[Funland] Tư liệu: Tư duy kinh tế 1975-1989

fordeverest2012

Xe tăng
Cụ Lầm ơi là cụ Lầm. Cụ phọt nhiều nhiều tí chứ cụ cứ nhấp nhả ga như thế này thì em say xe mất :))

Tụi châu Âu, sau thế chiến 2 cũng theo mô hình Hội đồngvtw vấn kinh tế giống Mỹ.

Các hội đồng này thường họp tháng 1 lần để bàn về chính sách trước khi quyết rộp phát.

Một số hội đồng được thành lập để giúp chính phủ điều khiển dư luận theo hướng đồng thuận với chính sách.

ORIJEANS

Xe container
Cụ Lầm ơi là cụ Lầm. Cụ phọt nhiều nhiều tí chứ cụ cứ nhấp nhả ga như thế này thì em say xe mất :))
Cụ thông cảm. Tuổi cao súng yếu. Mỗi lần ra được có tý, lại phải tẩm bổ mới phọt tiếp được. :))

SimsSam

Xe điện
Cháu dân cày cuốc. Xin được hóng ạh.

Cháu mong sao cho ai lãnh đạo hay bảo hộ hay làm gì cũng được, miễn là bờ cõi giang sơn tổ tiên để lại không ai xâm phạm. hòa bình ổn định và mọi người dân được bảo vệ để yên tâm sống, làm việc..., cháu thôi không mong ước nữa.

Trong xã hội tư bản, tư duy kinh tế ko chỉ từ người đứng đầu nhà nước mà là của chung xã hội, hình thành nên một "thị trường trí tuệ"

Nhà nước lựa chọn từ đó những ý tưởng, chất xám cần thiết để xây dựng hoặc điều chỉnh chính sách của mình.

Có hai nguồn sản sinh ra tư duy kinh tế trong xã hội tư bản: Nhà nước và Tư nhân.

buicongchuc

Xì hơi lốp
Em xin hóng và khất rượu.

-Nguồn tư nhân: Thị trường y tưởng, tư duy tồn tại và phát triển từ thực tế xã hội.

Nó độc lập với hệ thống cơ quan nhà nước. Nó là một thực thể nằm giữa đời sống xã hội và bộ máy nhà nước.

Nó bao gồm các nhà bác học, chuyên gia giỏi về các lĩnh vực. Nó suy nghĩ từ thực trạng đất nước và từ đó đưa ra những lời bình luận, đánh giá chính sách hiện hành, cả những gợi ý chính sách mới.

Nó ko trực tiếp soạn thảo chính sách, nhưng nó bình luận, đánh giá chính sách.

Nó nghiên cứu khách quan, độc lập, ko phụ thuộc, ko ràng buộc chính trị và ko làm theo mệnh lệnh.

Tụi nguồn tư nhân này cũng có thể nghiên cứu, kết luận theo "đơn đặt hàng" từ cơ quan nhà nước, nhưng nó ko theo hướng tuyến định trước :P

Nó đưa ra kết luận dựa vào quan điểm nghiên cứu của nó, có thể giống, có thể khác quan điểm của cơ quan nhà nước.

Nói chung tụi này nghĩ gì nói ấy, ko quan tâm lắm đến tâm trạng người đặt hàng :D

Vậy tư duy kinh tế các nước XHCN hình thành thế nào?

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Mr Winter

Xe tăng
Em đặt viên gạch hóng đề tài.

Ở các nước XHCN, cơ sở lý thuyết của toàn bộ các khoa học kinh tế là học thuyết Mác-Lê và một số tác phẩm của Engels.....

Ai nắm được những tác phẩm đó là đã hình thành cơ bản điều kiện cần để trở thành nhà kinh tế học.

BAOVIET_TAXI

Xe điện
Tốt nhất là oánh dấu mai đọc. Táo nặng thế này hóng dài cổ mất :-w

nvtung1

Xe tăng
E cũng ngưỡng mộ CỤ này. Cụ là sử gia kinh tế tầm quốc tế của VN. Em kiếm được 3 tác phẩm của Cụ về đổi mới. Đang cố gắng kiếm hết toàn bộ các tác phẩm của Cụ đã xuất bản.

*** là người lãnh đạo toàn diện nền kinh tế, là nơi bắt nguồn của mọi chính sách kinh tế.

Đại hội Đ ảng là nơi đưa ra các chủ trương đuờng lối phát triển kinh tế cho cả một giai đoạn của đất nước (5 năm, 10 năm, 20 năm...)

Giữa các kỳ đại hội, BCH TƯ (thường họp 2 kỳ/năm) là nơi đưa ra những quyết sách ngắn hạn.

Bộ não của Đ ảng là Bộ Chính trị. Cơ quan thường trực là Ban Bí thư.

Bộ não này lấy "chất dinh dưỡng" từ một hệ thống các cơ quan nghiên cứu.....

Vậy, nó có những đặc điểm (nhược điểm) sau:

Hại Điện

Xe container
Em lùng mua cuốn này (và các cuốn khác của GS Đặng Phong) mà không được. Cụ nào đọc rồi cho em mua lại đê.

Thứ nhất, các cơ quan hệ trọng nhất đều mang tính nội bộ, phần lớn là cơ quan Đ ảng, có tính chất khép kín.

Về phía nhà nước cũng có một hệ thống nghiên cứu khoa học rất lớn, gọi là Viện Hàn lâm Khoa học. Nhưng những đv ở đây chỉ có chức năng nghiên cứu thực sự trong các lĩnh vực như khảo cổ, y học, vật lý, hoá chất, toán....

Còn về kinh tế thì ứ được tiếp cận với những gì đc coi là bí mật, chỉ "lưu hành nội bộ"...

Thứ hai là ngoài hệ thống lý thuyết kinh tế trong các tác phẩm kinh điển của các cụ Mác-Lê, Ăng ghen, mỗi nước lại có "trước tác" của lãnh tụ nước mình làm căn cứ lý luận.

Liên Xô có bộ toàn tập 12 tập của Stalin, trong đó, quan trọng nhất là cuốn "Những vấn đề về kinh tế của CNXH ở Liên Xô"

Ở Trung Quốc là Mao tuyển. Trong tập này, quan trọng nhất là Mâu thuẫn luận và Thực tiễn luận....

Triều Tiên có Toàn tập Kim Nhật Thành, gồm 10 tập.

Ở Bun có Tuyển tập George Dimitrov (3 tập) và bộ Todor Givkov (13 tập).

Ở Ru có Toàn tập Ceausescu (8 tập) ....