Chi hội Tự thay thế phụ tùng cho xe Civic - Phần 2

longhai

Xe tăng
Thank cụ chia sẻ, thay xong chắc cửa mở sẽ giật giật như mới cụ nhỉ
Em tự thay chốt hãm cửa - door checker
Biểu hiện: cửa lỏng lẻo, tự đóng sập.
Đầu tiên, tháo tapi cửa. Cái này quá quen rồi.

Tháo con ốc này

Tháo thêm 2 con ốc này. Sau đó thò tay vào bên trong cánh cửa và nhấc chốt ra thôi.

So sánh chốt mới và cũ, 100k/cái mà trông cũng ổn các cụ nhỉ.

4 cái cũ của xe, các cụ lưu ý chốt hãm cửa trước và sau khác nhau nhé. 2 cái bên trái là cửa trước

longhai

Xe tăng
Thank cụ chia sẻ, thay xong chắc cửa mở sẽ giật giật như mới cụ nhỉ
Em tự thay chốt hãm cửa - door checker
Biểu hiện: cửa lỏng lẻo, tự đóng sập.
Đầu tiên, tháo tapi cửa. Cái này quá quen rồi.

Tháo con ốc này

Tháo thêm 2 con ốc này. Sau đó thò tay vào bên trong cánh cửa và nhấc chốt ra thôi.

So sánh chốt mới và cũ, 100k/cái mà trông cũng ổn các cụ nhỉ.

4 cái cũ của xe, các cụ lưu ý chốt hãm cửa trước và sau khác nhau nhé. 2 cái bên trái là cửa trước

successdt

Xe buýt

dacmd1

Xe hơi
Em muốn thay mấy cái bóng đèn trần và đèn lùi cho xe Civic 2.0-2010 cụ nào biết ký hiệu của từng loại bóng ( có ảnh thì càng tốt) không cho em xin để em mua bóng tự thay.
Các bác cho em hỏi ở HN chỗ nào bán đèn sợi đốt loại tốt em mua thay cho Civic gồm đèn xi nhan,đèn lùi và đèn trần.Em thích ánh sáng đèn sợi đốt
Có bác nào biết chỉ cho em

viethaluong

Xe đạp

Hưng Normal

Đi bộ
Chào cccm, chúc các cụ năm mới lái xe an toàn, mọi sự bình an và may mắn
e xin hỏi chút
Sáng nay xe e tự nhiên dở chứng : Phát ra tiếng kêu , rít theo chân mình đạp ga, càng ga tua máy lên cao thì tiếng kêu càng to ( tiếng kêu nó giống hệt cái gọi là còi pô mà mấy thanh niên hay lắp vào xe máy ấy các cụ). Nhưng sau khi ăn trưa xong thì lại hết dù e đi đến mấy chục km nữa mới về, k hiểu sao luôn
Còn 1 vấn đề nữa, cụ nào thay dây curoa tổng rồi cho e hỏi giá tiền hết bao nhiêu ạ? Sao nay e hỏi giá ở 1 Gara báo lấy từ hãng là 1tr850, còn 1 hỏi 1 bác bán phụ tùng ô tô trên mạng (kêu cam kết dây lấy trong hãng, chụp hình thấy có tem Honda) thì báo có 500k
E ko biết thế nào mà lần
Mong các cụ chỉ giáo giúp e với ạ !

Chỉnh sửa cuối:

theviet

Xe tải
Đợt này xe e lock cửa ko cụp hết gương, 1 bên ko cụp e nghĩ hỏng bánh răng, cái này có bánh răng thay riêng hay thay cả củ ạ

sapthanh4banh

Xe điện
Năm mới, e xin kính chúc các cụ nhà mình làm ăn phát tài, phát lộc, vợ 2 luôn khoẻ mạnh ạ!
Con xe của e hqua dở chứng thấy thợ kỹ thuật hãng báo quạt điều hoà phía đầu xe ko chạy (quạt bên phụ). Ngồi bên trong xe vẫn mát và thấy gió điều hoà vẫn thổi.
Chắc cái quạt này kiểu như quạt dàn nóng, e có xuống xe kiểm tra lúc vẫn đang bật điều hoà đúng là ko quay (rơ le ngắt theo nhịp thì chỉ thấy quạt động cơ quay rồi ngắt), e có lấy tay gẩy vào thì quạt lại quay bình thường theo nhịp rơ le ngắt kia. Xong 1 tí kiểm tra lại ko thấy quay nữa, e lại lấy tay làm đà thì lại quay.
Thợ hãng báo hỏng thay cả cụm quạt điều hoà đắt quá, các bác cho e hỏi chỗ nào sửa đc hoặc e nghe nói mua cái mô tơ thay là xong.
Các bác tư vấn e hướng xử ký với ạh?
Thank các cụ

yamato

Xe hơi
Năm mới, e xin kính chúc các cụ nhà mình làm ăn phát tài, phát lộc, vợ 2 luôn khoẻ mạnh ạ!
Con xe của e hqua dở chứng thấy thợ kỹ thuật hãng báo quạt điều hoà phía đầu xe ko chạy (quạt bên phụ). Ngồi bên trong xe vẫn mát và thấy gió điều hoà vẫn thổi.
Chắc cái quạt này kiểu như quạt dàn nóng, e có xuống xe kiểm tra lúc vẫn đang bật điều hoà đúng là ko quay (rơ le ngắt theo nhịp thì chỉ thấy quạt động cơ quay rồi ngắt), e có lấy tay gẩy vào thì quạt lại quay bình thường theo nhịp rơ le ngắt kia. Xong 1 tí kiểm tra lại ko thấy quay nữa, e lại lấy tay làm đà thì lại quay.
Thợ hãng báo hỏng thay cả cụm quạt điều hoà đắt quá, các bác cho e hỏi chỗ nào sửa đc hoặc e nghe nói mua cái mô tơ thay là xong.
Các bác tư vấn e hướng xử ký với ạh?
Thank các cụ
Bác ra gara ngoài thay mô-tơ thôi, hoặc ship mô-tơ về tự thay. Em ship của bác Luân cái mô tơ quạt giàn nóng hiệu Denso về tự thay ngon lành. Tuy nhiên do em không biết mở mấy cái chốt giữ ốp nhựa nên em làm nó gẫy, phải buộc lại bằng lạt nhựa. Đợt vừa rồi xuống hãng bảo dưỡng, nhân viên thấy vậy, họ tự thay lại cho em mấy cái chôt đó.

sapthanh4banh

Xe điện
Bác ra gara ngoài thay mô-tơ thôi, hoặc ship mô-tơ về tự thay. Em ship của bác Luân cái mô tơ quạt giàn nóng hiệu Denso về tự thay ngon lành. Tuy nhiên do em không biết mở mấy cái chốt giữ ốp nhựa nên em làm nó gẫy, phải buộc lại bằng lạt nhựa. Đợt vừa rồi xuống hãng bảo dưỡng, nhân viên thấy vậy, họ tự thay lại cho em mấy cái chôt đó.
Vâng, e đã thay mô tơ Denso giá 1,1tr và công 200k là 1,3tr tất cả ạ

Kiabuoisang

Xe container
Xe của em có hiện tượng cao su che bụi láp bị ướt (dầu) đã cụ nào xử lý chưa? Phải thay cái gì ở đó ợ? Cụ nào đã làm cho em biết với.

successdt

Xe buýt
Xe của em có hiện tượng cao su che bụi láp bị ướt (dầu) đã cụ nào xử lý chưa? Phải thay cái gì ở đó ợ? Cụ nào đã làm cho em biết với.
Trước em phải thay phớt láp trong hãng, hết dưới 1 củ thôi cụ.

Kiabuoisang

Xe container
Trước em phải thay phớt láp trong hãng, hết dưới 1 củ thôi cụ.
Em vừa mang đi kiểm tra; Thợ khám xong nói rằng đây chỉ là hiện tượng ẩm, chưa rách chụp bụi và là hiện tượng bình thường; Không phải thay hay xử lý gì hết, cứ chạy mái thoải; khi nào bị rách, mỡ bắn tung tóe mới phải làm.

successdt

Xe buýt
Em vừa mang đi kiểm tra; Thợ khám xong nói rằng đây chỉ là hiện tượng ẩm, chưa rách chụp bụi và là hiện tượng bình thường; Không phải thay hay xử lý gì hết, cứ chạy mái thoải; khi nào bị rách, mỡ bắn tung tóe mới phải làm.
Ko thay thì cụ chịu khó kiểm tra dầu hộp số thường xuyên đi ạ, đến 1 ngày nào đó thiếu dầu thì mệt đó.

Kiabuoisang

Xe container
Ko thay thì cụ chịu khó kiểm tra dầu hộp số thường xuyên đi ạ, đến 1 ngày nào đó thiếu dầu thì mệt đó.
~X( hoang mang quá; Thực ra em có kiểm tra 2 nơi; 1 gara thì nói là cần xử lý; 1 gara đông xe hơn bảo là không cần xử lý vì là hiện tượng bình thường; Kiểu này có khi vác vào hãng tìm người phán xử thôi @-)

successdt

Xe buýt
~X( hoang mang quá; Thực ra em có kiểm tra 2 nơi; 1 gara thì nói là cần xử lý; 1 gara đông xe hơn bảo là không cần xử lý vì là hiện tượng bình thường; Kiểu này có khi vác vào hãng tìm người phán xử thôi @-)
Nếu cụ cẩn thận thì làm luôn, vì như thế là thấm rồi. Bình thường nó khô cong cơ. Xử lý cũng nhanh & rẻ thì làm đi ạ