[Funland] Tự lái xe đi Quảng Bình!

duongbinh07

Xe điện
Nếu kỳ nghỉ dài tầm 1 tuần trở lên, theo em các cụ tự lái tới Quảng Bình cũng ok.
Nhưng thường dân ta nghỉ ngắn lắm, tầm 3-5 ngày
dành 1 ngày để đi và 1 ngày để về, nghỉ 2-3 ngày kể cũng ko bõ công cụ ah

Ngày trước em ngồi xe nhiều em biết, tầm 2-3 tiếng thì ok, liên tục 4-5 tiếng trở lên cực kỳ khó chịu và ê ẩm.

Nên kỳ nghỉ 4-5 ngày, vì có phụ nữ + trẻ em ; em chắc chắn sẽ chọn máy bay nếu cự ly mất 1 buổi trở lên khi di chuyển bằng xe. Thích thì đến đó thuê xe
Từ Hn bay ĐN - Quy Nhơn - NT, chỉ mất hơn 1 tiếng. Nhàn tênh, chơi trong ngày được luôn, người lái cũng đỡ phải hy sinh sức lực ( đến nơi mệt đứt hơi, nghỉ gì )

Hoặc đi từ chiều, các cụ có thể chọn xe giường nằm hoặc tàu .. có chỗ ngả lưng êm ái rộng rãi hơn xe riêng.

Ngay đi máy bay, nhà em cũng mới tới các điểm có thời gian bay < 4 tiếng.

==
Mùa hè năm nay, em cũng mới chọn đi Cát Bà ( hơn 3 tiếng là tới ), thay vì đi Cô Tô Vân Đồn, chủ yếu vì tính đến quãng thời gian ngồi xe quá dài, mệt mỏi ( ngoài ra dịch vụ cũng pt hơn ). Mà nghỉ chỉ có 3 ngày.
--
và 1 chuyến đi Đà Nẵng thì em đi máy bay

Fightingman

Xe tải
Nhà em mới đi QB về đó. Hôm thứ bảy ngày 27/4, F1 học đến 16h mới xong, nhà em lên đường đi đến thành phố Thanh Hóa ngủ lại. Khách sạn nhỏ ở đó cũng rẻ, 300k một phòng. Sáng hôm sau ông chồng bắt dậy đi từ 5h lên xe ba mẹ con ngủ gà gật lúc bừng tỉnh 8h ở thành phố Vinh, ăn sáng rồi triển tiếp 11h trưa đến QB ăn trưa và nhận phòng. Hôm về đi từ 10h sáng, đi đường HCM 9h về đến Xuân Mai đánh chén bữa rồi mới về HN.
Cứ đi đúng tốc độ thôi, chồng em lái hết, em chỉ triển một tiếng hôm về cho lão ngủ tí/
Cái hôm đi ngủ Thanh Hóa em thấy khỏe, không mệt mỏi gì. Hôm về đi liên tục em mệt phờ phạc đến hai hôm sau. Lão kia hơi mệt, còn hai F1 thì vẫn nhảy tưng tưng chả ảnh hưởng gì
Cảm ơn cụ đã hướng dẫn chi tiết ạ, em cũng xác định là một mình lái thôi.

Fightingman

Xe tải
Cụ đi để ý tốc độ các chỗ gần đến chạm thu tiền nhé, đoạn Hoàng mai, đoạn tránh Vinh, đoạn tránh Hà tĩnh chỗ Vũng áng hay bắn tốc độ lắm. Nếu chạy buổi sáng Hà nội cụ ăn trưa ở Thanh còi chỗ thị trấn Tĩnh gia- Thanh hoá. Chạy ổn thì tối cụ ăn ở Quảng bình rồi. Chúc cụ vững tay lái có một chuyến đi vui vẻ.
Cảm ơn cụ ạ!

Fightingman

Xe tải
Như cụ supporter thôi cụ ơi. Đúng tốc độ, chú ý biển báo. Năm kia em cũng lái cung này, cụ nên chia rõ khoảng cách để nghỉ ngơi đảm bảo an toàn. Trước em đi là sáng từ HN 6h30, trưa dừng ở Cửa Lò, ăn uống nghỉ ngơi chiều tiếp tục đi vào QB, qua ngã 3 đồng lộc rồi đi tiếp. Nói chung tầm 5h chiều là ở QB rồi, thoải mái thời gian luôn, trưa cụ chợp mắt 30p là lại lái ngon.
Cảm ơn cụ!

Fightingman

Xe tải
Chạy để trải nghiệm thì cụ cứ chậm rãi, chạy ban ngày, 250-300km/ ngày là OK. Chạy đúng tốc độ, biển báo.

Cụ nên lên chương trình tham quan, ăn ngủ nghỉ và lấy phòng trước cho chủ động, vì nếu đến nơi mới tìm phòng thì rất bị động, đã mệt còn lang thang kiếm phòng nghỉ.
Đa tạ cụ, em đặt phòng trước rồi.

Fightingman

Xe tải
Nếu kỳ nghỉ dài tầm 1 tuần trở lên, theo em các cụ tự lái tới Quảng Bình cũng ok.
Nhưng thường dân ta nghỉ ngắn lắm, tầm 3-5 ngày
dành 1 ngày để đi và 1 ngày để về, nghỉ 2-3 ngày kể cũng ko bõ công cụ ah

Ngày trước em ngồi xe nhiều em biết, tầm 2-3 tiếng thì ok, liên tục 4-5 tiếng trở lên cực kỳ khó chịu và ê ẩm.

Nên kỳ nghỉ 4-5 ngày, vì có phụ nữ + trẻ em ; em chắc chắn sẽ chọn máy bay nếu cự ly mất 1 buổi trở lên khi di chuyển bằng xe. Thích thì đến đó thuê xe
Từ Hn bay ĐN - Quy Nhơn - NT, chỉ mất hơn 1 tiếng. Nhàn tênh, chơi trong ngày được luôn, người lái cũng đỡ phải hy sinh sức lực ( đến nơi mệt đứt hơi, nghỉ gì )

Hoặc đi từ chiều, các cụ có thể chọn xe giường nằm hoặc tàu .. có chỗ ngả lưng êm ái rộng rãi hơn xe riêng.

Ngay đi máy bay, nhà em cũng mới tới các điểm có thời gian bay < 4 tiếng.

==
Mùa hè năm nay, em cũng mới chọn đi Cát Bà ( hơn 3 tiếng là tới ), thay vì đi Cô Tô Vân Đồn, chủ yếu vì tính đến quãng thời gian ngồi xe quá dài, mệt mỏi ( ngoài ra dịch vụ cũng pt hơn ). Mà nghỉ chỉ có 3 ngày.
--
và 1 chuyến đi Đà Nẵng thì em đi máy bay
Đúng là bay thì tiện nhất cụ ạ. Nhưng vì cũng muốn cho các cháu có trải nghiệm mới nên quyết tự lái cụ ạ.

Thai bp

Xe tăng
Đi bình thuong mà cụ, cứ từ từ, mệt đâu nghỉ đó. Chuẩn tóic độ. Cách đây 5năm e đã xuyên việt, chạy từ ha nội lúc 3h mà đến phong nha lúc 10h. Chạy điòng mòn hcm.

duongbinh07

Xe điện
Dạ, 7 ngày cụ ạ, em chơi full tuần luôn.
Đi được đấy cụ ah. cụ chia đường ra đi , nhất là lúc về ấy. Đi như nhà mợ gì đấy ở trên là khỏe.

Đi từ HN mà buổi sáng thì nên đi sớm cho thoáng đường, tới trưa lấy phòng nghỉ 1 hôm trải nghiệm ( ví dụ nghỉ Thiên Cầm 1 đêm ) rồi sáng sau tà tà ăn sáng tắm biển xong rồi xuất phát tới QB là vừa xinh. Hoặc hôm đầu hăng chạy 1 mạch ( tầm 10 tiếng + nghỉ trưa ) nhưng lúc về cụ nên chia ra, nghỉ 1 đêm dọc đường, vì về ko cần phải xuất phát từ sáng sớm ( thường xuất phát đầu giờ chiều )

Đi xe thì phải vậy, có thể cụ ko mệt lắm, nhưng vợ mệt. Vì xe riêng mình ko thoải mái bằng tàu xe giường nằm đâu.

Làm thế nào để lúc về nhẹ nhàng nhất, ko mệt mỏi. Chứ đi nghỉ về mà mệt thì vứt

aychet-aychet

Xe tải
19.5 này em cũng đi Quảng Bình, cảm ơn thông tin của các cụ. Cụ nào có thông tin các quán ăn hải sản ngon trong Đồng Hới chia sẻ thêm nhé.

Dr Hiep vnio

Xe tải
Nhà e vừa đi 3 xe đợt nghỉ 30/4 - 1/5. Nếu cụ đi lần đầu nên có lộ trình đi đõ mệt và đỡ chán. Cụ không nói rõ chỉ đi đến Quảng Bình hay có tham quan các điểm khác trên đường ạ. Tại Quảng Bình cụ ra mấy resort cạnh biển, thăm động thiên đường, ăn hải sản ở cửa khách sạn Mường Thanh, nếu ăn cơm thường cụ ăn quán Chang Chang cũng hay nếu cafe có quán gần Tỉnh ủy khá đẹp làm toàn bằng tre.. NOte nếu viếng Đại tướng cụ không cần mua hoa vì bây giờ không cho dâng hoa ạ. Chúc cụ chuyến đi an toàn vui vẻ

alongcamepolly

Xe lăn
tự lái có cái thú là thích chơi đâu thì nghỉ, trải nghiệm vui hơn hẳn!

VietCK

Xe tăng
Đi QB thì đơn giản lắm cụ, trưa là đến vinh - cửa lò rồi, chiều tối là đến QB thôi
em đi QL1A, cứ đúng tốc độ tằng tằng đi, mệt đâu nghỉ đấy
trẻ con nhà e thì có cái đệm hơi phía sau, ngủ nghê thoải mái, nên chg nó còn khỏe hơn mình

4500EFI

Xe buýt
19.5 này em cũng đi Quảng Bình, cảm ơn thông tin của các cụ. Cụ nào có thông tin các quán ăn hải sản ngon trong Đồng Hới chia sẻ thêm nhé.
Em cũng hay lê la Đồng Hới từ năm 2008 tới giờ. Đồng Hới cũng như các điểm du lịch khác, hải sản không ngon mấy theo nhận định của em. Ngồi bình dân thì ra khu vực Tượng Đài dưới biển Nhật Lệ. Quảng Bình nếu muốn ăn hải sản ngon mời cụ ra Ba Đồn ạ. Ở đây em khoái nhất món cua nấu với bí xanh. Nghĩ đến lại thèm :)

Có sao đâu

Xe buýt
Có cách tính khá đơn giản thế này để cụ chủ động tính giờ xuất phát và địa điểm ăn nghỉ nhé: trung bình đi QL1, đúng biển báo tốc độ và dừng nghỉ theo nhu cầu cần thiết thì 1 giờ đi được 50km, HN - Đồng Hới là 500km hết 10 giờ: HN-Thanh Hóa 150km hết 3 giờ; HN-Vinh 300km hết 6 giờ, Vinh- Đồng Hới 200km hết 4 giờ. Tết vừa rồi em đi HN-ĐN đã dùng cách này để tính thời điểm xuất phát và địa điểm nghỉ ngơi khá chính xác.
Cụ tính thế là ổn đấy
PS: ở đường tránh giờ cũng thường xuyên bắn tốc độ >80Km nhé, nhiều Cụ thấy thoáng lại mát ga,
Biển Nhật Lệ, E thấy buồn chả có gì