[CCCĐ] Tự Lái Hà Nội - Đà Nẵng . cung đường trải nghiệm

illusion

Xe buýt
Chào các cụ , em vừa kết thúc cung Hà Nội Đà Nẵng hôm qua giờ mới có thời gian viết bài phục vụ các cụ. Kết thúc chuyến đi 5 ngày 4 đêm về tới nhà an toàn và cả đoàn đều khỏe mạnh. Cung này có lẽ quá nhiều cụ đi rồi nhưng với em là lần dầu , một trải nghiệm đáng nhớ . trước khi đi cũng tham khảo khá nhiều bài . nên cũng muốn viết 1 bài để các cụ góp ý cho e

Ngày Cuối Cùng : Sáng ngày 1.5 em ăn sáng tại khách sạn ở Đà Nẵng sau đó trả phòng .
- 9h30 bắt đầu từ Khách Sạn lên đường về HN .
- Về tới nhà lúc 11h đêm tại ngã tư Khuất Duy Tiến - Nguyễn Trãi

Lúc đi là có 4 xe nhưng lúc về chỉ còn lại mỗi 1 mình em chạy về HN :))
Chuyện như thế nào thì mời các cụ xem lịch trình ở những bài sau ,
- 8h sáng ngày 1/5 dậy , ăn sáng free tại khách sạn . ( em chén 1 bát mì quảng + 1 phở bò thừa của 2 thằng cu nhà em. 2 cốc sữa đậu nành + mấy miếng dưa hấu :)) no căng luôn vì ăn quá ngon :)) )

9h25 em lên đường. hiện tại em đang ở đường dọc bãi biển Đà Nẵng

9h42 em có mặt tại hầm hải vân nối liền Huế Và Đà Nẵng :

hầm bị tắc ngồi trong hầm mất 10 - 15 phút

Em chạy 1 mạch từ Đà nẵng về quán thanh Còi tại Tĩnh Gia Thanh Hóa tổng thời gian 10 tiếng .
Lúc đó là 19h , nhà em ăn tối tại đây 1 tiếng .
20h em lại lên đường chạy tiếp

Chạy tiếp từ tĩnh gia - thanh hóa đến cuối cao tốc HN NInh Bình
Tưởng đêm rồi vắng hóa ra cũng đông phết

Chặng thứ 2 từ Tĩnh Gia - Thanh Hóa về HN mất khoảng 3 tiếng . 23h đêm em có mặt tại ngã tư nguyễn trãi khuất duy tiến

Về đến nhà soát lại đây là tổng số vé BOT em đã đi qua . tổng 420K (9 cái 35K và 1 cái cao bồ 105K , có bị thất lạc cái nào không thì em cũng k nhớ )

Tổng quãng đường khoảng 1800km . và khoảng ~2tr tiền xăng

Chỉnh sửa cuối:

illusion

Xe buýt
Ngày 1 ( 27/4 ) : Hà Nội - Phong Nha
5h sáng đoàn em có mặt tại ngã tư Khuất Duy Tiến - Nguyễn Trãi 4 xe
Tổng có 5 gia đình . test thử bộ đàm rồi lên đường

Đội hình nhà e

7h17 phút em có mặt tại thanh hóa rồi nghỉ ăn sáng

Ăn sáng xong đội hình em đến thằng chặng nghỉ đầu tiên Phong Nha Eco Mountain Farmstay , hôm đó thời tiết khá nóng trẻ con lao xuống tắm luôn không mệt sau chặng đường dài , nước suối bơm vào nên khá trong và không có mùi .

Em mặc áo hồng kia các cụ nhé :))

Tắm rửa xong đoàn nhà em đi ăn tối , về chỗ nghỉ hát hò , đánh bài rồi ngủ chuẩn bị cho ngày 2

- Ngày 2 ( 28/4 ) Quảng Bình - Huế
Lịch trình buổi sáng ăn sáng tại nơi nghỉ xong qua suối mooc cách chỗ ở khoảng 30 phút , đi trong vườn quốc gia phong nha ( ảnh google )

Cảnh trên đường tuyệt đẹp đoàn e dừng chân chụp ảnh .

Nhưng vì tới nơi quá đông nên chuyển hướng chạy thẳng tới biển Nhật Lệ
Tới biển Nhật Lệ đoàn em vào nhà hàng này ăn . đồ ăn khá ngon , vớt từ bè lên làm luôn và giá hợp lý.

Ăn xong khoảng 2h chiều . khá nắng nên chưa tắm được , các cháu đều buồn ngủ.
Các bố thống nhất tìm 1 bãi biển nào gần Huế rồi tắm sau đó qua thẳng Huế luôn, thế là Đoàn em chạy từ Nhật Lệ ( quảng bình ) Sang Cửa Việt ( Quảng Trị ) :

Trên đường đi có đi qua đồi cát ở quảng bình . chỗ các cụ hay chụp ảnh , e cũng dừng lại tự sướng 1 tấm :>:> tuyệt đẹp các cụ ạ

Cầu Hiền Lương rực cờ đỏ

Trên đường ra Biển Cửa Việt qua 1 Xã ở quảng trị. lâu lắm e mới thấy cảnh phơi trấu ngoài đường như này , cảnh làng quê Việt Nam thật Thanh Bình

Đã đến bãi tấm cửa Việt . Lý do em chọn bãi này vì gần Huế. tắm xong đoàn e sẽ đến Huế luôn cho đỡ mệt , Dừng chân tại đây quá ngỡ ngàng vì nó quá đẹp, nước trong vắt và vắng vẻ ( em rất sợ ngày lễ đi những nơi đông ) :D chỉ có thuyền của ngư dân ở đây và 1 nhóm đang ngồi ăn trên cát đằng xa. còn lại cả bãi là của đoàn em. tất cả ôm phản lao ra biển luôn , trải khăn ngồi trên cát . không quán xá không ai làm phiền .

Con ngựa chiến gần 4 năm tuổi của em :-bd

bà cả

F2 nhà e

Chỉnh sửa cuối:

illusion

Xe buýt
Bơi lội xong xuôi đoàn em chạy thẳng đến Huế

Nhận phòng tắm rửa rồi đi ăn tối . Nghe nói Huế nhiều món ăn vặt lắm ;;);;);;) , đoàn em chọn 1 quán bên bờ sông cạnh lễ hội ẩm thực Huế 2019 .
Bánh Khoái

Món bánh bèo :)) nghe đã thấy bánh bèo rồi :))

Nem lụi

Bánh Nậm và Bánh Bột lọc , và 1 bát bún bò :))
Chè Huế

Ăn tối tại Huế xong đi dạo quanh cầu Trường Tiền

Cầu Trường Tiền còn được gọi là Cầu Tràng Tiền , là chiếc cầu dài 402,60 m, gồm 6 nhịp dầm thép hình vành lược, khẩu độ mỗi nhịp 67 m. Khổ cầu 6 m được thiết kế theo kiến trúc Gothic, bắc qua sông Hương. Đầu cầu phía bắc thuộc phường Phú Hòa, đầu cầu phía nam thuộc phường Phú Hội

Kinh thành huế về đêm

Festival làng nghề truyền thống của Huế

Ngày thứ 3 ( 30/4 ) : Ăn sáng tại Huế

Ăn sáng món cơm hến nhưng hết cơm em đổi sang mì hến . món nhà nghèo ăn khá ngon

Lễ hội khinh khí cầu tại Huế . vé 150K / người nhưng đông quá nên nhà em bỏ qua

Ăn xong về nơi nghỉ trả phòng và tiếp tục hành trình

Chùa thiên mụ bên cạnh dòng sông Hương

Đồi thông Thiên An

Lăng Khải Định :

Tham quan 1 vài điểm xong khá nắng .đoàn em chọn Nhà Hàng Xưa trên đường Điện Biên Phủ ăn trưa

Chỉnh sửa cuối:

illusion

Xe buýt
- Ăn Trưa Xong Lên Đường đến Lăng Cô .

Điểm đến tiếp theo là Thanh Tâm resort . bãi biển Lăng Cô thì quá đẹp rồi ạ , tuy nhiên em thấy đoạn gần bãi khá thoải nhưng chỉ ra thêm 1 tí thôi rất là dốc và sóng to, cẩn thận trẻ em và người lớn nếu chủ quan có thể rất nguy hiểm

Cho F1 thả diều trên bãi biển

Tắm biển xong ăn tối tại nhà hàng Bé Đen chân đèo Hải vân , nhà hàng khá to và đông khách

Ăn Tối tại nhà hàng xong đoàn em lại về bãi biển tại resort ngồi nhâu .1 đĩa mực vài lon bia ngồi nghe tiếng sóng vỗ là hết bài các cụ ạ :) chỉ mong nhưng giây phút thoải mái như này

Uồng đc tầm 1 tiếng thì các mẹ về ngủ hết còn lại 4 ông ngồi bãi biển lấy đèn pin đi mò cua đến tầm 12h thì đc gần 2 xô đầy

Bình Minh tại Lăng Cô ( ảnh này của 1 nhà khác nhưng e mượn tạm vì hôm đó nhà em dậy muộn :P )
Ăn sáng buffe tại résort thì cũng không có gì đặc biệt

Chỉnh sửa cuối:

gadi2banh

Xe điện
Cụ về hơi vội nhỉ. E hóng cung đường lúc đi

illusion

Xe buýt
Ngày Thứ 4 ( 30/4 ) Lăng Cô - Đà Nẵng
Theo lịch trình đinh trước từ Hà Nội thì 3 xe kia chỉ đi đến Lăng Cô thôi và sẽ quay về Vinh nghỉ đế hôm sau về Hà Nội còn riêng nhà em sẽ tách đoàn đi Đà Nẵng và về sau . Nhưng vì đang đà vui chơi mà về thì tiếc nên 3 xe kia quyết định theo chân nhà em đến Đà Nẵng, chọn đường đèo Hải Vân , tưởng vắng nhưng khá đông

Dừng chân tại 1 quán trên đèo chụp ảnh

Đã đến đà nẵng . Cầu Sông Hàn

Xa Xa bên kia là Cầu Rồng

Lên Chùa Linh Ứng :

Đi tiếp Chùa Linh ứng đến bãi rạng nước trong vắt nhưng đông quá đoàn em lại quay về

Quay về Bãi biển Mỹ Khê tuyệt đẹp , buổi trưa khá vắng :

Lúc này cả đoàn cũng khá nắng nhưng vì phát sinh thêm nên chưa nhà nào đặt phòng trước chỉ riêng nhà em đặt phòng trước từ Hà Nội. Lúc đó khoảng 2h chiều cả đoàn quyết định ghé qua khách sạn của em đã đặt trước để nghỉ nhờ , nhưng lễ tân không cho 3 gia đình kia lên phòng , nên em xin phép ks cho tất cả xuống bơi , nhìn thấy bể bơi lại quên sầu :))

Khách sạn tại Đà nẵng này em thuê xem trên Agoda giá 2tr nhưng book trực tiếp chỉ còn 1tr5/ đêm ngày lễ và là phòng cuối cùng, cách bãi biển Mỹ Khê tầm vài trăm mét.
Tiện nghi khá đầy đủ , phòng ốc mới có đủ bếp núc , ở đây em để ý 100% khách hàn quốc mỗi nhà em là Việt Nam =)) , bể bơi nước mặn sạch không mùi . khách sạn nhỏ nhưng bố trí hợp lý nên rất đẹp

Bơi xong đến 3h chiều tất cả đi ăn tại 1 quán hải sản trong phố , lúc này em không chụp ảnh
Sau khi ăn xong 3 xe kia lên đường quay về Quảng Bình nghỉ để hôm sau về Hà Nội Trước còn nhà em ở lại ngủ 1 giấc đến 6h tối

-Tầm 7h tối gia đình em đi Hội An chơi :
Hội an tối ngày lễ khá đông . toàn người với người nhà em chụp vài tấm ảnh

Rồi chọn 1 quán ăn : Mỳ Quang , cao Lầu , thịt xiên nướng, và chè

Ăn xong trời đổ cơn mưa rào gia đình em lại lên xe về Đà Nẵng . dạo quanh phố 1 vòng rồi về khách sạn ngủ
Vì F2 nhà em còn nhỏ nên chưa muốn cho đi bà nà và cù lao chàm. hơn nữa nhưng ngày lễ khá đông nên em cũng không muốn đến những chỗ đó. quyết định sáng hôm sau về Hà Nội luôn chứ không ở lại một hôm nữa
Phải chừa lại để lần sau còn có cớ đi chứ :))
Ngày 5 ( 1/5 ) : gia đình em lên đường về
Tổng Kết :
- Chặng đường ~1800K ,
- Hết khoảng 2tr tiền xăng
- Trước khi đi mỗi gia đình cọc trước 5 triệu ( Đến tối ngày 29/4 tại lăng cô là vừa tròn 5 triệu , ông nào tính chuẩn thật. ngày 1/5 là nhà em tự đi Đà Nẵng ngoài đoàn phát sinh thêm khoảng 2tr5 nữa.
- Vé cầu đường chiều về 420K ( Chiều đi ít hơn )

Qua quảng trị gặp cơn mưa lớn

Bắt gặp 1 cụ biển HN ở Quảng Trị em bám theo về luôn cho vui :)) nhưng đi đc khoảng 50-60km thì cụ ý dừng lại ăn còn em chạy tiếp

Qua Đồi cát quảng bình có 1 team chơi đồ hàng bên đường @@

Về đến Bố Trạch Quảng Bình có 3 xxx dừng xe em không thông báo lỗi mà báo là kiểm tra ma túy. hỏi han vài câu rồi nhìn xe em có trẻ em nên chỉ cần đưa bằng lái ( không rõ xxx có quyền này không ? )

F1 F2 nhà e trên đường về vẫn còn hăng lắm :D kết thúc chuyến đi vui vẻ an toàn . Hẹn gặp lại Đà nẵng thời gian gần nhất

Chỉnh sửa cuối:

illusion

Xe buýt
Đã update đên Huế , vì đoàn em khá đông trẻ em đa phần là tầm 3 tuổi nên lịch trình không cố định thời gian , ăn ngủ nghỉ thoải mái , đi mệt thì nghỉ nên cảm thấy khá thoải mái . cả đoàn không ai mệt mỏi mà đều rất sung :))

minhmo

Xe cút kít
Cụ chủ vào miền trung trời nắng nên ảnh xanh ngắt, em ở miền bắc, mấy ngày nghỉ trời âm u chán chả buồn lôi máy ảnh ra.
Em xí một chỗ theo dõi các cụ ăn chơi.:-bd

illusion

Xe buýt
Cụ chủ vào miền trung trời nắng nên ảnh xanh ngắt, em ở miền bắc, mấy ngày nghỉ trời âm u chán chả buồn lôi máy ảnh ra.
Vâng đúng nghĩa biển xanh cát trắng cụ ạ :D tắm những biển này xong nhìn biển ngoài bắc mình chán thật

Ly Béo

Xe tăng
E thấy trời mưa mấy hôm rồi chụp ảnh lãng mạn ra phết đấy. Làm 1 serie a zai mưa e gái mưa :D

minhmo

Xe cút kít
E thấy trời mưa mấy hôm rồi chụp ảnh lãng mạn ra phết đấy. Làm 1 serie a zai mưa e gái mưa :D
Xênh như avatar của mợ thì mưa rào chụp ảnh cũng vẫn đẹp. :D

Vâng đúng nghĩa biển xanh cát trắng cụ ạ :D tắm những biển này xong nhìn biển ngoài bắc mình chán thật
Cụ chủ chụp mỗi cái ảnh ở con đường cát trắng đi qua Quảng Bình à?
Thêm nữa đê. 8->

illusion

Xe buýt
Xênh như avatar của mợ thì mưa rào chụp ảnh cũng vẫn đẹp. :D

Cụ chủ chụp mỗi cái ảnh ở con đường cát trắng đi qua Quảng Bình à?
Thêm nữa đê. 8->
Lúc bọn e đi qua đó nắng gắt lắm cụ a. tranh thủ chụp 1 vài kiểu rồi lên đường luôn. dẫm chân xuống cát mà không chịu nổi như cát vừa rang xong ý . đúng là nắng gió miền trung :)) ảnh thì nhiều mà e xóa hết rồi chỉ giữ lại vài cái :)) e đang lục lại phần đã xóa trong máy đây :))

Ly Béo

Xe tăng
Lúc bọn e đi qua đó nắng gắt lắm cụ a. tranh thủ chụp 1 vài kiểu rồi lên đường luôn. dẫm chân xuống cát mà không chịu nổi như cát vừa rang xong ý . đúng là nắng gió miền trung :)) ảnh thì nhiều mà e xóa hết rồi chỉ giữ lại vài cái :)) e đang lục lại phần đã xóa trong máy đây :))
Phí thế, cụ mất công đi xa nt mà xóa ảnh gần hết, tiếc thật!

tymobai

Xe điện
Cụ chạy 10 tiếng liên tục ko nghỉ thật á?

illusion

Xe buýt
Cụ chạy 10 tiếng liên tục ko nghỉ thật á?
E chạy vài lần như thế rồi cũng thấy bt cụ a. lần gần nhất e chạy lên lào cai xong quay đầu về luôn cũng mất 9 tiếng

tienle78

Xe hơi
Nhà cháu cũng đi tuyến này 2 lần rồi. 1 làn đi đường mòn hcm. Lần 2 đi đường 1. Nhà cháu thấy bắt đầu qua câu bến thuỷ là đương đi vừa rọng vừa thoáng. Cảnh lại đẹp . Ủn cho cụ chủ có chuyến đi mỹ mãn.dự năm nay có dk nhà cháu lại đi tiếp...