[Funland] Từ mặt nhau vì cháu họ đặt tên giống con dâu mình

Nhạc

Xe container
E nghĩ là nên kiêng tên các cụ nội ngoại đời trước trực hệ của bố mẹ và anh em cô dì chú bác thôi. Dâu rể hoặc anh em họ trùng tên tí chả sao.

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
Những thằng đã xấu tính đến thế giữ lại mối quan hệ chả để làm gì, phải em "mày từ hộ tao cái". =))
E cũng lại có cái tính, cứ ai xấu tính e biết là e ko chơi luôn, nên càng tốt ạ, đỡ phải nhìn mặt nhau. E giống cụ ạ

6997

Xe container
Chuyện này thì thường gặp thôi. Chỉ bổ sung cái tên ở nhà, cất tên chính đi tạm 1-2 chục năm, lúc đó có gọi các ông kia chắc cũng chả ngồi dậy mà chửi được.

Em tặng 1 đứa em con...chó. Thấy chị em nó nghĩ tên, rồi cũng cãi nhau, em can bằng cách bảo lấy cmn tên anh mà đặt. Thế là giờ chó nhà nó gọi là T đẹp trai, còn em bị gọi là T xấu 😆😆

Huricane.GL

Xe tải
Ông anh chắc ngẫn hả cụ? Em thấy nhiều nhà mấy đứa con trùng tên, chỉ khác chữ lót. Thế như ông kia chắc vô tình con cháu trong họ lấy chồng, vợ mà chàng rể hay nàng dâu trùng tên với người nhà nhà ông ấy ông ấy cũng ko cho lấy hoặc từ mặt

tienaka

Xe điện
Khoản này ở mình vẫn nặng nề nhỉ. Cơ mà xét về thuận tiện thì cũng không nên đặt như vậy. Vì ở gần gọi nhau nhiều khi có chuyện dở khóc dở cười

Huricane.GL

Xe tải
Chuyện này thì thường gặp thôi. Chỉ bổ sung cái tên ở nhà, cất tên chính đi tạm 1-2 chục năm, lúc đó có gọi các ông kia chắc cũng chả ngồi dậy mà chửi được.

Em tặng 1 đứa em con...chó. Thấy chị em nó nghĩ tên, rồi cũng cãi nhau, em can bằng cách bảo lấy cmn tên anh mà đặt. Thế là giờ chó nhà nó gọi là T đẹp trai, còn em bị gọi là T xấu 😆😆
Thế cho nhẹ đầu cụ nhỉ, lắm ông gia trưởng ki phải lối.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Em đặt tên con vẫn trùng với họ hàng có sao đâu , ai thích từ mặt thì cứ từ thoải mái .

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Em thấy ở đâu theo đấy thôi.
Ở xa khuất mắt không nói, nhưng ông anh còn sống sờ sờ, đặt trùng tên con dâu của ông làm gì. Nếu hiện đại văn minh hẳn mà không cần phải thắp hương, giỗ chạp, họ... thì kệ đi. Còn đây gặp nhau suốt, gọi người này người kia thưa, nói chung là bất tiện :))

Hoàng Trang

Xe ngựa

Lần sau tặng chó, cụ cứ bảo đặt tên nó là Mèo, đỡ bị phân biệt T đẹp trai với T xấu trai :)).

6997

Xe container
Lần sau tặng chó, cụ cứ bảo đặt tên nó là Mèo, đỡ bị phân biệt T đẹp trai với T xấu trai :)).
Nó đặt tên là Mèo đã đỡ ạ.
Đây nó đặt tên giống tên em, mà chị đòi 1 dấu, em đòi 1 dấu :) - bỏ dấu đi cho nhanh.

Mà nham hiểm lắm mợ ạ. Sau có anh mà mài cứ T ơi, T ơi là ...có anh đây :D

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
ông anh con bác trưởng nhà E (bác ruột) bê nguyên xi tên, đệm lót của E đặt cho thèng con giai, mịa cái thằng đó E chở đi bệnh viện sinh ra đúng giao thừa

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Em đặt tên con vẫn trùng với họ hàng có sao đâu , ai thích từ mặt thì cứ từ thoải mái .
Dồi, tuỳ thế hệ, mình thì đơn giản nhưng thế hệ trước họ cổ hủ thì phải chấp nhận thôi.
Ở quê em kiêng cái đấy lắm, họ xa mới được trùng tên.
Các cụ các mợ cứ nghĩ vậy thôi, khi ông em còn sống thì ông nói gì cũng phải dạ, cấm cãi, biết làm sao đc! Cãi ông rồi ông ghét có phải mất hay không? Mình không thay đổi được các cụ thì mình chấp nhận, chả lẽ từ mặt ông mình?
Nhiều khi phải lựa chọn:
- Đặt tên con theo tên vợ nó thích.
- Nhưng ông bà nội hoặc ngoại không thích!
Là em em chọn đổi tên khác, thiếu gì tên, còn hơn ông bà dỗi, rồi ông bà cổ hủ lại dỗi sang cả con mình, nó mất hoà khí gia đình và dòng tộc ra.
Khổ!

samoclan

Xe điện
Siêu cổ hủ!

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Dồi, tuỳ thế hệ, mình thì đơn giản nhưng thế hệ trước họ cổ hủ thì phải chấp nhận thôi.
Ở quê em kiêng cái đấy lắm, họ xa mới được trùng tên.
Các cụ các mợ cứ nghĩ vậy thôi, khi ông em còn sống thì ông nói gì cũng phải dạ, cấm cãi, biết làm sao đc! Cãi ông rồi ông ghét có phải mất hay không? Mình không thay đổi được các cụ thì mình chấp nhận, chả lẽ từ mặt ông mình?
Nhiều khi phải lựa chọn:
- Đặt tên con theo tên vợ nó thích.
- Nhưng ông bà nội hoặc ngoại không thích!
Là em em chọn đổi tên khác, thiếu gì tên, còn hơn ông bà dỗi, rồi ông bà cổ hủ lại dỗi sang cả con mình, nó mất hoà khí gia đình và dòng tộc ra.
Khổ!
Lúc con em sắp ra đời thì bà già cũng bảo lựa tên đừng trùng với ai , nói thế thôi chứ ko bắt ép gì . Lúc đặt tên thì em thích đặt sao đặt chứ chả phải báo cáo ai hết . He he

VCHDHN

Xe container
Chỉ là cái cớ. Quên khẩn trương loại anh đó thôi. Giỗ chạp thờ cúng....thành tâm là quan trọng. Cứ làm đầy đủ ở nhà mình. Xong.

atoxet

Xe buýt
Em đặt tên con gái em giống tên thím em. Trc khi đẻ mẹ em nhắc gọi điện nói với chú thím trc để đỡ mất lòng. Chú thím em cười như đc mùa.
Nhân vụ trùng tên, trc nhà em ở khu tập thể, có thằng cu tên Hải Hùng, toàn gọi là Hải vì có 1 bác tên Hùng. Sau này nhà nó chuyển đi, tình cờ lại cạnh nhà đứa bạn (gái) học cùng lớp em, bố nó tên Hải, em thì cứ quen gọi thằng kia là Hải, cứ đứng ở ngõ réo Hải dớ ơi, mãi mới sửa đc. Con bạn em nó tưởng mình chửi bố nó.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Lúc con em sắp ra đời thì bà già cũng bảo lựa tên đừng trùng với ai , nói thế thôi chứ ko bắt ép gì . Lúc đặt tên thì em thích đặt sao đặt chứ chả phải báo cáo ai hết . He he
Đấy là ông bà nhà lão tân tiến, như ông bà cố nhà em (tức cố của con em), sinh ra dưới thời nho giáo, được học chữ nho, ông bà có người cổ hủ người không, nhưng đã về gia đình với dòng tộc thì em cứ nghe thôi, biết làm sao. Mình nghĩ thoáng nhưng ông cố cổ hủ (kiểu xưa), mình có thay đổi được ông đâu, ông già rồi, sống được bao lâu mà cãi ông làm gì cho mất hoà khí ra, ông cứ vui là con cháu mừng.
Thế em mới bảo tuỳ thôi, nhưng với em cứ về nhà, đi nhà thờ cứ răm rắp nghe theo các cụ, cãi chả ra tiền mà lại còn bị dỗi, mệt.

Sun.flower

Xe máy
Nhà nội em (ông bà nội em) có 8 cháu chắt tên Anh - khác họ & đệm:
Cẩm Anh, Vân Anh, Minh Anh, Tuấn Anh, Tú Anh, Quỳnh Anh, Trâm Anh...
Mn hay trêu nhau nhà này toàn Anh chẳng ai chịu làm Em nhỉ :D

vneseman

Xe lăn
Tên đẹp dễ gọi chỉ có hữu hạn, méo cho dùng lại thì khó quá, lãng phí tài nguyên :D