[Funland] Từ mặt nhau vì cháu họ đặt tên giống con dâu mình

Gatrongthien

Xe buýt
Dồi, tuỳ thế hệ, mình thì đơn giản nhưng thế hệ trước họ cổ hủ thì phải chấp nhận thôi.
Ở quê em kiêng cái đấy lắm, họ xa mới được trùng tên.
Các cụ các mợ cứ nghĩ vậy thôi, khi ông em còn sống thì ông nói gì cũng phải dạ, cấm cãi, biết làm sao đc! Cãi ông rồi ông ghét có phải mất hay không? Mình không thay đổi được các cụ thì mình chấp nhận, chả lẽ từ mặt ông mình?
Nhiều khi phải lựa chọn:
- Đặt tên con theo tên vợ nó thích.
- Nhưng ông bà nội hoặc ngoại không thích!
Là em em chọn đổi tên khác, thiếu gì tên, còn hơn ông bà dỗi, rồi ông bà cổ hủ lại dỗi sang cả con mình, nó mất hoà khí gia đình và dòng tộc ra.
Khổ!
Thật ra bọn họ ích kỷ chứ yêu thương gì đâu.
Gia đình em sống dân chủ, bình đẳng từ xưa nên quen rồi, chơi với ai mà gia đình cổ hủ dở ông dở thằng là tránh xa .
Trong nhà em thì bố mẹ em luôn vui vẻ hoà đồng với con cháu, tôn trọng lẫn nhau.

doccocuukiem

Xe điện
Cái này gọi là trên comple dưới đóng khố, tân cổ giao duyên. Nhưng cũng phải thích nghi, chứ nhìn sang mấy anh dân tộc thiểu số còn kiêng gấp trăm lần, ví dụ người hmong đủ loại cúng bái ma chay kiêng cữ đủ điều xem choáng luôn

xuanmanhnguyen

Xe điện
E cũng suýt bị ông già từ mặt vì vụ đặt tên này đây! Cách nay 5 năm nhà e sinh 1 bé gái ma em rất thích đặt tên Phương thảo nhưng trong nhà lại có chị gái e tên thảo. Tìm mọi cach mà ông già ko cho đặt tên Thảo. ông bảo kiêng kị đủ thứ ko dc la ko dc. Nếu đặt tên Thảo là ông từ mặt e luôn. E với ông già cai nhau om tỏi sau phải nhường cc đặt ten khác.

Hà Sơn Bình

Xe hơi
Quê cụ ở đâu mà giống mù cang chải thế?

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Thật ra bọn họ ích kỷ chứ yêu thương gì đâu.
Gia đình em sống dân chủ, bình đẳng từ xưa nên quen rồi, chơi với ai mà gia đình cổ hủ dở ông dở thằng là tránh xa .
Trong nhà em thì bố mẹ em luôn vui vẻ hoà đồng với con cháu, tôn trọng lẫn nhau.
Cụ không nói thế được, ích kỷ hay yêu thương, phận con cháu không có quyền phán xét!

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
E cũng suýt bị ông già từ mặt vì vụ đặt tên này đây! Cách nay 5 năm nhà e sinh 1 bé gái ma em rất thích đặt tên Phương thảo nhưng trong nhà lại có chị gái e tên thảo. Tìm mọi cach mà ông già ko cho đặt tên Thảo. ông bảo kiêng kị đủ thứ ko dc la ko dc. Nếu đặt tên Thảo là ông từ mặt e luôn. E với ông già cai nhau om tỏi sau phải nhường cc đặt ten khác.
Chọn vậy em nghĩ hợp lý, không nên mất đoàn kết gia đình.

Gatrongthien

Xe buýt
Cụ không nói thế được, ích kỷ hay yêu thương, phận con cháu không có quyền phán xét!
Cụ và em khác văn hoá sống nên không nên tranh luận nữa.
Bố mẹ em sai em vẫn nói như thường, nói để cho các cụ tốt lên .
Nhà em không có kiểu:Ai đẻ ra mày

Thằng hề 06

Xe tăng
Phức tạp lắm, hai thằng con em đặt chữ đệm ko giống chữ đệm của dòng họ, thế là xì xèo bàn tán, một số người còn nêu ra lúc họ em tổ chức họp, bực mình em dắt cả hai thằng con đến và bảo
Hai thằng con tôi đấy, ai có ý kiến gì về chữ đệm tên nó thì mang về nuôi hộ tôi cái
Các thành phần dở hơi cám hấp im tịt, và cũng hết ì xèo từ đấy

Ca phê thôi

Xe tăng
Các cụ có thấy ai đi từ mặt ae với nhau, vì thằng cháu đặt tên con gái nó giống con dâu mình ko ah, người ta bảo xấu che tốt khoe nhưng e thấy ngay trong họ nhà nên thấy hài hước quá, 2 ae ở gần nhà nhau, thằng cháu con ô em sinh con gái, nó đặt tên con lại trùng tên với con dâu ông a trai, vậy là ô a trai chửi rủa ông e và từ mặt nhau, từ đó cỗ bàn giỗ chạp ko bao giờ mời đến ô e và con cái ô ấy, giỗ bố mẹ ô ấy mời cả họ hàng chục mâm, nhưng ô e trai ngay nhà cũng ko thèm mời, ô e trai mời lên nhà cỗ ông ấy cũng ko lên, nhất quyết từ mặt nhau, về cỗ e nhìn mà phát chán, đúng là quá cổ hủ
Đáng nhẽ để tránh trùng tên thế thì ông bác đó phải thay con dâu chứ nhể, đếu ai lại mất tình máu mủ.

TNLak

Xe điện
Những thằng đã xấu tính đến thế giữ lại mối quan hệ chả để làm gì, phải em "mày từ hộ tao cái". =))
Câu này em thích..vì em cũng hay bị hỏi sao dạo này ko thấy đến chơi :))

concaro128

Xe tải
Phức tạp lắm, hai thằng con em đặt chữ đệm ko giống chữ đệm của dòng họ, thế là xì xèo bàn tán, một số người còn nêu ra lúc họ em tổ chức họp, bực mình em dắt cả hai thằng con đến và bảo
Hai thằng con tôi đấy, ai có ý kiến gì về chữ đệm tên nó thì mang về nuôi hộ tôi cái
Các thành phần dở hơi cám hấp im tịt, và cũng hết ì xèo từ đấy
2 thằng cu con em cũng k giống tên dòng họ.
Thằng lớn thì tên bị trùng với 1 ông Rể lấy em gái bà nội em. Có khi vài năm chả gặp nhau nhưng bố em vẫn bắt đặt tên khác đi không sợ khó ăn nói.

Em thì nói thẳng: bao nhiêu tên hay các cụ lấy hết thì con cháu lấy tên gì mà đặt?

Vậy là cụ thôi không ý kiến.

Nhưng ở nhà thì vẫn chỉ gọi nick name thôi cho tránh phiền phức, tên khai sinh dùng đi học.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Con em họ em nó lấy tên em để đặt cho con nó, bảo để giống bác :D
Mợ dễ tin người thế. Chắc cô em họ không thích mợ mà chẳng làm gì được nên đặt tên cho con để thỉnh thoảng mắng cho hả giận.:))

hxduong

Xe lăn
Con gái em sinh ra làm giấy chứng sinh là tên 2 vợ chồng đã bàn từ trước.
Về nhà các cụ bảo là trùng tên 1 bà bác của gấu, các cụ cũng không bảo là phải đối tên nhưng nhìn ý các cụ thì 2 vợ chồng hiểu là không trùng sẽ tốt hơn.
Quyết định không lấy tên trên giấy chứng sinh nữa, mà lấy tên gấu em đặt cho con gái. 2 mẹ con trùng tên, nhiều người bảo em điên nhưng đấy là họ nói thế, em dell quan tâm.
Quan viên 2 họ lúc đầu có vẻ không thoải mái nhưng biết chắc không làm được gì nên thôi, vẫn yêu thương con cháu :D

Alex.N

Xe buýt
Tính ra ta cũng ngược nhỉ, em gặp mấy đứa nước ngoài quý ai lắm thì nó mang tên đặt cho con cháu hoặc chó, thực tế em thấy có những nhà 3-4 đời tên giống nhau, phân biệt bằng cách thêm mấy cái junior senior hoặc số la mã.
Nghĩ mãi em rút ra kết luận là ở nn nó quý con quý chó, nên đặt tên con và chó theo tên ai đó là quý, còn dân ta hay đánh chó mắng con nên ai đặt tên chó với con giống tên ng khác là để chửi xéo chửi xiên:D
Bản thân em, ai đặt tên con giống y tên em thì em lại thích quá í chứ, chắc là nó muốn con nó giống mình, như vậy là nó quý mình, vì ai lại muốn con mình giống đứa mình Ghét bao giờ kkk.
Cơ bản Việt ta nhiều lề thói và truyền thống, miễn là k ảnh hưởng nghiêm trọng thì muốn lên trời xuống đất bày vẽ cái gì em cũng chìu tất. Nhưng giới hạn là những điều đó có ý tốt và k trái khoa học, chứ dạng lề thói phản khoa học gây ảnh hưởng đến sức khoẻ thì e mặc kệ. Nhiều thứ kinh nghiệm dân gian phải nói là nguy hại í, kiểu như rơ lưỡi Trẻ sơ sinh bằng mật ong, nhỏ mắt mũi bằng sữa mẹ, uống nước tiểu trẻ con... chả hạn.

RaptorHoang

[Tịch thu bằng lái]
Càng tốt, đỡ chơi với mấy ông hâm
Nghe 1 phía biết thế nào anh!
Chuyện cố tình đặt tên con trùng với....người nọ kia để giải tỏa gì...gì...đó thì đầy! Em biết vài trường hợp....cũng do ăn ở cả thôi!

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Vụ kiêng đặt tên trùng này cũng phản ánh đặc điểm XH Việt Nam ít có thói quen nói lời "cảm ơn, xin lỗi" nhỉ.

Bởi vì, kiêng đặt tên trùng là do sợ lúc chửi mắng con cháu thì lại phạm húy ai đó trong họ trùng tên. Vậy có thể thấy việc mắng nhiếc, chửi con cháu là đặc quyền hiển nhiên của người lớn, hiện tượng này phổ biến trong đời sống VN. Người lớn trong họ chắc thường ngày hay chửi mắng chon cháu lắm, nên khi một đứa trẻ được đặt tên trùng với mình là chột dạ !?.Một đứa trẻ lớn lên trong môi trường bị chửi mắng nhiều, không thể hình thành thói quen lịch thiệp cảm ơn, xin lỗi nơi đầu môi.

Bọn Tây nó dễ dàng hình thành thói quen cảm ơn, xin lỗi vì con trẻ không bị sống trong môi trường bị chửi mắng. Việc đặt tên trùng lại là vinh dự, phải yêu quý ai đó lắm thì mới đặt tên trùng người đó. Cái tên là để nâng niu tôn trọng, không phải là cái để người lớn mắng chửi trẻ nhỏ, nên trong XH nó dễ hình thành thói quen cảm ơn , xin lỗi.

slaz8

Xe ba gác
Các cụ có thấy ai đi từ mặt ae với nhau, vì thằng cháu đặt tên con gái nó giống con dâu mình ko ah, người ta bảo xấu che tốt khoe nhưng e thấy ngay trong họ nhà nên thấy hài hước quá, 2 ae ở gần nhà nhau, thằng cháu con ô em sinh con gái, nó đặt tên con lại trùng tên với con dâu ông a trai, vậy là ô a trai chửi rủa ông e và từ mặt nhau, từ đó cỗ bàn giỗ chạp ko bao giờ mời đến ô e và con cái ô ấy, giỗ bố mẹ ô ấy mời cả họ hàng chục mâm, nhưng ô e trai ngay nhà cũng ko thèm mời, ô e trai mời lên nhà cỗ ông ấy cũng ko lên, nhất quyết từ mặt nhau, về cỗ e nhìn mà phát chán, đúng là quá cổ hủ
ngày xưa phạm húy tênmà phải đổi cả dòng họ hay cả tên địa danh đóa

6997

Xe container
Em đặt tên con gái em giống tên thím em. Trc khi đẻ mẹ em nhắc gọi điện nói với chú thím trc để đỡ mất lòng. Chú thím em cười như đc mùa.
Nhân vụ trùng tên, trc nhà em ở khu tập thể, có thằng cu tên Hải Hùng, toàn gọi là Hải vì có 1 bác tên Hùng. Sau này nhà nó chuyển đi, tình cờ lại cạnh nhà đứa bạn (gái) học cùng lớp em, bố nó tên Hải, em thì cứ quen gọi thằng kia là Hải, cứ đứng ở ngõ réo Hải dớ ơi, mãi mới sửa đc. Con bạn em nó tưởng mình chửi bố nó.
Cả khu biết em là Hải dóng mà cụ cứ gọi là Hải dớ ? Đã dóng còn dớ ra thì....thì khác gì chửi em. Con bé nó nghĩ đúng rồi còn gì!