[CCCĐ] Tu Mơ Rông và Núi Ngọc Linh - Nơi đây đâu chỉ có Sâm!

Happy4ever

Xe điện
Em tìm hiểu trên mạng về thủy điện Sông Tranh thì thấy nào là: " Sự cố rò rỉ đập sông tranh", "Động đất ảnh hưởng đến đập Sông Tranh",... Tuy nhiên em thì chả thấy gì, chỉ thấy nó đẹp, mà đẹp là em chụp thôi.

Đập thủy điện Sông Tranh:

Happy4ever

Xe điện
Phía thượng lưu trong lòng hồ em quan sát thấy có một đàn cá tương đối lớn, mỗi con tầm 2-4kg. K biết cá tự nhiên hay cá nuôi???
Các cụ có thể nhìn thấy cá trong hai ảnh dưới đây: (Tiếc là ống kính của em chỉ kéo gần lại được có ngần ấy).

aromacar.vn

Xe buýt
Website
www.anmy.com.vn
Kon tum trước cty em làm công trình kè đăkbla, vài cái nhỏ nhở khác các huyện
Ảnh cụ chụp đẹp quá

miennanggio

[Tịch thu bằng lái]
Lối hành văn của chủ thớt thể hiện là một tay từng trải của cccđ
Có sự hấp dẫn vui vẻ và gần gũi với người xem, một phong cách kể chuyện hiếm hoi với đa số những thớt mở trong thời gian gần đây :))

miennanggio

[Tịch thu bằng lái]
Tuy nhiên khâu hình ảnh lại có vẻ bị thuốc hơi quá tay.
Đi qua đèo Lò xo nhìn về núi Ngọc Linh u ám chứ không được màu mè xanh ngắt như thế :))

akiyama_6868

Xe buýt
cụ chủ viết lôi cuốn quá, em kính cụ ly rượu để cụ có sức pọt tiếp ạ

Snake master

Xe tăng
đt cụ chụp bằng phần mềm gì mà đẹp vậy ạ

Happy4ever

Xe điện
Những cánh rừng còn nhiều cây to dọc đường đi từ Bắc Trà My lên Tu Mơ Rông rất đẹp, đôi lúc điểm xuyết một vài loài hoa sặc sỡ và lạ mắt. Em thấy mình thật may mắn vì còn được tận mắt ngắm nhìn rừng và những loài hoa hoang dại này. Không biết mấy năm nữa khi mà các đại gia gỗ chú ý đến nơi này thì thế hệ F1 nhà em có còn cơ hội nữa không?! Thôi ít nhất lúc đó chắc vẫn còn Vườn Bách Thảo và mấy cây quái thú đã được chở về và bảo tồn tại Hà Nội.

Happy4ever

Xe điện
Em vừa kịp tìm hiểu xem rừng ở Quảng Nam có thể tồn tại trong bao lâu. Với thông tin như dưới đây thì em khuyên các cụ có ý định đi như em thì đi sớm nhé kẻo chỉ 2-3 năm nữa rừng Quảng Nam sẽ chỉ còn lại cỏ như sân vận động Mỹ Đình thôi.

Báo NLD: Ba vụ phá rừng ở Quảng Nam - Đình chỉ 6 cán bộ bảo vệ rừng.
https://nld.com.vn/thoi-su/ba-vu-pha-rung-o-quang-nam-dinh-chi-6-can-bo-bao-ve-rung-20180404132008548.htm

VOV.vn: Vụ phá rừng ở Quảng nam - Khởi tố vụ án, xác định 5 đối tượng
https://vov.vn/phap-luat/vu-pha-rung-o-quang-nam-khoi-to-vu-an-xac-dinh-5-doi-tuong-745350.vov

........
Và còn nhiều nữa

Happy4ever

Xe điện
Lối hành văn của chủ thớt thể hiện là một tay từng trải của cccđ
Có sự hấp dẫn vui vẻ và gần gũi với người xem, một phong cách kể chuyện hiếm hoi với đa số những thớt mở trong thời gian gần đây :))
Tuy nhiên khâu hình ảnh lại có vẻ bị thuốc hơi quá tay.
Đi qua đèo Lò xo nhìn về núi Ngọc Linh u ám chứ không được màu mè xanh ngắt như thế :))
Bác chụp ảnh đẹp quá.
Trời và nước xanh trong, không thấy ô nhiễm không khí như ở HN
cụ chủ viết lôi cuốn quá, em kính cụ ly rượu để cụ có sức pọt tiếp ạ
Cảm ơn các cụ đã đọc bài và động viên em!

Happy4ever

Xe điện
Theo kế hoạch thì buổi trưa ngày T7 bọn em sẽ ăn trưa tại thị trấn Nam Trà My. Trước khi lên đường thì hai ông bạn đã kịp tìm hiểu xem những món gì là lạ và đặc sắc tại nơi này. Ông bạn cuồng sâm Ngọc Linh thì rất háo hức với món Sâm Thử - Thịt chuột hay ăn sâm :)) (Tất nhiên là món này hiếm rồi, nếu có thịt chuột thì chắc cũng là chuột ăn khoai thôi). Em thì muốn món cá Niên - Loài cá suối ăn rêu đá và chỉ sống ở khu vực thác hoặc nước chảy xiết. Ông bạn còn lại thì chuột hay cá cũng OK hết.

Happy4ever

Xe điện
Nam Trà My là thị trấn nhỏ nhưng được cái đẹp và sạch sẽ, thị trấn có con đường với hàng Sưa trắng chay men theo bờ suối nhìn rất thơ mộng. Thị trấn không có nhà hàng lớn, chỉ có những nhà hàng nhỏ vừa bán cơm suất vừa bán đồ nhậu cho người dân địa phương. Sau khi đi vòng vèo chán thì bọn em cũng vào đại một nhà hàng. Không may cho ông bạn cuồng sâm là nhà hàng không có món Sâm Thử (kể cả món Chuột ăn khoai cũng không có :)) ), tuy nhiên lại rất may cho em vì còn mấy con cá Niên. PS với các cụ là món này giờ cũng rất hiếm, người dân địa phương còn dự là chỉ mấy năm nữa loài này cũng tuyệt chủng.

Hình 3 con cá Niên trước khi trở thành bữa trưa của bọn em.

Happy4ever

Xe điện
Đây là một trong số các bài nói về cá Niên mà em đã đọc và copy lên đây hầu các cụ:

Cá niên sống dọc các khe suối vùng cao từ TT- Huế đến Bình Định. Ở Quảng Nam, cá niên có mặt ở các sông suối trên địa bàn các huyện Bắc Trà My, Nam Trà My, Tiên Phước, Nam Giang, Tây Giang..., nhưng nhiều và ngon nhất là cá niên sống trên sông Tranh, chạy dọc theo tỉnh lộ ĐT616 qua các huyện Nam Trà My và Bắc Trà My.
Người dân tộc Cor địa phương gọi cá niên là Jia-liếc, do cá niên khá giống với cá diếc, nhưng mình dài và tròn hơn, có con dài khoảng 30 cm. Trên sông Tranh, cá niên thường ở những đoạn sông hẹp, ghềnh đá hoặc các con suối nước chảy xiết. Loài cá này chỉ ăn rêu và con hà bám trên gờ đá. Món cá niên ngon nhất và chế biến cũng đơn giản nhất là cá niên hấp. Cá niên rửa sạch, cho vào nồi, đổ nước vừa ngập mình cá rồi bắc đun trên lửa. Khi nước sôi, để lửa nhỏ khoảng 10 phút thì cho thêm vài cọng hành vào, nêm nếm ít mì chính rồi sắp cá ra đĩa, rắc lên mình cá ít tiêu. Cá niên hấp ăn nóng, chấm với ớt xanh giã muối vắt thêm chanh, kẹp với rau răm, húng, quế... đưa vào miệng nhẩn nha nhai, vừa để tránh hóc xương (cá niên có nhiều xương hom), vừa thưởng thức thịt cá ngọt thơm.

Những đoạn nước chảy xiết trên sông Tranh
có nhiều cá niên quần tụ, sinh sản.

Món cá niên nướng có hương vị rất đặc trưng, lại chế biến nhanh và đơn giản. Chọn những con cá niên vừa, chiều ngang thân mình bằng 2 ngón tay rồi xếp vào vỉ, đưa lên bếp than hồng rồi trở đều. Khi nào thấy da cá vàng xém thì món nướng đã đạt yêu cầu. Ăn cá niên nướng "cầu kỳ" nhất là... dùng tay gỡ thịt cá hay cầm nguyên con chấm muối ớt pha với tiêu rừng mà cắn nhai ngấu nghiến, hít hà bởi vị ớt cay nồng.

Hầu hết các quán cơm (quán nhậu) trên đường ĐT616 qua H. Bắc Trà My đều có món đặc sản cá niên sông Tranh. Dù kêu món hấp, nướng, gỏi, nấu cháo, kho nghệ, kho mặn... nhưng thực khách cũng luôn được chủ quán "tiếp thị" món... ruột cá! Món ăn này được chế biến như sau: Ruột cá niên sau khi mổ ra, rửa sạch cho vào chén, có thể đổ thêm lòng đỏ trứng gà vào khuấy đều rồi đem chưng cách thủy cho chín. Sau khi chín, rắc lên ít tiêu núi rồi ăn nóng. Do cá niên chỉ ăn rêu trên đá và sống trong môi trường trong sạch, không bị ô nhiễm nên nhiều người tin rằng ăn bộ ruột cá niên sẽ rất bổ dưỡng, giúp sáng mắt và có lợi cho đường tiêu hóa. Món ăn này có vị rất lạ, nếu ai chưa quen ăn thì thấy đăng đắng nhưng hậu lại ngòn ngọt. Múc một muỗng nhỏ cho vào miệng rồi "đưa cay" một hớp rượu gạo, sẽ nghe chất đắng trong mật cá tan dần, tan dần...

Món cá niên nướng thành "đặc sản ẩm thực" ở vùng cao Trà My.
Là đặc sản sông Tranh nên cá niên dần hiếm, thường theo thương lái xuôi về phố thị bán cho các hàng quán, nhưng cá không còn tươi rói và giữ được hương vị của núi rừng. Do đó, thưởng thức cá niên phải thưởng thức ngay tại chỗ, ở những quán nhậu che bạt sơ sài bên các cầu treo bắc qua dòng sông Tranh nhấp nhô vách đá nhưng không kém thơ mộng. Một nhà thơ xứ núi nào đó, lúc ngồi lai rai tại một quán nhậu bình dân tên "Quán Gió" cùng vài người bạn với món cá niên "đặc hữu" của sông Tranh, đã tức cảnh mấy câu: "Quán Gió bên cầu sóng lặng yên/ Đón chào du khách cảnh hòa hiền/ Dừng chân ghế đá, bầu tâm sự/ Đặc sản Trà My: món cá niên!".

Happy4ever

Xe điện
Đó là cách họ chế biến và ăn.
Còn đây là cá Niên mà nhà hàng chế biến cho bọn em ăn: Cá Niên nấu canh măng chua - cay. Ngon thôi rồi các cụ ah. Em ngồi viết bài, xem lại ảnh nồi canh cá mà nước miếng đang chảy ướt bàn phím đây.

datnscc

Xe hơi
Đó là cách họ chế biến và ăn.
Còn đây là cá Niên mà nhà hàng chế biến cho bọn em ăn: Cá Niên nấu canh măng chua - cay. Ngon thôi rồi các cụ ah. Em ngồi viết bài, xem lại ảnh nồi canh cá mà nước miếng đang chảy ướt bàn phím đây.

Tươi ngon quá

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Nhắc đến huyện miền núi Tu Mơ Rông hay nhắc đến núi Ngọc Linh thuộc huyện Đắk Glei của tỉnh Kon Tum hẳn nhiều cụ trên đây sẽ nghĩ ngay đến một loại sản vật đã quá nổi tiếng - SÂM NGỌC LINH.
Tuy nhiên trong thớt này, với trình độ hiểu biết vỡ lòng về Sâm Ngọc Linh :), em sẽ không nói nhiều về sâm mà sẽ dành phần lớn thời gian để giới thiệu với các cụ phong cảnh và con người nơi đây.

Em treo tạm vài tấm ảnh để câu view.... :))
Các cụ ghé xem thì nhớ Vodka để em có cảm hứng viết nhé.

Đã đến đây, không mua thì cũng nên ngắm sâm Ngọc Linh cho biết chứ cụ

muadem

Xe cút kít
Cảnh đẹp quá, ảnh đẹp nữa. Vùng này không khí trong lành và mát mẻ lắm cụ nhể