Tự ký: Trên từng cây số (2013).

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
hoamoctrang1.multiply.com
Xong bữa tối, 1 số Cụ trong Đoàn em rủ nhau đi khám phá Chợ Tình Sa Pa ... Em thì quá rõ chợ Tình ở đây roài nên không có hứng thú. Sau 9h tối cả Đoàn em nối đuôi nhau đổ đèo về TP Lào Cai. Ngủ thêm 1 tối tại KS hôm trước để sáng hôm sau xuôi về Hà Nội.

Sáng hôm sau, cả Đoàn dậy ăn sáng, uống cafe, em và mấy mợ đi cùng tranh thủ lượn thêm 1 vòng chợ Cốc Lếu, mua ít quà về cho người ở nhà. Kết quả là xe nào xe nấy chứa đầy rau (đặc sản Sa Pa và Lào Cai) đấy các Cụ ạ.

Và ... bắt đầu từ đây nhà em được "nếm mùi đau khổ" các Cụ ạ.^:)^#:-s Vừa xuất phát từ Lào Cai được khoảng 40km, em không nhớ chính xác vì đoạn này cách ngã 3 Phố Ràng 19km thì thấy thế này ...

Từng đoàn xe kẹt cứng, qua hết quả đồi này tới quả đồi kia ...

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Chú lái xe trong đoàn được cử đi trinh sát về báo tin: Có 1 chiếc xe tải hạng nặng, do đường xấu lại chở nặng nên bị lật nghiêng giữa đường từ lúc 1h sáng hôm trước. Giờ vẫn chưa giải toả được. Phen này chắc là tụi em phải nằm đường rất lâu roài....

Lúc này cũng gần trưa (vì tụi em đi muộn), định về Phố Ràng hoặc Khánh Hòa ăn trưa nhưng thế này thì không được rồi. Cả Đoàn quyết định quay ngược xe về hướng Lào Cai ăn trưa chờ thông đường.

Chạy ngược lên khoảng 20km nhà em mới tìm được quán ăn. Ăn uống chán chê, ngồi vật vã mãi mà chả thấy có chiếc xe nào đi ngược chiều. Lúc này cũng hơn 4h chiều, thoáng thấy có 1, 2 chiếc xe theo chiều Hà Nội - Lào Cai lên, nghĩ là đường đã thông nên cả Đoàn lại tiếp tục lên đường ...

Chạy đến gần với điểm tắc lúc ban đầu nhà em thấy đoàn xe vẫn nối đuôi nhau ...

Ngó trên tay, đồng hồ lúc này đã chỉ gần 5h chiều:

inochi

Xe điện
Nhà mợ từ đầu năm đến giờ du xuân nhiều chốn quá nhỉ, đọc đến đây thấy rằng đường về con gian khổ quá mợ nhỉ

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Chờ mãi, chờ mãi rồi cũng nhúc nhích được 1tí ... Ông xe tải này đã thế lại còn bon chen, vì cái thói bon chen này mà sau này nó báo hại cả Đoàn em.

Qua đây mới thấy xxx Lào Cai làm việc quá chuối. Vụ tai nạn xảy ra suốt từ 1h sáng hôm trước mà tới chiều hôm sau mới giải toả được. Nghe nói là chủ xe tự gây tai nạn, không thiệt hại gì về người. Đáng lẽ họ thuê xe cẩu để giải phóng đường rồi nhưng xxx Lào Cai nhất quyết không cho, chờ lập biên bản xong rồi mới cho giải toả. Hậu quả là tắc toàn tuyến.#:-s^:)^

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Nhà mợ từ đầu năm đến giờ du xuân nhiều chốn quá nhỉ, đọc đến đây thấy rằng đường về con gian khổ quá mợ nhỉ
Vâng, nhà em mất cả đêm chạy trên đường. Về tới nhà thì đồng hồ cũng chỉ vừa 3h sáng Cụ ạ.#:-s

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Đường thì xấu kinh, đã thế lại toàn gặp Khủng Long nữa cơ chứ?#:-s

Và đây là "thủ phạm" khiến nhà em bị tắc đường đây ạ: Đây là hình ảnh em nó lúc được cẩu lên rồi đấy ạ.:P

Hôm nay đúng là ngày 7 (dương lịch) có khác.#:-s Suốt chặng đường về, nhà em về còn gặp phải vài vụ gần giống như thế này nữa này. Ngay đúng vị trí chiếc xe bị nạn kia, chiều xuôi về Hà Nội cũng có 1 ông chở đá hộc xệ nghiêng xuống rãnh, vị trí gần như đối xứng với chiếc xe tải bị nạn kia. Theo nhãn quan của em thì chỗ này không tai nạn thì mới ngạc nhiên, đúng đoạn vào cua, đường thì 2 bên tạo thành rãnh sâu, giữa thì lại gồ sống trâu bảo sao không tai nạn?

Nhìn đội quân như này bẩu làm sao mà đường không hỏng?

Chỉnh sửa cuối:

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Đang mệt mỏi và chán nản nhưng trước cảnh Hoàng Hôn đẹp như thế này nhà em như quên sạch::P

Xe đang bon mà nhà em vẫn ngoái cổ lại chụp thêm 1 vài pic:;))

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Vừa thoát được 1 tí thì gặp ngay sao quả tạ. Từng đoàn xe đang nối nhau leo và đổ đèo, lúc này đường mới gọi là thông thôi nhưng xe thì nối nhau đông vô kể, muốn đi nhanh cũng chả được. Ai nấy bảo nhau xếp hàng lần lượt nối đuôi nhau mà đi. Nhà em ngồi xe đầu tiên, tiếp phía sau là 2 xe Đoàn nhà em ...
Các Cụ có để ý biển số xe này không? Ở shoot hình trên em đã Post rồi đấy ạ.

Đây, để em Post lại hình ở đoạn đang tắc cho các Cụ thấy là nhà em không nói sai: Đường đang tắc, xxx đang phân đường cho 2 chiều, mõi chiều 1 xe đi mà "thằng" này nó còn vượt lên:

Tại đây, chính "thằng" này đã bị công an ách lại phạt vì cái tội đường đang tắc mà nó cứ bon chen đối đầu với các xe đi ngược chiều. Xin phép các Cụ cho em gọi là "thằng" vì tiếng là "người" nhưng đầu nó ngu như "nhợn" ý các Cụ ạ. Suốt dọc đường, từ chỗ tắc đường cho đến suốt dọc đường sau này, "thằng" này nó bấm còi xin vượt liên tục, đường thì toàn cua và xe ngược chiều nối đuôi nhau mà nó cứ đòi vượt. Qua gương chiếu hậu nhà em thấy mấy lần nó đòi vượt các xe rồi mà không được. Đến đúng đoạn nhà em đang leo lên đỉnh dốc, lúc này ngược chiều với đường Lào Cai - Hà Nội là cả đoàn xe đang lên dốc (toàn container thôi các Cụ nhé), thì "thằng" này toe toe vượt lên, và kết quả là cả thùng xe bên phải nó quẹt vào mít xe nhà em, khiến 1 xe trong đoàn em đi luôn cả 1 bên đèn hậu. (Đây là ảnh em chụp lúc cùng với xe của xxx dong nó về điểm giải quyết sự vụ).

Sau khi vọt qua xe nhà em, "thằng" này tăng tốc định bỏ chạy, nhưng chạy làm sao được? Đường thì đông xe, cùng lắm thì nhà em xuống xe chạy bộ cũng túm được "thằng" này. Đúng là trong cái rủi lại có cái may. Ngay lập tức, vừa lúc đó nhà em nghe có tiếng còi ủ (xe của xxx chắc đang trên đường đi công cán) phía sau xe nhà em, vì chứng kiến và sở thị "thằng" kia đi láo. Có lẽ vì bất bình thay cho nhà em nên xe của xxx bật ngay còi ủ vượt lên chặn luôn đầu xe thằng kia. Một xxx chỉ tay ra hiệu cho ông Tướng này biết là bám mít xe của xxx. Để tránh ách tắc giao thông cho cả tuyến đường, xe của nhà em và xxx 1 cái chặn đầu, 1 cái chặn hậu ngay tức thì dong ông Tướng này đi thêm khoảng vài km mới tìm được khoảng trống để giải quyết sự vụ. Lúc xuống xe, nhìn mẹt ông Tướng này tái ngoét, xxx sau khi kiểm tra giấy tờ và cảnh cáo thì bàn giao lại cho nhà em tự xử lý và đi ngay (chắc cũng đang vội). Nhà em cũng chả đao to búa lớn mà làm gì vì ai cũng mệt cả rồi, cách xử lý nhanh nhất là tả bổ xiểng cho ông Tướng này 1 trận, sau khi đã nhận vô số lời xin lỗi từ ông Tướng này, nhà em quyết định giữ giấy tờ và thống nhất ngày mai về Hà Nội cho xe vào Hãng, sửa chữa hết bao nhiêu ông Tướng kia đến thanh toán và lấy lại giấy tờ. Rất nhanh, gọn. Chỉ mất có 10' nhà em và ông Tướng kia ai nấy lại lên đường. Và nhà em cũng không quên cảm ơn mấy xxx biển Hà Nội kia trước khi họ lên đường;))

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Trời mỗi lúc một tối, dọc đường về nhà em lại gặp thêm quả khủng long này nữa này ... cũng xệ 1 bên bánh xuống rãnh, may mà các xe vẫn còn lách sang bên và đi được.

Và đây, con xe khách này cũng chỉ tích tắc nữa là đi 1 bên bánh xuống rãnh nước ... phải mất vài đỏ để tiến lùi, bác tài này mới tránh được em Khủng Long đang lên dốc.

Sau chuyến đi này, nếu có đi nữa trên tuyến đường này nhà em phải suy nghĩ lại:-w. Chắc phải chờ tới khi thông tuyến đường xuyên Á Hà Nội - Lào Cai thôi.:P

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Đến đây nhà em xin kết lại Tour Hà Nội - Lào Cai. Giờ nghĩ lại nhà em vẫn chưa hoàn hồn đây các Cụ này. Còn chưa kể là ngày hôm sau cả Đoàn em phải đi đổ rác nữa cơ, vì tất cả số rau mua tại Lào Cai, sau 1 ngày nằm đường nắng, nóng dù có lúc nhà em để điều hoà suốt ấy vậy mà về nhà vứt đi hết. Khổ, đi toi gần 1tr tiền rau mà chả được ăn 1 cọng nào. Khó mà quên được phải không các Cụ?;;) Mệt thì mệt đấy, nhưng qua chuyến đi vất vả này nhà em cũng tìm kiếm cho mình không ít những niềm vui đâu các Cụ.;)) Cũng bởi qua mỗi chuyến đi là nhà em lại có thêm được những trải nghiệm mà cứ ở nhà thì chắc gì ta có được, phỏng thế không các Cụ?:)
Tks các Cụ đã theo dõi và đọc Thread.

Hẹn tiếp tục chia sẻ cùng các Cụ trong những tour sắp tới.@};-. Hiện giờ nhà em đã book vé của Cụ Hồng Hà cho tour đi Hà Nội - Cần Thơ - Bạc Liêu - Cà Mau dịp 30/4 và Tour Hà Nội - Qui Nhơn dịp giữa tháng 6. Vé thì đã book, chờ ngày lên đường nữa thoai. Chả biết từ nay đến đó có gì trục trặc không thoai.;))

Chỉnh sửa cuối:

Kenket

Xe điện
Đang ngắm hoa hoét mãi cũng chán, tự dưng đoạn cuối lại có màn rượt đuổi gay cấn...hay quá mợ ạ ! :D

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website
Đang ngắm hoa hoét mãi cũng chán, tự dưng đoạn cuối lại có màn rượt đuổi gay cấn...hay quá mợ ạ ! :D
Hị....hị.... Đúng thế Cụ ạ. Như phim hành động ý.;)) Chả thế mà trên suốt đoạn đường còn lại, trên xe nhà em cứ bàn tán và cười suốt về chuyện này đấy!:))

Hoa Mộc Trắng

Xe điện
Website

Hieukiti

Xe tải
Cháu đc về quê thông qua topic của mợ, chúc mợ ngày càng xinh đẹp và có nhiều chuyến đi mới ah

Kenket

Xe điện

kaita

Xe hơi
Có cụ nào ở Lào Cai cái ngày mưa đá không ạ?