[CCCĐ] Tự lái xe 4500km -9 quốc gia Châu Âu trong 21 ngày

xoxoxovn

Xe tải
Website
www.babyhop.vn
NGÀY 4: PARIS HOA LỆ
Nhà mình đến Paris ngày đổi gió. Trời lạnh chỉ 14 độ, nhiều mây. Mình thuê một khách sạn ngay gần khải hoàn môn Charles de Gaulle 800m. Ngày chủ nhật nên mình đỗ xe không mất phí ngay trước cổng khách sạn, chứ sang ngày thường là tầm 3-4eur/h rồi.

Sau khi check-in, cả nhà đi bộ ra Quảng trường Place de Trocadero - nơi lý tưởng nhất để ngắm nhìn Tháp Eiffel. Ra đây sau khi bị vẻ đẹp của tháp Eiffel choáng ngợp vài giây thôi thì các chú chim bồ câu mới lại là điều đáng chú ý nhất với 2 bạn nhỏ. Chả là tiện trong tay mỗi người đang có mấy miếng bánh. Thế là cả buổi chỉ tập trung cho chim ăn .

Đi ngang các con phố, quán cà phê tại trung tâm Paris, các bạn sẽ có cảm giác thân thuộc như đang ở con phố trên trung tâm tại Hà Nội. Giống nhau ở điểm nữa là toàn giai xinh gái đẹp như cine ngồi ở các quán xá.

Hôm sau nhà mình đi bảo tàng Louvre. Trời mưa khá nặng hạt nên trẻ con được nhanh chóng ưu tiên check-in vào bên trong chỗ kim tự tháp. Các bức tranh khổng lồ trên tường, trần nhà,...khắp các ngõ ngách và mình liên tục được đặt câu hỏi bức tranh này là về cái gì của Hope. Với kiến thức hạn hẹp về nghệ thuật, mình chỉ biết được vài bức, còn lại chụp hình về search google trả lời cho con

Thực sự nhà mình nghỉ lại trung tâm Paris có 1 đêm sau đó ra phía bên ngoài rìa gần Disneyland ngủ lại 2 đêm do cực kì quan ngại trộm cướp trong khu trung tâm. Tìm hiểu trước về nạn cướp giật ở Paris chắc chục trang chưa hết. Mọi người hạn chế tung tẩy điện thoại chụp ảnh và ví kèm theo , nhất là dưới những điểm Trocadero và chân tháp Effel. Không nên đi Metro nếu có trẻ em lích kích nhiều đồ, không đeo túi sát đường khi đi bộ, ngồi ăn các quán trên vỉa hè hạn chế để túi ở ghế phía ngoài mà nên để sát người hoặc ghế phía trong

manchester6868

Xe tăng
châu âu với nhà em là mơ ước. nói gì tự lái

Hoi Lam Gi

Xe hơi
bên tây nó vẫn khác bên ta cụ nhỉ :) nhìn đẹp mà sạch sẽ quá

xoxoxovn

Xe tải
Website
www.babyhop.vn
châu âu với nhà em là mơ ước. nói gì tự lái
ước mơ nhanh nhanh thành hiện thực thôi ạ -> em vẫn ở nhà thuê nhưng mà thích là làm bác ạ
dạ vâng em sẽ update đều sắp tới có trip 60 ngày vòng quanh nước mỹ nữa ạ
bên tây nó vẫn khác bên ta cụ nhỉ :) nhìn đẹp mà sạch sẽ quá
Sạch sẽ mặc quần áo cả tuần ko bụi

xoxoxovn

Xe tải
Website
www.babyhop.vn

NGÀY 5,6: Disneyland Paris - Nơi ước mơ của Hope Hip thành hiện thực

Ngày hôm sau, thời tiết đã khá hơn. Trời không còn mưa nữa. Cả nhà đi xuống Disneyland Paris. Mình nghỉ 2 ngày ở khách sạn Ace Hotel gần Disneyland vừa chơi vừa nghỉ ngơi sau hành trình gần 1500km.

Ngày 1 đi tham quan mua sắm tại La Vallée Village và các shopping mall xung quanh. Đây là một quần thể các nhãn hiệu thời trang, mỹ phẩm nổi tiếng từ Burberry, Prada, Lacoste,... đến H&M, Zara, Primark. Mua đồ cho trẻ con thì cứ Primark mà chọn, giá rất rẻ và chất rất ok. Trong quần thể còn có Auchan - chuỗi siêu thị như Metro, Big C. Tại đây, dâu tây chỉ 5eur/kg, quả siêu to. Quần áo in hình elsa các kiểu cũng chỉ từ 2-4 eur.

Ngày thứ hai là ngày mà Hope mong chờ nhất đã đến. 10h sáng mở cửa thì 9h30 nhà mình đã có mặt. Ngay từ bãi đỗ xe, những bài hát quen thuộc của Disney đã bật lên để chào đón mọi người. Giá vé online là 61$/người lớn mua trước ít nhất 1 ngày, còn tại quầy là 91$ nên mọi người lưu ý khi mua vé. Nhà mình chỉ mất vé 2 người lớn còn 2 bạn bé thì free .

Mình tải ứng dụng App Disneyland Paris để căn giờ các show diễn. Đầu tiên là màn diễu hành của các công chúa và đoàn cướp biển của Peter Pan. Các bạn nhỏ hò reo và há hốc mồm. Hope thì liên tục hỏi elsa đâu nhưng rất tiếc là không có . Sau đó tất cả tiến thẳng vào lâu đài biểu tượng của Disney. Sâu bên trong là các trò chơi miễn phí nhưng cần xếp hàng chờ. Lâu nhất là lúc Meet Mickey Mouse và Meet Princess. Hope xếp hàng chờ 30p chỉ để ôm chú Mickey một cái, trong lúc xếp hàng thì được xem bao nhiêu phim hoạt hình Mickey. Thế nên kinh nghiệm là mọi người nên lao vào xếp hàng chụp ảnh với Mickey và công chúa sớm để không phải chờ quá lâu.

Show rực rỡ nhất là lúc lâu đài bắn pháo hoa như trong cổ tích diễn ra lúc 10h30 tối vì lúc đó trời châu Âu mới tối đi một chút. Vậy thì muộn quá và nhà mình cần di chuyển nên hẹn Disneyland một dịp khác nữa nhé.

Ngày tiếp theo nhà mình sẽ xuống Annecy. Hành trình mãn nhãn và phiêu lưu nhất trong chuyến đi từ đầu đến bây giờ. Mọi người cùng đón chờ nhé .

Hoi Lam Gi

Xe hơi
ước mơ nhanh nhanh thành hiện thực thôi ạ -> em vẫn ở nhà thuê nhưng mà thích là làm bác ạ

dạ vâng em sẽ update đều sắp tới có trip 60 ngày vòng quanh nước mỹ nữa ạ

Sạch sẽ mặc quần áo cả tuần ko bụi
sang đó không muốn về Việt nữa à cụ :)

xoxoxovn

Xe tải
Website
www.babyhop.vn
Chuyến đi thú vị. (Nhiều ảnh không xem được không biết có phải do mạng chỗ em không)
Em có lấy link ảnh từ fb nên nếu bác ở TQ chắc sẽ ko xem đc

KHÔI MẬP

Xe buýt
Chuyến đi đáng mơ ước...!!!

gacan

Xe buýt
Em rất quan tâm đến việc thuê xe, trả xe, tự lái bên đó thế nào để không bị lạc. Cụ chia sẻ thêm về việc thuê nhà nữa nhé.
Rất đơn giản cụ à. Các thao tác này có thể làm trc ở VN. Trc e thuê xe ở Pari chạy qua TSy, Ý rồi lại trả ở Marselle.

gacan

Xe buýt
Cám ơn cụ. Vậy tự lái bên đó thế nào để không bị lạc?
Cụ Google map như bt, vẫn chỉ dẫn bằng tiếng Việt. Hệ thống bảng biển chỉ dẫn trên đường cũng rất cụ thể. Từ Pari có thể sang được Milan luôn. Bọn e tự lọ mọ cũng chạy dọc Địa Trung Hải qua Monaco, Nice, Caen ... như cụ chủ thớt mà cũng k cần hỏi dân địa phương.

inovavgj

Xe container
đẹp và thanh bình , thanks cụ

xoxoxovn

Xe tải
Website
www.babyhop.vn
Cám ơn cụ. Vậy tự lái bên đó thế nào để không bị lạc?
CÓ 4G và Smartphone thì bạn có thể đi khắp nơi ko sợ củ Lạc ạ

GOOGLE MAP

Google map là thứ quan trọng nhất nếu bạn muốn roadtrip châu âu tự lái bằng xe oto ( không có xe thì chạy bộ nhưng không google map thì chỉ có ở nhà )

Bạn nên chuẩn bị trước chuyến đi 4,6 tuần cho cái vụ sim 3G hoặc wifi 3G phục vụ việc truy cập google map online và truy cập internet trước chuyến đi.

Có 2 sự lựa chọn là mua sim Châu Âu (Roaming toàn Châu Âu) hoặc thuê bộ phát wifi từ Việt Nam

So sánh

Nếu đi ít có thể chọn bộ phát wifi tuy nhiên đi nhiều trên 1 tuần thì suy nghĩ mua sim tiện hơn , Kinh nghiệm mình đã mua sim tại Simoption Cắm vào 1 máy riêng Chạy tít mù 9 nước sóng 3G ổn định chỉ nhớ là ra khỏi mỗi nước thì cần reset lại máy để nhận lại mạng

Cách đặt hàng -> đăt online tại link https://www.simoptions.com/?wpam_id=29 trả tiền qua visa/master ( nhớ nhập code 5% gì đấy hiện liên tục trên website ) sau đó chọn địa chỉ nó ship fedex về Việt Nam ( 5-7 ngày tới nơi ). Sau khi nhận đc cầm theo đọc hướng dẫn đến châu âu lắp sim vào tự động chạy tít

+ Backup Plan : Trong trường hợp mạng có vấn đề các bạn vẫn có thể chạy tại châu âu với google map offline ( bất tiện hơn online là ko cập nhật realtime tắc đường trên cao tốc cũng như về việc search địa chỉ khó khăn hơn cần chính xác 100% từ khóa)

( Lưu Ý google map cho lưu 30 ngày nên trước ngày đi bạn mới nên download ( cả châu âu ví dụ 9 nước mình đi thì khoảng 20Gb data nên chọn điện thoại có nhiều dung lượng trống hoặc có thẻ SD)

xoxoxovn

Xe tải
Website
www.babyhop.vn
Cụ Google map như bt, vẫn chỉ dẫn bằng tiếng Việt. Hệ thống bảng biển chỉ dẫn trên đường cũng rất cụ thể. Từ Pari có thể sang được Milan luôn. Bọn e tự lọ mọ cũng chạy dọc Địa Trung Hải qua Monaco, Nice, Caen ... như cụ chủ thớt mà cũng k cần hỏi dân địa phương.
Monaco đường dốc khủng khiếp cụ nhỉ... em đi số sàn toát mồ hôi mấy làn
đẹp và thanh bình , thanks cụ
Dạ vâng cảm giác nhẹ nhàng cuộc sống chậm lại ^^

haitranvn2002

Xe hơi
Cám ơn cụ, em đang lên kế hoạch cho 2020. Cũng lọ mọ Châu Âu nhiều nhưng tự lái thì chưa ah.

gacan

Xe buýt
Monaco đường dốc khủng khiếp cụ nhỉ... em đi số sàn toát mồ hôi mấy làn

Dạ vâng cảm giác nhẹ nhàng cuộc sống chậm lại ^^
Vâng. Đường dốc lên xuống khúc khuỷu, có mấy chỗ họ tổ chức F1 cụ à.

Sohas

Xe điện
NGÀY 4: PARIS HOA LỆ
Nhà mình đến Paris ngày đổi gió. Trời lạnh chỉ 14 độ, nhiều mây. Mình thuê một khách sạn ngay gần khải hoàn môn Charles de Gaulle 800m. Ngày chủ nhật nên mình đỗ xe không mất phí ngay trước cổng khách sạn, chứ sang ngày thường là tầm 3-4eur/h rồi.

Sau khi check-in, cả nhà đi bộ ra Quảng trường Place de Trocadero - nơi lý tưởng nhất để ngắm nhìn Tháp Eiffel. Ra đây sau khi bị vẻ đẹp của tháp Eiffel choáng ngợp vài giây thôi thì các chú chim bồ câu mới lại là điều đáng chú ý nhất với 2 bạn nhỏ. Chả là tiện trong tay mỗi người đang có mấy miếng bánh. Thế là cả buổi chỉ tập trung cho chim ăn .

Đi ngang các con phố, quán cà phê tại trung tâm Paris, các bạn sẽ có cảm giác thân thuộc như đang ở con phố trên trung tâm tại Hà Nội. Giống nhau ở điểm nữa là toàn giai xinh gái đẹp như cine ngồi ở các quán xá.

Hôm sau nhà mình đi bảo tàng Louvre. Trời mưa khá nặng hạt nên trẻ con được nhanh chóng ưu tiên check-in vào bên trong chỗ kim tự tháp. Các bức tranh khổng lồ trên tường, trần nhà,...khắp các ngõ ngách và mình liên tục được đặt câu hỏi bức tranh này là về cái gì của Hope. Với kiến thức hạn hẹp về nghệ thuật, mình chỉ biết được vài bức, còn lại chụp hình về search google trả lời cho con

Thực sự nhà mình nghỉ lại trung tâm Paris có 1 đêm sau đó ra phía bên ngoài rìa gần Disneyland ngủ lại 2 đêm do cực kì quan ngại trộm cướp trong khu trung tâm. Tìm hiểu trước về nạn cướp giật ở Paris chắc chục trang chưa hết. Mọi người hạn chế tung tẩy điện thoại chụp ảnh và ví kèm theo , nhất là dưới những điểm Trocadero và chân tháp Effel. Không nên đi Metro nếu có trẻ em lích kích nhiều đồ, không đeo túi sát đường khi đi bộ, ngồi ăn các quán trên vỉa hè hạn chế để túi ở ghế phía ngoài mà nên để sát người hoặc ghế phía trong

Cụ có chuyến đi thật tuyệt vời ,tự lái mới sướng cụ nhỉ, gia đình em cũng có chuyến đi hành trình 2500 km qua 6 nước .Để khi nào rãnh em đưa lên góp vui cùng cụ cũng mùa hè vừa rồi thôi.