lượt vì chiêu trò của mấy bác "nhà giàu" này.
Vâng, em toàn thấy các con gà online vào khóc mếu cho mấy con cáo về tín dụng ngân hàng ạ.

pooka

Xe container
Có hơn 50 chục tỉ thì không thể là gà được đâu ợ. Chắc còn có vấn đề gì bên trong nữa.

thupro89

Xe buýt
Website
sieuthanhhanoi.vn
May quá e ko có tiền gửi tiết kiệm

Hoang Uyên

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
maylocnuocmoi.com
Em không thấy báo nói lý do tại sao không lấy được tiền về . Chờ xem coi có thêm thông tin gì khác không

2 tỷ USD là con số không nhỏ, gia đình đại gia nầy chắc là đang ăn ngủ không yên .
Vâng ak,nhiều tiền đâu có sướng đâu mợ nhỉ,

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Theo em được biết thì có nhiều trường hợp gửi số tiền lớn vào bank để được chăm sóc như khách hàng VIP. Rồi khi cầm cố sổ để vay thì lại lấy danh nghĩa VIP để k ra trực tiếp quầy giao dịch ký mà yêu cầu nhân viên bank đến nhà ký trực tiếp hoặc gửi hồ sơ qua mail để ký và gửi lại. Sau khi rút được tiền bank hoặc làm ăn thua lỗ thì bắt đầu quay lại kiện cáo, chối bỏ chữ ký và tạo áp lực dư luận (biểu tình, viết báo, ra bank làm loạn...) nhằm hạ thấp uy tín của bank.
Đây cũng là lỗ hổng của một số bank và một phần do trách nhiệm của nhân viên bank. Tuy nhiên, việc lừa đảo thì trước sau gì cũng sẽ được làm sáng tỏ trc pháp luật thôi.
P/s: nhiều cụ suy nghĩ thật đơn giản và ngây thơ :)
Hoá ra là vậy, chứ ng có 50 tỷ gửi bank làm gì có ai ngu và ngây thơ cụ nhỉ :D, cơ mà công an họ giám định chữ ký giả mạo mà cụ.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Tôi gửi ở SCB thì thấy sổ online và offline đều hiện trên Internet banking.

Có vẻ ngân hàng nào cũng như vậy.

Hồi có bác gì phân tích rằng gửi tiết kiệm online còn an toàn hơn vì tiền không chạy đi đâu được cả, trong khi nếu gửi tại quầy và bị nhân viên giao dịch + giám sát thông đồng với nhau không nhập quỹ là mất trắng.
Có cụ lại bảo gửi tại quầy yên tâm hơn vì có camera giám sát mà cụ.

matizvan2009

Xe ba gác
Chuẩn ra là “nếu cán bộ ngân hàng sai phạm tại địa điểm làm việc thì ngân hàng có trách nhiệm bồi thường”.
Tuy nhiên trước đây “địa điểm làm việc” thường hiểu chỉ là địa điểm của ngân hàng, nên ngân hàng nó trốn tránh những việc sảy ra ngoài địa điểm của nó kiểu như giao dịch ở nhà, hay ở chỗ khác...
Nhưng cụ yên tâm là Luật lao động mới đã sửa đổi, định nghĩa lại “địa điểm làm việc” rộng hơn, bao gồm cả những địa điểm ở ngoài theo yêu cầu công việc, thì bọn ngân hàng sẽ không cãi nhây được nữa.
giải thích thế nào với khái niệm "làm việc trong nhà nghỉ" cụ nhỉ

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Theo em được biết thì có nhiều trường hợp gửi số tiền lớn vào bank để được chăm sóc như khách hàng VIP. Rồi khi cầm cố sổ để vay thì lại lấy danh nghĩa VIP để k ra trực tiếp quầy giao dịch ký mà yêu cầu nhân viên bank đến nhà ký trực tiếp hoặc gửi hồ sơ qua mail để ký và gửi lại. Sau khi rút được tiền bank hoặc làm ăn thua lỗ thì bắt đầu quay lại kiện cáo, chối bỏ chữ ký và tạo áp lực dư luận (biểu tình, viết báo, ra bank làm loạn...) nhằm hạ thấp uy tín của bank.
Đây cũng là lỗ hổng của một số bank và một phần do trách nhiệm của nhân viên bank. Tuy nhiên, việc lừa đảo thì trước sau gì cũng sẽ được làm sáng tỏ trc pháp luật thôi.
P/s: nhiều cụ suy nghĩ thật đơn giản và ngây thơ :)
Ồ, "chối bỏ chữ ký" đơn giản vậy à bác?
Êm đang có nhu cầu ấy đây.

windy1

Xe điện
Vâng ak,nhiều tiền đâu có sướng đâu mợ nhỉ,
Em đọc thêm còm mấy cụ / mợ khác đăng trong nầy, thấy chuyện tiền bạc với nv ngân hàng cũng rắc rối quá, chứ không đơn giản chút nào, chẳng biết hư thực ra sao .

Lên hàng đại gia phải có trong tay bao nhiêu tiền mợ nhỉ . Nếu đã có con số 2 tỷ usd, bỏ vào NH thì tiền lãi đủ sống sung túc rồi, đâu cần phải kiếm thêm bằng cách nầy hay cách khác, để mất hết như vậy đâu . Nếu biết đủ là đủ thì đâu phải gặp cảnh tiền mất tật mang.

poiuy

Xe cút kít
Chắc phải ra tòa thật vì chỉ tòa mới có quyền cưỡng chế chứ NHNN chắc không có quyền bắt NH nào đó phải trả tiền cho người gửi.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói như đùa ấy nhỉ. Trường hợp của cụ là chính chủ, mất sổ. Ra cụ phải khai báo mất và ký tá một loạt giấy tờ thủ tục để hủy sổ cũ. Giờ cụ mang sổ cũ tìm thấy ra đòi lấy tiền, trong khi chữ ký hủy sổ cua cụ còn sờ sờ kia. Ngân hàng nó lại chẳng bỏ tù cụ luôn vì tội lừa đảo chiếm đoạt chứ ở đấy mà vui.
Trường hợp bên trên khác, vì khổ chủ có thông đồng với nv ngân hàng vay thế chấp trên sổ để lấy tiền cho vay đáo hạn ăn lãi cao. Đưa luôn cả sổ cho nv ngân hàng chủ động làm thủ tục, tất nhiên phải giả chữ ký. Nếu thuận buồm xuôi gió bên vay tiền nó hoàn trả đúng hạn thì win - win, giờ nó bùng mất thì rủi ro ăn vạ ngân hàng.
Tóm lại cụ cho bọn em vài lời khuyên khi gửi TK với ạ, nên gửi online hay tại quầy và cần lưu ý gì khi giao dịch gửi tại quầy, chứ có ít tiền dưỡng già mà lắm rủi ro quá. Đội ơn cụ.

Chỉnh sửa cuối:

cupido1

Xe tải
Link báo bị xóa rồi.
Thế lực ngân hàng thật đáng sợ. Thế mới biết thằng ANT của anh Jack Ma nó mới là tương lai. Bất cứ quy trình nào có sự hiện diện của con người đều dễ bị lừa lắm.