[Funland] Từ mặt nhau vì cháu họ đặt tên giống con dâu mình

Red_Mer

[Tịch thu bằng lái]
Nhà mợ Red cần thóc giống, ngô giống hay rau giống nào?

Hoa giống em cũng có bán luôn.
Của đáng tội, nhà em toàn mua gạo xay sẵn thôi. Em muốn mua chủ của vườn giống đó thì zá zổ sao nhờ?:P
Mà ở đây quảng cáo, nói ko chừng còn bị bắt cóc đấy, hehe

cun01

Xe container
Nhõn cái tên mà kinh nhỉ, chả trách chê dân trí thấp mặt lại sưng lên.

lowcost

Xe hơi
Xã hội nhiều chuyện hài các cụ nhỉ

đỏ quên đi

Xe tải
Em thì quen một ông phải đổi lại tên con gái vì sau này cô em vợ lấy một ông chồng mà bố ông chồng lại cùng tên với con ông ấy. Con gái ông này còn sinh ra trước khi bà dì nó lấy chồng vài năm. Gớm, họ hàng bắn vài tầm đại bác mà còn khổ thế đấy. ^:)^

Chỉnh sửa cuối:

DuTi0110

Xe hơi
Em đặt tên con trùng vs con Dì ruột. Bên nội bên đấy cũng ko ưng ý lắm vì vượt cấp nhưng thôi do e cách ly ít về quê nên mọi người ko chú ý lắm, với lại không cùng gia phả nên cũng đỡ. Khi gia đình về quê gọi tên nickname không dám gọi tên khai sinh.
Em quan niệm quý ai đặt tên đấy hoặc vần điệu hợp để bạn bè nó chửi đổng cho vần. Trước e quyết các con đặt theo tên em hết, khác đệm lót thôi mà mọi người ko nghe.
H ông cậu ruột đặt tên con là tên em, em chẳng thấy gì mà rất yêu quý nó, dù niên cách nhau vài chục.

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
Nói chung nếu họ hàng gần nhau thì nên chọn 1 cái tên khác đi cũng k có sao cả... chấp gì 3 cái đó

xe dap 90

Xe đạp
Cậu e vợ em đang sắp lấy vợ trùng luôn tên e. Chị lấy chồng, e lấy vợ đều cùng một tên. Đầu tiên e thấy cũng hơi đểu đểu, ngộ ngộ nhưng mà có làm sao đâu

6997

Xe container
E nghĩ là nên kiêng tên các cụ nội ngoại đời trước trực hệ của bố mẹ và anh em cô dì chú bác thôi. Dâu rể hoặc anh em họ trùng tên tí chả sao.
Em còn nợ Nhạc món này, chưa có lãi nhá :D

Mà cứ nhắc đến cái này, là nhắc đến cả làng cả tổng em. Nên 5-6 năm mắc nợ mà em chưa dám ... bùng :D

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Các cụ có thấy ai đi từ mặt ae với nhau, vì thằng cháu đặt tên con gái nó giống con dâu mình ko ah, người ta bảo xấu che tốt khoe nhưng e thấy ngay trong họ nhà nên thấy hài hước quá, 2 ae ở gần nhà nhau, thằng cháu con ô em sinh con gái, nó đặt tên con lại trùng tên với con dâu ông a trai, vậy là ô a trai chửi rủa ông e và từ mặt nhau, từ đó cỗ bàn giỗ chạp ko bao giờ mời đến ô e và con cái ô ấy, giỗ bố mẹ ô ấy mời cả họ hàng chục mâm, nhưng ô e trai ngay nhà cũng ko thèm mời, ô e trai mời lên nhà cỗ ông ấy cũng ko lên, nhất quyết từ mặt nhau, về cỗ e nhìn mà phát chán, đúng là quá cổ hủ
Ngày trước con bé đầu nhà em chọ được một cái tên rất ưng nhưng lại trùng với tên bà bác dâu nhà em ( trùng tên không trùng đệm). Cứ đắn đo suy nghĩ mãi , vợ em cũng tâm sự với bố mẹ và cả bà bác dâu kia. bà bác dâu thì rất hiền và dễ tính , chúng mày đặt tên giống bác thì bac càng mừng , chứng tỏ chúng mày quý mới thế . Nhưng sau suy nghĩ mãi cũng đành thôi , vì người ngoài sẽ nói ra nói vào khích bác các thứ sau lại mất tình cảm. Đúng như các cụ nói , sống đâu ta phải âu đấy các cụ ạ.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Ngày trước con bé đầu nhà em chọ được một cái tên rất ưng nhưng lại trùng với tên bà bác dâu nhà em ( trùng tên không trùng đệm). Cứ đắn đo suy nghĩ mãi , vợ em cũng tâm sự với bố mẹ và cả bà bác dâu kia. bà bác dâu thì rất hiền và dễ tính , chúng mày đặt tên giống bác thì bac càng mừng , chứng tỏ chúng mày quý mới thế . Nhưng sau suy nghĩ mãi cũng đành thôi , vì người ngoài sẽ nói ra nói vào khích bác các thứ sau lại mất tình cảm. Đúng như các cụ nói , sống đâu ta phải âu đấy các cụ ạ.
Ranh giới giữa yêu thương vs ích kỷ nó mơ hồ lắm cụ. Mình thích thì mình đặt, cũng oke thôi. Nhưng sinh ra không được chọn bố mẹ, không chọn được dòng họ, không chọn được anh em thì thôi cố gắng đừng xảy ra xích mích trong nội tộc, nó mất vui. Nhường nhau tí mà sống, ai nhường giỏi thì chứng tỏ người đấy đầy yêu thương và không ích kỷ :D

Tony_Le

Xe container
Trăm ngàn cái tên đặt lệch đi chút có sao đâu. Ông bác già cổ hủ không đáng trách bằng thằng cháu ngu dốt, thằng em không dạy được con.

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Ranh giới giữa yêu thương vs ích kỷ nó mơ hồ lắm cụ. Mình thích thì mình đặt, cũng oke thôi. Nhưng sinh ra không được chọn bố mẹ, không chọn được dòng họ, không chọn được anh em thì thôi cố gắng đừng xảy ra xích mích trong nội tộc, nó mất vui. Nhường nhau tí mà sống, ai nhường giỏi thì chứng tỏ người đấy đầy yêu thương và không ích kỷ :D
Vâng , em nghĩ giữa trắng và đen cong có khoảng tối , cái gì tránh được thì cứ tránh cho thư thái :)

123 Uốn

Xe điện
Trường hợp này thì ông anh khó tính quá mức. Bảng chữ cái thì có nhõn 29 chữ, còn phải ghép với nhau được nữa.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Vâng , em nghĩ giữa trắng và đen cong có khoảng tối , cái gì tránh được thì cứ tránh cho thư thái :)
Em về đi họ, thấy nhiều ông được sống ở nơi thành thị, được ăn cơm nhà quê để đổi đời ra thành phố, nhưng các bậc cao niên nói cứ cãi, khổ ghê cơ. Các cụ già rồi, cả đời chưa ra khỏi lũy tre làng, thì họ chỉ thấy thế là đúng, còn với mình là sai, cứ dạ dạ cho xong, việc gì cứ phải gây xích mích. Cây nó có rễ, người nó có nơi chôn rau cắt rốn. Em quan sát khá nhiều, những gia đình chú trọng gốc gác, quan tâm lễ nghĩa thường là những gia đình có cuộc sống tốt, thành đạt, mất gốc thường không bền.

Matnautq

Xe tải
Quê em miền núi nghèo khó, lạc hậu mà cũng không thấy khó khăn trong việc đặt tên như vậy. Anh chị em họ hàng tên giống nhau chả sao cả. Chỉ tránh đặt tên con giống tên ông bà các cụ đã mất thôi.

vios77

Xe buýt
Vo em cung tên voi me em. k nhẽ lại bỏ

nguarung

Xe điện
Cả 3 đứa con nhà em đều trùng tên với con nhà các anh, chị của em. Ông anh rể em còn lấy tên ông ấy đặt cho thằng cháu ngoại.

cưỡi chổi

Xe lăn
Nhà nội em (ông bà nội em) có 8 cháu chắt tên Anh - khác họ & đệm:
Cẩm Anh, Vân Anh, Minh Anh, Tuấn Anh, Tú Anh, Quỳnh Anh, Trâm Anh...
Mn hay trêu nhau nhà này toàn Anh chẳng ai chịu làm Em nhỉ :D
Tên Anh thì bình thường mà cụ. Nhiều khi không gọi tên mà lại gọi đệm. Có những nhà 2 anh (chị) em cùng tên Anh, chỉ khác đệm. Thậm chí có nhà 2 bố còn cùng tên, chỉ khác đệm

TPS

Xe điện
Ở nhiều nước họ quý ai thì lấy tên người đó đặt cho con cháu:))
Cổ hủ thật. Nhà em 2 đứa đặt tên trùng khít với 2 người trong họ nội. Trong đó có 1 đứa là do ông đấy tới chơi tình cờ đưa đi đẻ. Ông đấy gọi điện bảo đặt tên cháu trùng tên anh nhé :D:D:D
Chả bù bên họ ngoại, vừa chửa bà mợ đã qua kể chuyện đứa nảo đứa nào đặt tên trùng rồi chửi nó. Kiểu dọa trước đừng có đặt tên giống bà (:)))
Của đáng tội, định đặt tên vần A thật, vì thích đứng đầu sổ đầu bài, con nhanh nhẹn. Nhưng bà dọa trước rồi thì thôi.