[Funland] Từ mặt nhau vì cháu họ đặt tên giống con dâu mình

poiuy

Xe cút kít
Hủ lậu thật. Ở cty em có bà chị đặt tên con trai trùng tên với em trai mình mà có làm sao đâu? (thằng cháu năm nay hơn 30 tuổi rồi ạ, có nghĩa là từ rất lâu rồi người ta đã không còn hủ lậu như thế nữa).

D.D.C

Xe điện
Website
centicons.com
Em về đi họ, thấy nhiều ông được sống ở nơi thành thị, được ăn cơm nhà quê để đổi đời ra thành phố, nhưng các bậc cao niên nói cứ cãi, khổ ghê cơ. Các cụ già rồi, cả đời chưa ra khỏi lũy tre làng, thì họ chỉ thấy thế là đúng, còn với mình là sai, cứ dạ dạ cho xong, việc gì cứ phải gây xích mích. Cây nó có rễ, người nó có nơi chôn rau cắt rốn. Em quan sát khá nhiều, những gia đình chú trọng gốc gác, quan tâm lễ nghĩa thường là những gia đình có cuộc sống tốt, thành đạt, mất gốc thường không bền.
Cụ nói rất hợp lý , đúng với mình nhưng sai với người khác . Quan trọng là mình đang ở đâu thì sống cho phù hợp với văn hóa ở đó, trong gia đình thì quan trọng nhất vẫn là hòa khí. Người nhận sai chưa chắc họ đã sai , họ biết cái gì quan trọng hơn .

fun05

Xe đạp
em trùng tên với ông trẻ cũng cách ông em 2 đời, mà ông trẻ và nhà em cũng không ở quê, thi thoảng nhà có đám thì gặp nhau. Bố mẹ cũng toàn phải gọi nickname cho em tới khi em học hết cấp 3 thì ông mới biết tên thật của em làm gì.

TPS

Xe điện
em trùng tên với ông trẻ cũng cách ông em 2 đời, mà ông trẻ và nhà em cũng không ở quê, thi thoảng nhà có đám thì gặp nhau. Bố mẹ cũng toàn phải gọi nickname cho em tới khi em học hết cấp 3 thì ông mới biết tên thật của em làm gì.
Họ nội em có truyền thống đặt trùng tên. Có thằng cháu ở chung nhà (khác phòng) với ông bác cũng đặt tên trùng khít. Do ở chung nhà nên thằng bé hơn 30 rồi mà cả nhà vẫn quen miệng gọi nó bằng tên nickname =)). Không biết sau nó lấy vợ thì nhà có sửa được cách gọi không. Chứ trước nó lớn đùng, mở chung công ty với bạn. Anh em đồng nghiệp toàn tới nhà nó ngồi làm, cả nhà vẫn dùng nickname gọi nó như thường :D

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Họ nội em có truyền thống đặt trùng tên. Có thằng cháu ở chung nhà (khác phòng) với ông bác cũng đặt tên trùng khít. Do ở chung nhà nên thằng bé hơn 30 rồi mà cả nhà vẫn quen miệng gọi nó bằng tên nickname =)). Không biết sau nó lấy vợ thì nhà có sửa được cách gọi không. Chứ trước nó lớn đùng, mở chung công ty với bạn. Anh em đồng nghiệp toàn tới nhà nó ngồi làm, cả nhà vẫn dùng nickname gọi nó như thường :D
Em nhớ có vùng nào toàn trùng tên đấy :)) chỉ khác tên đệm thôi.
Em chỉ băn khoăn nếu sinh ra vùng đấy, mà đặt khác tên có bị cao niên ghét không thôi :P

TPS

Xe điện
Em nhớ có vùng nào toàn trùng tên đấy :)) chỉ khác tên đệm thôi.
Em chỉ băn khoăn nếu sinh ra vùng đấy, mà đặt khác tên có bị cao niên ghét không thôi :P
Vùng em sống không có truyền thống đấy. Chỉ có người nhà em thích đặt trùng tên nhau thôi. Như ông anh họ em đã gọi điện bảo đặt trùng tên anh đi mà đặt khác thì chắc là anh đấy không vui rồi :D:D

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Vùng em sống không có truyền thống đấy. Chỉ có người nhà thích đặt trùng tên nhau thôi. Như ông anh họ em đã gọi điện bảo đặt trùng tên anh đi mà đặt khác thì chắc là anh đấy không vui rồi :D:D
Đấy, vì thế ta không thể bê cái từ vùng này áp cho vùng khác, ta cũng không thể bê cái truyền thống của gia đình này áp cho gia đình khác.
Vậy là sẽ có người không vui :))
Đúng không cụ?

Sun.flower

Xe máy
Tên Anh thì bình thường mà cụ. Nhiều khi không gọi tên mà lại gọi đệm. Có những nhà 2 anh (chị) em cùng tên Anh, chỉ khác đệm. Thậm chí có nhà 2 bố còn cùng tên, chỉ khác đệm
Vâng cụ. Nhà em mn đều vui vẻ với việc đặt tên như vậy mà. :)

nhatthang

Xe tăng
Phức tạp lắm, hai thằng con em đặt chữ đệm ko giống chữ đệm của dòng họ, thế là xì xèo bàn tán, một số người còn nêu ra lúc họ em tổ chức họp, bực mình em dắt cả hai thằng con đến và bảo
Hai thằng con tôi đấy, ai có ý kiến gì về chữ đệm tên nó thì mang về nuôi hộ tôi cái
Các thành phần dở hơi cám hấp im tịt, và cũng hết ì xèo từ đấy
Họ nhà cụ phức tạp quá. Được cái, cụ cũng kiên định với quyết định của mình. Em có 2 thằng F1. Mỗi thằng đệm 1 kiểu và đương nhiên cũng không giống tên đệm của dòng họ.

TPS

Xe điện
Đấy, vì thế ta không thể bê cái từ vùng này áp cho vùng khác, ta cũng không thể bê cái truyền thống của gia đình này áp cho gia đình khác.
Vậy là sẽ có người không vui :))
Đúng không cụ?
Ngón tay còn có ngón ngắn ngón dài. Cùng trong gia đình người thích thế này người thích thế khác. Quan điểm của em là giống cụ. Nếu nghe ngóng được người ta thích gì thì chiều, nhường được gì thì nhường, cũng chả thiệt hại gì nặng nề. Nhất là trong gia đình, lại càng không cần ganh nhau chuyện to hóa nhỏ, nhỏ hóa không có được là tốt.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Ngón tay còn có ngón ngắn ngón dài. Cùng trong gia đình người thích thế này người thích thế khác. Quan điểm của em là giống cụ. Nếu nghe ngóng được người ta thích gì thì chiều, nhường được gì thì nhường, cũng chả thiệt hại gì nặng nề. Nhất là trong gia đình, lại càng không cần ganh nhau chuyện to hóa nhỏ, nhỏ hóa không có được là tốt.
Nhiều khi em thấy em dễ tính quá =)) Một số cái người nhà cân đo đong đếm, còn em thì ừ à ừ ờ :)) Miễn là vui :))
Nhưng khi em cầm tiền hộ ai, hay làm cái gì mà liên quan tới tiền chung thì em lại ghi chép rất cẩn thận =))

• Vodka
Reactions: TPS
Ở quê hay thế mà, tinh ý đặt tên tránh đi hoặc lỡ đặt rồi thì gọi tránh đi là được mà.
Em đặt tên F1 nhà em trung tên ( trùng mỗi tên chứ không trùng họ hay tên đệm) với bố của thằng bạn thân ở quê.
Có mỗi thế mà các cụ ở quê cứ nhắc mãi, xong rồi bảo khi sang nhà bạn chơi thì phải gọi tránh ra hoặc gọi tên ở nhà không được gọi tên đi học.

ubisapro

Xe trâu
Ơn giời quê e chưa thấy lệ này :D

hp220606

Xe tải
Ông cụ nhà E còn bắt lấy tên Ô làm tên đệm cho cháu nội

canhnh89

Xe tăng
Website
toyota-thanhxuan.com
Hài hước quá. Chỉ vì cái tên mà từ nhau được thì giỏi thật. Cụ anh trai gia trưởng quá.

TPS

Xe điện
Ở quê hay thế mà, tinh ý đặt tên tránh đi hoặc lỡ đặt rồi thì gọi tránh đi là được mà.
Em đặt tên F1 nhà em trung tên ( trùng mỗi tên chứ không trùng họ hay tên đệm) với bố của thằng bạn thân ở quê.
Có mỗi thế mà các cụ ở quê cứ nhắc mãi, xong rồi bảo khi sang nhà bạn chơi thì phải gọi tránh ra hoặc gọi tên ở nhà không được gọi tên đi học.
Nhà em đặt trùng khít họ và tên đệm cụ ạ. Tên em mà quanh trong ngõ 3-4 nhà đặt trùng. Có người bế con bảo với em là cố tình đặt tên giống. Cũng chả thấy sao cả. Cháu ruột em, tý thì ông anh em cũng định đặt tên giống, sau lại đổi ý đấy :D
Thấy cũng có chút bất tiện. Thi thoảng bạn bè đứa hàng xóm gọi, lại tưởng là gọi mình. Giờ thì chả sao cả, bạn bè tới nó gọi điện thoại nhau rồi.

Các cụ có thấy ai đi từ mặt ae với nhau, vì thằng cháu đặt tên con gái nó giống con dâu mình ko ah, người ta bảo xấu che tốt khoe nhưng e thấy ngay trong họ nhà nên thấy hài hước quá, 2 ae ở gần nhà nhau, thằng cháu con ô em sinh con gái, nó đặt tên con lại trùng tên với con dâu ông a trai, vậy là ô a trai chửi rủa ông e và từ mặt nhau, từ đó cỗ bàn giỗ chạp ko bao giờ mời đến ô e và con cái ô ấy, giỗ bố mẹ ô ấy mời cả họ hàng chục mâm, nhưng ô e trai ngay nhà cũng ko thèm mời, ô e trai mời lên nhà cỗ ông ấy cũng ko lên, nhất quyết từ mặt nhau, về cỗ e nhìn mà phát chán, đúng là quá cổ hủ
Quê giờ vẫn còn nhiều cái cổ hủ lắm cụ ạ. Thế hệ trẻ lên thay thế dần sẽ hết từ từ. Chứ em ở trên vùng kinh tế mới, các cụ thoải mái về những vấn đề đó lắm.

victory1111

Xe hơi
Theo tôi biết thì tục này vẫn còn ở vùng nông thôn quê của các tỉnh thành do nhận thức, dân trí còn thấp. Còn ở vùng phố các tỉnh thành thì ko còn tồn tại.

becoivn

Xe hơi
cuộc sống thật muôn màu cụ nhể :))