Chi hội Tự thay thế phụ tùng cho xe Civic - Phần 2

Itachi123

Xe đạp
:)) bó tay với cụ; em đã tháo kiểm tra cả lap ngoài, lap ngoài mỡ còn nguyên và không bị loãng cụ nhé. Còn ở láp trong thì cũng còn dính 1 ít mỡ chưa bị loãng, nó khác hoàn toàn với cái dung dịch cháo lòng đã được đổ ra. Thợ người ta đã sửa hàng nghìn cái xe chả lẽ người ta lại không biết rằng mỡ nó phải như thế nào :D. Còn nói đến vụ nước vào, nước nó thần kì lắm cụ ạ, nó thấm vào cả những chỗ mà ta nghĩ sẽ không bao giờ có thể vào được cơ.
trong với ngoài 2 loại mỡ khác nhau nhé. mà nước của cụ cũng thần kỳ thật chui được vào láp trong mà láp ngoài hay tiếp xúc với nước lại không chui được vào:T.

Kiabuoisang

Xe container
trong với ngoài 2 loại mỡ khác nhau nhé. mà nước của cụ cũng thần kỳ thật chui được vào láp trong mà láp ngoài hay tiếp xúc với nước lại không chui được vào:T.
Đúng là 2 loại mỡ khác nhau; mỡ trong có màu vàng và vỡ ngoài có màu hơi đen, nếu nói về chất lượng thì mỡ lap ngoài tốt hơn, và là mỡ chịu nhiệt; còn mỡ lap trong chỉ là mỡ bôi trơn thông thường, không tốt bằng mỡ lap ngoài :D (em nghĩ vậy). Nước vào được lap trong mà không vào được láp ngoài do chụp cao su (đầu to) hướng vào trong và có xu thế đầu to dốc lên (như cái phễu hấng nước vậy), đầu nhỏ dốc xuống dẫn tới nước có thể vào được. Còn láp ngoài thì ngược lại, đầu to dốc về phía bánh và đầu nhỏ hướng vào trong, đồng thời đai inox của lap ngoài to hơn, chắc hơn nhiều so với đai inox của lap trong nên có thể vì vậy mà nước không vào được.
Khi có chút nước lọt vào, xe chuyển động dẫn tới chúng hòa vào nhau như đánh trứng vậy và cũng là lý do tại sao mỡ biến thành dung dịch lỏng như cháo lòng, đổ ra chảy tong tỏng \:D/.
Cụ nào đã tháo và thay mỡ lap trong vào cho em ít thông tin kiểm chứng xem mỡ mà lỏng như vậy thì có còn được gọi là mỡ hịn hay không. Đã phải thay hay chưa.

30M60xx

Xe buýt
Đúng là 2 loại mỡ khác nhau; mỡ trong có màu vàng và vỡ ngoài có màu hơi đen, nếu nói về chất lượng thì mỡ lap ngoài tốt hơn, và là mỡ chịu nhiệt; còn mỡ lap trong chỉ là mỡ bôi trơn thông thường, không tốt bằng mỡ lap ngoài :D (em nghĩ vậy). Nước vào được lap trong mà không vào được láp ngoài do chụp cao su (đầu to) hướng vào trong và có xu thế đầu to dốc lên (như cái phễu hấng nước vậy), đầu nhỏ dốc xuống dẫn tới nước có thể vào được. Còn láp ngoài thì ngược lại, đầu to dốc về phía bánh và đầu nhỏ hướng vào trong, đồng thời đai inox của lap ngoài to hơn, chắc hơn nhiều so với đai inox của lap trong nên có thể vì vậy mà nước không vào được.
Khi có chút nước lọt vào, xe chuyển động dẫn tới chúng hòa vào nhau như đánh trứng vậy và cũng là lý do tại sao mỡ biến thành dung dịch lỏng như cháo lòng, đổ ra chảy tong tỏng \:D/.
Cụ nào đã tháo và thay mỡ lap trong vào cho em ít thông tin kiểm chứng xem mỡ mà lỏng như vậy thì có còn được gọi là mỡ hịn hay không. Đã phải thay hay chưa.
Em mới thay cao su láp ngoài đây cụ cũng tháo ra và thấy rằng như cụ nói là 1 thứ nước vàng vàng chảy ra ở láp trong nhưng em có hỏi trong hãng họ nói rằng như thế là bình thường cái nào cũng vậy không phải do nước vào đâu cụ ah

Kiabuoisang

Xe container
Em mới thay cao su láp ngoài đây cụ cũng tháo ra và thấy rằng như cụ nói là 1 thứ nước vàng vàng chảy ra ở láp trong nhưng em có hỏi trong hãng họ nói rằng như thế là bình thường cái nào cũng vậy không phải do nước vào đâu cụ ah
Vậy khi lắp vào thì họ bổ sung bằng gì hử cụ? Mỡ hay là thứ nước vàng vàng ấy.

30M60xx

Xe buýt
Vậy khi lắp vào thì họ bổ sung bằng gì hử cụ? Mỡ hay là thứ nước vàng vàng ấy.
Bằng mỡ chứ cụ em thấy mỡ màu vàng em cũng không rõ là mỡ gì, còn cái nước kia chắc chắn là do lâu ngày nó lỏng ra như thế không sao đâu cụ ah

Kiabuoisang

Xe container
Bằng mỡ chứ cụ em thấy mỡ màu vàng em cũng không rõ là mỡ gì, còn cái nước kia chắc chắn là do lâu ngày nó lỏng ra như thế không sao đâu cụ ah
X_X thanks cụ ! thế thì em còn yên tâm; nghĩ tới cái cảnh đổ mỡ hịn, thay mỡ đểu em lại thấy lo lo ;))

Itachi123

Xe đạp
chuẩn rồi cụ ah. mỡ chạy lâu ngày lên nó thế. bổ sung thì cho mỡ chuyên dùng cho láp chứ cho mỡ ở ngoài đặc quá có ngày hỏng cả láp.

AlexHEO

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi. Cao su ở 2 vị trí khoanh đỏ kia có ép lại được ko?
Em được báo giá 450k/ quả to. Quả nhỏ 180k. Định đặt về nhờ gara ép lại nhưng có chỗ bảo ép được. Chỗ lại bảo chỉ ép được quả bé, quả to ko ép được... Cụ nào thay cái này rồi xác nhận hộ em với. Em ở tỉnh thợ kém chuyên nghiệp quá :(

Blue-newbie

Xe hơi
Có cụ nào bị kêu ro ro ở máy phát điện chưa ạ? Xe em nó bị kêu, em thay 2 cái vòng bi máy phát rồi mà vẫn chưa hết. Khó chịu quá. Thay cả cái máy phát thì xót tiền. Hic.

yamato

Xe hơi
Có cụ nào bị kêu ro ro ở máy phát điện chưa ạ? Xe em nó bị kêu, em thay 2 cái vòng bi máy phát rồi mà vẫn chưa hết. Khó chịu quá. Thay cả cái máy phát thì xót tiền. Hic.
Vậy có khi nào do cụm bi tăng tổng không bác. Xe em hơi kêu, hãng bảo do bi tăng tổng, nhưng chưa nặng, nếu tiết kiệm thì cứ để mà chạy.

Blue-newbie

Xe hơi
Vậy có khi nào do cụm bi tăng tổng không bác. Xe em hơi kêu, hãng bảo do bi tăng tổng, nhưng chưa nặng, nếu tiết kiệm thì cứ để mà chạy.
Em vào hãng, các bạn ý nghe ngóng các kiểu, nhưng đều không quy vào bi tăng tổng cụ ạ. Ra gara thì các bạn khác nghe bằng tai nghe của bác sỹ ý, cũng bảo không phải do bi tăng, lúc rút cái dây cắm điện máy phát ra cái là hết luôn. KL là do bi máy phát. Em thay 2 vòng bi rồi, đi được khoảng 1 tuần thì lại bị kêu lại. Thực ra khi thay xong thì tiếng kêu vẫn còn 1 chút, rất bé, bây giờ thì lại kêu hơi hơi to rồi.

Tmduc1511

Đi bộ
Cố mà sửa đi cụ ạ, máy phát theo xe giá gần 25tr một cái nên xét về chất thì tốt hơn hẳn máy phát ko chính hãng nếu cụ có ý định mua về thay, trừ trường hợp ko thể sửa nổi thôi

successdt

Xe buýt
Cố mà sửa đi cụ ạ, máy phát theo xe giá gần 25tr một cái nên xét về chất thì tốt hơn hẳn máy phát ko chính hãng nếu cụ có ý định mua về thay, trừ trường hợp ko thể sửa nổi thôi
Đắt thế cơ à cụ? cái máy phát con con mà đắt ngang cái xe máy cùng hãng Honda lận

Blue-newbie

Xe hơi
Giá hãng hả cụ, em chưa tham khảo nhưng hàng ngoài thì khoảng 7 củ ạ.

happyking

Đi bộ
Chào các cụ các mợ. Em đang muốn thay lốp Michelin cho Civic đèn lục lăng 2010. Em ở Tân Mai. Các cụ các mợ nào biết giới thiệu cho em với ạ. Em muốn thay chuẩn mà giá hợp lý ạ. Cảm ơn các cụ các mợ

AlexHEO

Xe tăng
Em ở tỉnh lẻ, đặt đồ về thay nhưng khi tháo xe thì có những thứ chưa phải dùng đến nên muốn thanh lý lại cho bác nào cần.
Xe em Civic 1.8 2008.
- Càng A trước: 2 quả cao su bé.
- Càng Y sau: 2 quả cao su to/ quả ngỗng.
- Cao su cân bằng sau: 2 quả bé.
Vị trí cao su em đánh dấu như ảnh.
Ảnh thật của cái mớ kia lát nữa em chụp rồi úp sau.

AlexHEO

Xe tăng
Đồ em còn dư không dùng đến đây ạ.
- 2 quả to càng Y sau.
-2 quả bé càng A trước.
- 2 quả cao su cân bằng sau.
Bác nào cần thay em thanh lý giá rẻ ạ.

AlexHEO

Xe tăng
Xe em 1.8 cụ ạ. Em mua hết 1.240.000 thanh lý lại 650k. Em vừa chuyển cho 1 cụ là chủ gara ở Ninh Bình rồi ạ.
QUOTE="Bbphutho, post: 40282839, member: 421080"]2.0 à cụ! Cho em giá luôn với[/QUOTE]

Tmduc1511

Đi bộ

Láp trong civic khi tháo ra đây các cụ, loãng tèo nhưng ko bị pha tý nước nào cả. Mỡ xịn theo xe từ đầu!